Đừng Cho Con Mình Là Nhất?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bokubjn, 23/9/2016.

1. haiminh2006

haiminh2006 Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ!
    Dạo này mình bận việc nên ít vào lcm. Khi mình hỏi con trai liệu con học cùng các anh chị lớp lớn con có thấy khó tiếp thu không, các kiến thức đó có quá sức với con k. Con zai bảo rằng. Mẹ ơi con học được cùng các anh chị đấy mà có câu con trả lời được các anh chị ấy k trả lời được đấy mẹ ạ cũng làm mình yên tâm hơn. Môn Tiếng Anh con vẫn thích học nghe nói, k thích ngữ pháp mà lớp học này con học ngữ pháp cũng nhiều. Có điều con mình khi mới chuyển lớp, lớp cũ con k được học nhiều ngữ pháp như bây giờ. Cái mình lo lắng đó là con k còn tích cực học TA như trước. Cũng có thể do ngày xưa con mình đi học TT cũ hấu như rất ít học ngữ pháp. Chỉ là các cấu trúc rất đơn giản. Do đo nó cũng gấy ra cái sự thay đổi của con. Con trở nên lười hơn và ít quan tâm đến bài vở hơn. Thực sự mình rất lo lắng . Mong các bạn cho mình xin 01 lời khuyên. Tks

Đang tải...

2. haiminh2006

haiminh2006 Thành viên đạt chuẩn

3. mebekhanh

mebekhanh Bắt đầu tích cực

Nhưng đúng là nhiều khi nghĩ, cũng muốn cho con có được một môi trường học tập tốt nhất. :(

4. Haiyen83

Haiyen83 Thành viên sắp chính thức

Mình xác định con mình học hết lớp một biết đọc, biết viết rõ ràng , làm toán đơn giản là được mẹ này ạ. Bạn cứ thử xem hiện nay chữ đẹp có tác dụng gì không. Cứ nắn nót, căng mắt ra để viết đúng li, đúng dòng không khéo con bị cận sớm. Hiện nay tất cả các giấy tờ, văn bản đều đánh máy, có còn mấy người viết tay nữa đâu mà cần chữ đẹp hả bạn, cứ rõ ràng, mạch lạc sạch sẽ là được

5. MinhMuong

MinhMuong Thành viên chính thức

Xã hội nói rất nhiều về vấn đề này, nhưng thực tế thì không phải bme nào cũng làm được điều đó. Áp lực từ dưa luận, từ những người ông, người bà dồn ép vào bme....

6. happy2you

happy2you Thành viên tích cực

ở gần nhà mình có 1 cô giáo tiểu học, tổ chức dạy thêm ở nhà, vừa nhai cơm nhồm nhoàm vừa giảng bài, chạy sô mà để cho kịp giờ đến lớp. Mình hoảng về văn hóa và trình độ của các cô, con mình sắp vào tiểu học, phải làm sao bây giờ?

bokubjndepchanphuong thích.
  7. depchanphuong

depchanphuong Thành viên rất tích cực

Em rất cam ơn bai viết quá hưux ích của bác!E rất trân trọng vì suy nghĩ của bác hiện đại và giống hệt chồng e!Nhưng hỡi ôi muốn con mỗi ngày đi học la 1ngay vui ma khó quá ạ,mỗi lần cháu đi học về chỉ thấy kể bị cô đánh thế nào,các bạn bị phạt làm sao!Tâm sự với các phụ huynh khác thì nhận dc cau tra lời la cô nao cũng thế,có hs còn bị cô cấu tai chảy máu..sợ!Mà phụ huynh con về kể ko dám ý kiến vì nghỉ ko biết học ở đâu!Cứ nghĩ đến câu to đoành ở cổng trường mỗi ngày học la 1 ngày vui ma thương con ko làm dc ji..bác cho e xin 1it lời khuyên ạ!E cảm ơn bác

Sửa lần cuối: 17/10/2016
  8. depchanphuong

Mẹ nó tập quen đi ko sau này con đi học ko thik nghi dc lại choáng như mình,đêm ngủ m còn nằm mơ

9. ngankma

ngankma GIÒ CHẢ SẠCH

cảm ơn anh vì bài viết đầy tâm huyết của anh. Mới đầu bài biết em tưởng là 1 nhân vật nữ (xl anh). Em thấy cần phải học điều này; tâm lý mà ai cũng muốn con mình nọ kia... nhưng xét cho cùng thì con mình cần gì và muốn gì thì mình phải quan tâm con. Một lần nữa cảm ơn anh

10. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

May học trường m cô không thấy gọi học thêm j cả

11. Vietfuture2016

Vietfuture2016 Thành viên chính thức

thực sự thì nói tới ngôi trường mà bạn đề cập đến có lẽ là những ngôi trường của nước ngoài, hay dạy học theo mô hình nước ngoài.
    có thể bản thân mình không hiểu rõ toàn bộ trường trên đất nước nhưng việc học hành của học sinh bây giờ nó khá là quá tải cũng thể hiện về việc rằng học nhiều bây giờ đang là điều tất yếu rồi và áp lực là điều khó tránh phải.

bokubjn thích bài này.
  12. depchanphuong

Mn nói quá chuẩn luôn!

bokubjn thích bài này.
  13. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

Thực ra giai đoạn này của con bạn rơi vào khoảng giữa của hai giai đoạn tiếp thu kiến thức(đoạn giữa của biết và giỏi hay xuất sắc )(tầm tuổi con bạn rất khó tự thoát khỏi giai đoạn này vì ko được tự quyết nhiều vấn đề cho bản thân) vì vậy để tạo cảm hứng cho con bạn (hay để con hiểu rằng kiến thức con còn quá hạn hẹp và khi con phát triển hay nghiên cứu sâu hơn sẽ thấy những điều thú vị mà con đạt được từ nó) thì bạn nên cho con tham gia các CLB hay các khóa sinh hoạt hè, hay apply vào các trại hè quốc tế, hay hội thảo quốc tế... hay những cuộc thi kiến thức về tiếng anh yêu cầu trình độ cao (cao hơn kiến thức con bạn biết nhé, đừng vì mấy cái giấy chứng nhận thành tích "rởm" ở các trung tâm mà cho con thi rồi con đạt giải nhất là nghĩ con giỏi? như vậy con bạn sẽ ko thoát ra khỏi cái khủng hoảng về việc tiếp thu kiến thức như bạn đang nói bây giờ đâu), từ đó con bạn sẽ hiểu được kiến thức mình đang có và sẽ cố gắng hơn học tiếng anh đặc biệt là những nơi này con bạn sẽ được gặp những cao thủ về tiếng anh sẽ chỉ bảo cách con bạn chinh phục tiếng anh, đó là điều rất quan trọng giúp con bạn duy trì và phát triển khả năng tiếng anh. Đó là điều nhỏ mình có thể chia sẻ khi mình được may mắn hoạt động trong mảng giáo dục và được tiếp xúc các con học sinh. Nên có thể giúp ích được phần nào cho bạn. tks

14. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

Hy sinh đời bố (mẹ), củng cố đời con thôi bạn :) cố gắng phấn đấu làm được nhiều tiền để ít nhất là nuôi dạy con được theo "ý mình" :)

15. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

mn nói chuẩn quá. nhà em con mới ngoài 1 tuổi mà nghĩ cái cảnh sau này đi học mà phát nản luôn ý. liệu con đến trường có là 1 ngày vui ko? hay chỉ áp lực học hành :(

bokubjn thích bài này.
  16. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

