Kinh nghiệm: Kiến Ba Khoang - Cơn Ác Mộng Tháng 10 Và Cách Chữa

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi thannuonngsach.com, 24/10/2016.

1. thannuonngsach.com

thannuonngsach.com Thành viên tập sự

Mình đọc được bài này trên mạng thấy hữu ích quá nên share cho các mẹ
    KIẾN BA KHOANG - Cơn ác mộng tháng 10 [​IMG][​IMG][​IMG]
    Sau 2 lần dính phốt với loài côn trùng cực độc này thì mình đã tích luỹ kinh nghiệm đầy người để có thể giảm thiểu tối đa tác hại do nọc của loại kiến này gây ra nếu nhỡ chẳng may có bị dính phải [​IMG]
    Chia sẻ với các bạn chút kinh nghiệm nhỏ của bản thân để đối phó với loài rắn giả kiến này nhé!
    [​IMG] Thứ nhất: Kiến ba khoang ko đốt để truyền nọc độc lên da người, chúng chỉ bậu lên cơ thể người, nhưng do thói quen đập, di, giết, miết côn trùng ngay tại chỗ khiến nọc độc từ phần đuôi hay bụng gì đó của em kiến mới tiếp xúc trực tiếp lên cơ thể chúng ta và gây nhiễm độc cho da. Vì vậy nếu thấy kiến ba khoang bay vè2 hay bò hăng hái trên người thì bạn hãy hít hơi lấy đà và thổi bay chúng ra khỏi người sau đó mới giết chúng bằng khăn giấy, tránh tuyệt đối ko chạm trực tiếp vào chúng!
    [​IMG] Thứ 2: Nếu số bạn đen như mình [​IMG] bị dính nọc của chúng, ngay lập tức bạn sẽ cảm thấy hơi buốt rát tại chỗ, vết nọc chạm da ban đầu giống như 1 vệt nhỏ chạy dài như vết xước, thông thường thì bạn sẽ bỏ qua và nghĩ mình ko sao vì triệu chứng chưa quá tệ [​IMG] NHƯNG chỉ sau 2-6h nhất là khi phần da đã dính nọc độc tiếp xúc với nước ( Rửa mặt, tắm chẳng hạn ) nọc sẽ lan theo nước mà bạn sử dụng và gây ngứa, rát, đau, mưng những mụn mủ to nhỏ dọc theo đường nọc đã bị lan ra do nước [​IMG] Nếu ở mặt thì chỉ sau 1 đêm toàn bộ gương mặt sẽ bị phù nề nghiêm trọng ( Kiểu mặt thẩm mỹ hỏng [​IMG][​IMG] ) hai mắt thâm đen [​IMG] da mặt căng cứng và bỏng rát, ko ai nhận ra bạn!

Nếu ở lưng hoặc đùi nọc có thể lan thành mảng rộng gây ngứa rát phồng rộp rất khó chịu!
    Vì vậy khi phát hiện da đã bị dính nọc của kiến ba khoang tuyệt đối tránh nước, hoặc dùng tay gãi gây nọc lan rộng và nhanh trên cơ thể ( Đây là việc cần thiết nhất để giảm thiểu tối đa việc nọc lan những chỗ khác trên cơ thể )
    [​IMG] Thứ 3: Khi phát hiện ra bị dính nọc kiến ba khoang bạn cần khoanh vùng chính xác vị trí vết nọc, tuyệt đối ko sờ, gãi, nặn, bạn hãy chuẩn bị tăm bông, 1 lọ hồ nước ( Mua tại viện Da Liễu TW mới tốt nhé ) tuýp thuốc Fucidin*H (92k/tuýp)
    Đầu tiên bạn dùng bông y tế thấm nước muối 0,9 vệ sinh xung quanh vết nọc dính ( ko để chạm vào vết thương nhé ) sau đó lắc kỹ lọ hồ nước dùng tăm bông bôi nhẹ nhàng lên vết thương , bôi kín và mỏng bạn sẽ thấy da dịu đi rất nhiều [​IMG]
    Bước thứ 2 sau khi hồ nước và thấy bề mặt vị trí bôi hồ đã se mặt bạn bôi 1 lớp mỏng thuốc Fucidin! Ngày bôi 2-3 lần. Kiêng nước tại chỗ vết thương cho đến khi vết thương khô đóng vảy bong vảy và lên da non!
    Thực hiện đúng như vậy sau 2 ngày vết thương của bạn sẽ khô se mặt rất nhiều, chỉ ngứa rát nhẹ ( chịu đựng được [​IMG] ) chứ ko lan rộng! Sang ngày thứ 3 sẽ gần như khỏi chỉ chờ vết thương khô hẳn và bong vẩy nhé.
    [​IMG] Do lần đầu bị dính nọc mà ko có kinh nghiệm, mặt mình bị nọc độc lan rộng phù to, biến dạng, mắt thâm đen, người ngây ngấy sốt phải dùng kháng sinh liều cao, thuốc giải độc, chống phù nề và đau nhức, ngứa rát, khó chịu thì ở mức độ maxximum [​IMG]
    P/s: Tặng kèm hình ảnh ( Hơi kinh dị nhưng thực tế ) lần 2 dính phốt, sau khi đã có kinh nghiệm thì nọc được phong toả trong S nhỏ và hẹp, sau 2 ngày thì gần khỏi và ko ngứa rát nữa.
    [​IMG] Chúc các bạn tôi ko duyên ko phận với cái em Kiến ba khoang này nhé [​IMG]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thannuonngsach.com
    Đang tải...

2. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Mấy hôm trc nhà e có nhiều con này lắm, 3 khoang nhưng có cả cánh cơ

3. dunghima

dunghima Thành viên tích cực

có cánh không phải kiến ba khoang đâu bạn, là con kiến cánh đấy

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Nhà mình cứ tối tối là kiến bay vào kinh quá.

5. Thảo Maria

Thảo Maria Thành viên mới

giờ con này ập vào hà nội rồi ạ

6. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

mình chưa gặp....hy vọng là ko gặp...

7. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Nó giống hệt luôn ý mn ạ, cánh ngắn chứ ko dài, con kiến cánh e cũng biết mà. Để lúc nào e thấy e chụp đăng lên cho các mẹ xem.

8. anhminh360

anhminh360 Bắt đầu tích cực

Hy vọng ko bao giờ gặp ẻm, đồng nghiệp mình có ng bị rồi này, giờ phải bôi thuốc tận 10 ngày, mà nghe đâu sẽ để lại sẹo

9. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Kiến này ghê lắm ah, mình không thích con này :)