Cần giúp: Sa Tử Cung! Em Cần Các Mẹ Giúp Em Với! Em Lo Quá!

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi hongbich_ns, 10/5/2012.

By hongbich_ns on 10/5/2012 lúc 11:00 AM
  1. hongbich_ns

hongbich_ns Cần sức khỏe hơn tất cả!

Em vừa xuất viện xong, giờ lại phát hiện bị sa tử cung
    Em 30 tuổi, sinh con 2 lần - sinh thường nhưng con to: 4kg ạ
    Em thấy đau bụng, đau lưng và phần tử cung đã có dấu hiệu xuất hiện lộ ra bên ngoài - cấp độ 2
    Em đang chuẩn bị tinh thần đi khám ở 108, nhưng cũng muốn tìm hiểu trước để còn lường được những việc có thể xảy ra

Những nguyên nhân gây sa tử cung

Căn bệnh hiện đang gây khó khăn cho 1/8 phụ nữ cao tuổi trên thế giới, bởi khi tuổi mãn kinh đến gần, lượng hormone oestrogen của người phụ nữ ngày một giảm, các mô phụ trợ trong ổ bụng mất tính đàn hồi, giảm độ bền.

Đồng thời, việc sinh nở nhiều lần, lao động, mang vác nặng nhọc sẽ khiến đáy bụng phải co bóp, ổ bụng căng giãn, có khi tổn thương, rách một số bộ phận trong cơ thể. Điều đó trực tiếp làm cho tử cung bị sa hoặc lồi ra ngoài.

Những người từng lao động nặng nhọc nơi công trường hoặc vùng nông thôn, sinh nhiều con dễ bị sa tử cung hơn so với bình thường. Bé gái có cơ bụng yếu hoặc gặp vấn đề về thần kinh quanh vùng bụng cũng dễ bị bệnh này.

Người có phần cửa bụng dưới rộng có nguy cơ bị sa tử cung nhiều hơn vì các cơ nối giữa khoảng không phải làm việc căng hơn để giữ các bộ phận ở phía trên đúng vị trí của chúng.

Với những người béo phì hoặc mắc bệnh về phổ, táo bón mãn tính, các bộ phận trong khoang bụng dễ bị đẩy xuống và tuột ra ngoài hơn.

Người bị sa tử cung có cảm giác nặng và tức ở bụng. Người bệnh thường đi tiểu nhiều lần, mắc chứng đái dắt và xuất hiện những phần thịt lồi ở khu vực cơ quan sinh dục. Một số người còn bị đau phần bụng dưới và bộ phận dưới thắt lưng.

Triệu chứng sa tử cung làm cho bệnh nhân đau và ít hào hứng quan hệ chăn gối với bạn đời.

Theo các bác sĩ khoa Nội tiết, Bệnh viện Hùng Vương, sa tử cung được chia theo ba cấp độ:

Độ một, nhẹ nhất: Tử cung sa xuống, thập thò vùng âm đạo.

Độ hai, mức độ vừa phải: Tử cung lộ ra ngoài âm đạo, thân nằm trong âm đạo.

Độ ba, mức độ nặng: Toàn bộ tử cung sa hẳn ra ngoài âm đạo.

Quan tâm đến bản thân ngay khi còn trẻ

Sa tử cung gây rất nhiều khó khăn trong sinh hoạt, tiểu hàng ngày của người phụ nữ. Để chữa trị, người bệnh phải tiến hành phẫu thuật cắt bỏ phần dạ con nơi tử cung chuyển qua phần âm đạo.

Phẫu thuật chỉ diễn ra trong vòng 30 phút. Bệnh nhân sau phẫu thuật cần nghỉ ngơi và tránh làm các việc nặng như mang vác, bưng bê gây tổn thương đến sức khoẻ.

Để không phải hứng chịu những cảm giác khó khăn khi về già, ngay từ khi còn trẻ, chúng ta phải có một chế độ sinh hoạt khoa học hợp lý, ăn uống đều đặn. Bạn cần tránh mang vác nặng và làm việc quá sức, không hút thuốc lá và luôn kiểm soát cân nặng. Đồng thời, nên thường xuyên khám sức khoẻ, để nắm bắt được tình hình cơ thể của bạn.

Em đọc mãi cũng chỉ có vài thông tin thế này, có mẹ nào thông thái và biết địa chỉ hoặc phương pháp chữa trị, chi phí giúp em với ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hongbich_ns
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi hongbich_ns, 10/5/2012.

• Tags:
    1. Chuê
      Chuê
      Ðề: Sa tử cung! Em cần các mẹ giúp em với! Em lo quá!

em có 1 bé trai gần 2t rồi chị ạ, nhưng em nghi ngờ là viêm ở trong lắm tại em rất hay bị tức bụng dưới chứ đi...è ko bị buốt. Nguy hiểm quá, từ bấy đến h... mai em đi khám sớm vậy :(
    2. hongbich_ns
      hongbich_ns

Minh cung bi viem o trong day me no a. Minh bi viem niem mac tu cung. Sieu am day den 14mm. Ac. Nhung benh do met moi lam. Di kham som di me no hhe.
    3. bibabibu
      bibabibu