Comment của mẹ này chắc là câu trả lời tốt cho bạn :)
    Haiyen83 nói: Mình xác định con mình học hết lớp một biết đọc, biết viết rõ ràng , làm toán đơn giản là được mẹ này ạ. Bạn cứ thử xem hiện nay chữ đẹp có tác dụng gì không. Cứ nắn nót, căng mắt ra để viết đúng li, đúng dòng không khéo con bị cận sớm. Hiện nay tất cả các giấy tờ, văn bản đều đánh máy, có còn mấy người viết tay nữa đâu mà cần chữ đẹp hả bạn, cứ rõ ràng, mạch lạc sạch sẽ là được.
    Mình chỉ nói chút về những gì mình trải qua để bạn thấy để bạn hiểu và sẽ nhẹ nhàng hơn khi tìm trường cho con.
    Trước mình học khá Giỏi các môn Toán + Lý + Hóa (trình độ của mình có thể đi theo con đường nghiên cứu, tất nhiên đạt được như Ngô Bảo Châu thì chưa thể), nhưng khi vào học Đại học (khối ngành kinh tế) thì mình nhận thấy rằng những bạn học kiến thức mềm như khả năng Tiếng Anh, giao tiếp xã hội, tư duy xử lý vấn đề(khi làm việc nhóm mình nhận thấy nhiều bạn xử lý vấn đề khá tốt, hỏi ra mới biết môi trường học tập của bạn ấy khiến mình ao ước quá, mình ko nói cụ thể trường, tránh Pr cho bất kỳ trường nào, vì nhiều khía cạnh trường mình chưa tìm hiểu) và thực sự những bạn học Đại Học ấy (1 phần đi du học) của mình giờ rất thành công, làm ông chủ là phần nhiều (hoặc là làm nhân viên thì cũng khá là giỏi thường ở vị trí sếp), còn những bạn như mình thì chỉ làm được môi trường nhà nước là tốt nhất tư nhân sẽ khá là khó phát huy (mà bạn biết đấy để vào được môi trường này thì với người thường ko mối quan hệ khó hơn lên giời), một vài bạn học cùng thời học sinh mà đi theo con đường nghiên cứu thì họ vẫn miệt mài học và bạn xác định các bạn ấy bạn nào thành công được thì gần như chỉ biết đến học phần nhiều thôi nhé.
    Tóm lại:
    Hiểu con bạn và mong muốn của mình về con để: Đưa ra môi trường cho con tốt nhất.
    P/S: Với con mình thì mình nhận thấy, nêu cháu có tố chất thông minh, cháu ham học thì mình sẽ cho theo con đường nghiên cứu (học thuật) và tất nhiên là các trường công lập nổi tiếng ở HN, và học thêm các thầy cô giỏi để đi cày các cuộc thi đấu (nhưng mà là cháu thích và cháu thực sự giỏi)
    Còn không thì mình cho con vào môi trường học thoải mái hơn, phát triển kỹ năng mềm nhiều hơn và với sự thông minh nhạy bén cháu thì dù ở đâu cũng sẽ thành công.
    P/S2: nhắc đến tư thục nổi ở HN chắc không ít người nhắc đến Đoàn Thị Điểm nhưng nếu để ý sự phát triển từ đầu đến nay thì mọi người sẽ thấy trường này đang làm hỏng cả 1 thế hệ (xin lỗi nhà trường vì hơi nặng lời, nhưng thực tế là vậy) ở việc cho các con ĂN + HỌC + NGỦ tại phòng học đã là điều ko nên rồi, vì lợi nhuận cố nhận thật nhiều học sinh, mở thêm chi nhánh... Vậy ko hiểu học hành, giáo dục các con kiểu gì, đặc biệt hơn rằng học nhồi nhét vì thành tích khá nhiều nhưng lại vẫn muốn ngoại khóa thật mạnh dẫn đến thế hệ các con đầu vào rất thông minh, nhưng đầu ra thì không được là những cá nhân xuất sắc, không có những con người bật hẳn lên về thành tích, khi nhắc đến là cả nước biết đến như Đỗ Nhật Nam, mà toàn là thế hệ tầm tầm, thế hệ giỏi đại trà. Thật tiếc thay. Xin lỗi nhà trường nhưng những sự tiêu cực và những môi trường không tốt tôi đành phải nói, vì tôi rất tiếc thế hệ học sinh đầu vào của nhà trường tuyệt vời mà đầu ra vô cùng chán, các bạn chỉ làm được việc là con họ Giỏi thì các bạn dạy nó vẫn ở Giỏi, con học Khá thì dạy vẫn ở Khá, mà không làm được việc như nhiều trường làm là con họ Trung bình đào tạo lên Khá và Khá đào tạo lên Giỏi, còn Giỏi thì đào tạo lên xuất sắc, còn xuất sắc như Đỗ Nhật Nam đào tạo lên thành một cá thể thiên tài (Có nhiều người ko thích Đỗ Nhật Nam, nhưng bản thân tôi luôn coi cháu là thần tượng của mình)

17. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

Đúng, rất đúng, bất kể ở môi trường nào, Việt Nam hay Quốc tế thì khi nói đến học hành của học sinh đều sẽ phải có áp lực, đó là điều tất yếu, khó trảnh khỏi, chỉ khác áp lực ntn? nhiều hay ít mà thôi, chỉ có điều là với áp lực các con phải chịu đó, thì có đem lại được điều gì có ích cho con hay không, đó lại hoàn toàn phụ thuộc vào bố mẹ chọn môi trường học và cách giáo dục con, chứ cùng là bị áp lực về học hành, nhưng cuối cùng con bạn mình thì giỏi và thành công, con mình thì không, điều này thật là tệ hại. Chúc bạn sẽ chọn được môi trường phù hợp nhất cho con mình. Thân

18. camket

camket

Cô giáo nhắc khéo phụ huynh đấy, có khi bạn nào cũng bị nhắc vậy

19. Canary Bạch Yến

Canary Bạch Yến Thành viên tích cực

Chuẩn luôn mn ạ

bokubjn thích bài này.
  20. Mẹ Cún Sóc 123

Mẹ Cún Sóc 123 Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ rèn cho con chữ đẹp cũng tốt ah, là để rèn tính kiên nhẫn, sau đó là cách trình bày bài vở cho sáng sủa. Nhưng cũng đừng quá kỳ vọng vào con chỉ là để con làm hết khả năng của mình thôi ah miễn sao con ko bị sợ đến ám ảnh về môn viết

bokubjn thích bài này.