Kinh nghiệm: Bố Mẹ Nên Làm Thế Nào Khi Con Hay Ăn Vạ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi thomvu, 5/10/2016.

1. thomvu

thomvu Thành viên chính thức

uây có lẽ đây là giải pháp rồi ạ. thanh mom nhé!. dạo này em đang bị strees vì nó thôi, khóc thì gào lên rồi sưng hết mắt mãi không nín ấy. vừa xót con để con khóc nhiều vừa bực mình nữa.

Đang tải...

2. thuy84

thuy84

Hihi không có gì, chia sẻ với nhau và học tập kinh nghiệm của nhau là tốt mà. Nhưng cũng hạn chế dùng cách "đánh" đó thôi mẹ nó nhé, kẻo "nhờn" là không ổn chút nào đâu :p Quan trọng là mình thể hiện tình yêu thương đối với con và không quên nói "Mẹ yêu con" nhé! Đó là những lời thực lòng và bé sẽ cảm nhận được :D

3. khánh vân 2710

khánh vân 2710 Thành viên tích cực

:) thử về áp dụng cách này của mẹ nó xem ak

thuy84 thích bài này.
  4. thuy84

thuy84

Ừ hihi mình hy vọng cách này có hiệu quả với bé nhà mẹ nó. Mẹ nó nhớ lúc cần nghiêm khắc phải thật nghiêm khắc nhé, còn khi bé ngoan thì phải thật yêu bé vào ^^

5. duytrung3d

duytrung3d Thành viên chính thức

ca này mình thấy khó cho mẹ nó quá. Mình thì nghĩ, phụ thuộc nhiều vào tính cách mỗi trẻ, được 1 lần ăn vạ thành công sẽ có lần thứ 2 và thứ 3. vì thế, mặc dù rất muốn chiều con, nhưng mình vẫn phải nhẫn tâm để xem thái độ thay đổi của bé ra sao. và cũng may mắn là mình đã khắc phục được vấn đề này. Giờ bé nhà mình đã 3tuoi, biết nghe lời, mặc dù vẫn đôi lúc nhõng nhẽo, nhưng với mình vậy là tốt rồi. hi

6. thomvu

thomvu Thành viên chính thức

Em đã áp dụng cách của mẹ ở trên đánh roi xuống đất nhưng con em chỉ được lúc, tí lại tiếp tục, rồi còn lăn ra đất luôn, rồi thì khóc đến khản tiếng. nhiều khi đi làm về áp lực mệt mỏi ghê ấy ạ.

7. Mẹ SongLinh

Mẹ SongLinh Moderator

Theo mình việc đánh roi xuống đất (dọa con) là không nên. Như thực tế bạn thấy nó không có tác dụng lâu dài và dễ sinh ra tâm lý nhờn. Trước hết bạn cần nhận biết con ăn vạ vì nguyên nhân gì? 1. Nếu đó là những đòi hỏi thiết yếu như đói, khát...thì bạn nên đáp ứng con ngay, 2. Nếu đó là những đòi hỏi không thiết yếu bạn cần chứng tỏ cho bé biết việc khóc lóc không phải là thứ vũ khí bé có thể lợi dụng. Bạn hãy lờ đi bằng việc để bé 1 mình và đi làm việc khác (bé vẫn trong tầm mắt của bạn), bạn hãy thật nghiêm túc và nói với con "Mẹ sẽ nói chuyện với con khi nào con hết khóc". Tất nhiên thời gian đầu bạn sẽ vẫn phải chịu đựng những áp lực, mệt mỏi vì việc này nhưng bí quyết ở đây là: Kiên nhẫn và nhất quán.