Khổ thân cậu sao đợt này lại vất vả thế, tớ cũng lâu rồi ko đi khám xét gì nhiều khi cứ lười với ngại, chắc cũng phải thu xếp đi khám xem thế nào, đợt này mệt quá. Chúc cậu và gia đình luôn mạnh khỏe nhé, đúng là ko gì bằng có sức khỏe đâu.
      hongbich_ns thích bài này.
    4. mebeshop
      mebeshop

Ôi, tìm đúng đồng bọn cùng dặt dẹo rồi, chị cũng mới ốm dậy đợt trước, gớm, tý nữa suy sụp vì tiền đây', giờ mới nhận ra tiền đếch quan trọng = bản thân mình
      hongbich_ns thích bài này.
    5. mechimsau2011
      mechimsau2011

Mình sinh con bé mà dạ con cũng co lại rất chậm,hic,fai tiêm thuốc co dạ con đấy.
    6. hongbich_ns
      hongbich_ns

Mình tiêm rồi mà ko ăn thua bạn ạ! hic!
    7. mechimsau2011
      mechimsau2011

Tớ tiêm ngay sau khi sinh dc 5 ngày,ngi đến vụ sinh đẻ lại hãi,hic
    8. bobyyeuthuong
      bobyyeuthuong
      Re: Ðề: Sa tử cung! Em cần các mẹ giúp em với! Em lo quá!

tiền ko quan trọng = sức khỏe của mình, chuẩn ko cần chỉnh, khi ko có sức khỏe thì tiền cũng chỉ cất két, chả tiêu đc j. Nên em thấy, làm j thì làm, nên nghỉ ngơi, chăm sóc bản thân
      mebeshop thích bài này.
    9. bobyyeuthuong
      bobyyeuthuong
      Re: Ðề: Sa tử cung! Em cần các mẹ giúp em với! Em lo quá!

e sinh mổ, có tiêm thuốc co tử cung thì phải, mấy hôm nằm viện í. Bạn em cứ kêu, tiêm thuốc đó tử cung co lên, đau lắm, mà em lại thấy bình thường, chắc cơ địa mỗi ng mỗi khác
    10. hongbich_ns
      hongbich_ns
      Ðề: Re: Ðề: Sa tử cung! Em cần các mẹ giúp em với! Em lo quá!

Đứa đầu có thể quá trình co dạ con nhẹ nhàng hơn nhiều bạn ạ
      Còn khi sinh đứa thứ 2 thì chao ôi, đau vô cùng, cơ bản là mình sinh thường nhưng é 4kg mà vòng mông bình thường của mình có 84 thôi!
    11. Mrstock
      Mrstock

Không thấy bạn chủ top thông báo tình hình chữa trị thế nào nhỉ? Mình sinh 2 lần, con có 3kg thôi. Bé giờ dc gần 19 tháng. Hôm vừa rồi mình cg phát hiện có 1 cục thịt hơi lồi ra. Nhưng mình đang ngại đi khám quá, định tập bài hóp ngày 200 lần xem có kết quả không. Phụ nữ sao nhiều loại bệnh thế .. Hic
    12. mybube
      mybube

đúng là làm phụ nữ khổ thật, hic hic
    13. Mebun16
      Mebun16
      Các mẹ ơi. E sinh xong đc 2 tháng cũng thấy lồi cục thịt ra, cảm thấy khó chịu. E lo quá. Đi khám bv tuyến huyện thì họ bảo ko phải sa dạ con nhưng cũng ko nói rõ là vì sao bị như vậy. Vc e đã ko abc hơn nửa năm rồi. Cứ thế này chắc ko ổn. Các mẹ có biết sao lại bị như vậy ko ạ. Những người xung quanh e họ bảo ko hề bị như e.hic
    14. haanh130284
      haanh130284
      Đánh dấu mai em đọc ạ.
    15. Betibuti
      Betibuti
      Lần đầu e nghe bệnh này luôn )):
    16. Jung Hades
    17. mimi1704
      mimi1704
      *** Bạn đang gặp vấn đề về " cô bé"??? Bạn muốn " trùng tu, tân trang" lại như thời con gái chưa sinh???

- Bị ra khí hư, huyết trắng?

- Bị viêm nhiễm, đau rát khi qh?

- Bị khô hạn, giảm ham muốn?

- Chồng bạn thờ ơ lạnh nhạt?

- Sa tử cung sau sinh?

- Bị viêm lộ tuyến, CTC phải dùng đến PP mỗ?

******Tất cả những vấn đề đó sẽ được giải quyết với 1 liệu trình điều trị*****

*** Đừng lo thuốc đặt PK bên mình sẽ giúp bạn:

- Lấy lại sự tự tin như những ngày đầu mới yêu.

- Làm hồng và se khít âm đạo làm chàng mê tít bạn mà k cần phải ò e bên ngoài đâu nhé.

- Giúp tử cung lấy lại độ đàn hồi.

- Cam kết khỏi 100% các bệnh pk nếu dùng đúng và đủ liệu trình.

- Sạch sẽ khô thoáng và thoải mái khi đặt thuốc (k giống như thuốc tây vỡ ra rất dơ)

- Có giấy chứng nhận của bộ y tế.

Kết bạn facebook: Thuy Trang (0906.208.330) để được tư vấn.
    18. Ha An 0210
      Ha An 0210
      oài, phụ nữ đúng là lắm bệnh thật
    19. Huyenanh1693
      Huyenanh1693
    20. Huyenanh1693
      Huyenanh1693
      Có kết quả chưa chị hongbich ơi