Kinh nghiệm: có nên mua điện thoại trả góp không nhỉ?

Thảo luận trong 'Học tập' bởi sms_love, 10/12/2013.

1. janustql

janustql Thành viên chính thức

điện thoại chưa có thì từ từ rồi mua cũng được bạn ... thực sự thì nó không quá cần thiết để mua trả góp đâu .. mình khuyên vậy... Còn không thì bạn có thể mua máy củ cũng được, tội gì mua trả góp cho tốn kém và mang nợ

Đang tải...

2. huyentelecom

huyentelecom Thành viên tốt bụng

Em góp ý cho bạn như sau:
    + Nếu không cần thiết hãy tích đủ tiền thì mua nhé.
    + Nếu cần lắm thì có thể mua trả góp vì các siêu thị điện máy đều liên kết với ngân hàng để mình làm thủ tục làm trả góp đàng hoàng chứ ko phải lừa đảo gì đâu, nên nhớ là trả góp sau khi trả xong lúc nào cũng đắt hơn số tiền ban đầu là 1-2tr5 tùy vào máy bạn dự mua, có thể hơn chút. Nó coi như khoản tiền lãi ngân hàng khi bạn vay vốn ấy.
    -> Nên nhớ khi trả góp bạn nên nhờ ai có chứng minh thu nhập ổn định mình k rõ là trên mấy triệu/tháng ấy nhưng có sao khê lương bạn ấy là dc hỗ trợ trả góp lãi suất thấp hơn người bình thường nhé.

3. lan8tran4

lan8tran4 Thành viên tập sự

Nếu thu nhập ổn định thì hãy tham gia trả góp 0% ấy ... Bạn cứ đọc kỹ góp trước và tổng góp các kỳ luôn nó chênh lệch với giá gốc là bao nhiêu.
    VD thực tế vừa rồi đi siêu thị điện máy thì PPF hay ASC gì gì cho một cái tivi vì thì chênh lệch từ 300k đến 600k mà trả góp cả 12 tháng thì phải.
    Tóm lại mình cũng muốn mở một cái tài khoản ở mấy ngân hàng có hỗ trợ việc mua trả góp lãi suất 0% này, chứ xoay một lúc tiền trong một tháng to quá thì không biết chứng nào muốn mua được món ấy, trả góp mà chênh lệch vài trăm thì OK phải không (các) bạn.

p/s : phải đợi tháng sau nữa thì hồ sơ mình mới đủ - đáp ứng chương trình mua trả góp qua thẻ tín dụng: bằng tín chấp qua Hợp đồng Lao Động và 3 tháng sao kê gần nhất từ ngân hàng mà cty chuyển lương cho mình cùng photo Hộ khẩu

Nhân tiện bạn nào có thông tin giải thích giúp mình cái vụ tín dụng - tín chấp và ở ngân hàng dịch vụ đang là OKIE nhất với nhé. Thanks nhiều nhiều.

4. itanht

itanht Thành viên sắp chính thức

Phần 2 cái trên thì bạn mình 3 ngừoi mua trả góp đều không bị. Nhưng mà e taháy bạn em mua đố trả ghép đen lắm đứa thì mất khi chưa trả hết tiền, đứa thì hỏng ko biết mợ sao

5. Thảo Maria

Thảo Maria Thành viên mới

kể ra mua trả góp em cũng thấy ghê quá ạ. thấy họ nhiệt tình quá lại ghê, thủ tục đơn giản

6. abayviet

abayviet Nhiệt tình

Mua trả gop có ưu điểm:
    - Không phải bỏ ra một số tiền một lúc quá lớn nhưng vẫn có điện thoại để dùng
    - Chia nhỏ times trả giảm gánh nặng về tài chính
    Nhược điểm:
    - Hàng tháng trả tiền bạn phải tới tận nơi thanh toán ( Nếu chậm sẽ bị tính phí phí này chắc cũng cao mình chwua hỏi trực tiếp)
    - Nếu là lãi xuất 0% thì không nói nhưng có tính lãi suất thì bạn phải bỏ ra thêm 1-2tr so với giá tiền mua đứt cái đt đó
    - Thời gian trả thường là 6 -12 tháng không cho trả hết 1 lần. Bạn có đảm bảo tháng nào cũng đi đúng ngày để thanh toán :D. ( Nếu cho chuyển banking thì mình sẵn lòng mua trả góp)
    - Trong thời gian trả góp bạn không muốn dùng muốn bán lại cũng khó nhé :D

7. LunaTL

LunaTL Thành viên rất tích cực

Cá nhân em thấy thì mua điện thoại vừa tiền là okie rồi các mẹ.
    Nhưng nếu mình có nhu cầu cấp thiết (chỉ cấp thiết nhé) các mẹ có thể sử dụng việc trả góp này. Tuy nhiên lời khuyên của em là các mẹ nên chọn các cửa hàng lớn có uy tín vì các cái này được ngân hàng nào đó tài trợ (theo chương trình ấy ah) mình có thể có lãi suất 0%, kiểu cửa hàng muốn tăng doanh số nên chịu khó làm vậy, khách hàng không thiệt là mấy.
    Hoặc chọn kiểu thanh toán qua mấy thẻ visa của NH cũng hay có chính sách, các mẹ quan tâm thì gọi hỏi ngân hàng.
    Còn lại lựa chọn qua các công ty tài chính thì em không khuyến khích lắm. Vì lãi suất tiêu dùng khác cao có hi 20% ấy, mà cách tính lãi có khi là dự nợ đầu kì (các mẹ có trả gốc thì khoảng lãi vẫn cố định hàng tháng), giá trị khoản vay càng cao, thời gian càng dài thì càng mất tiền nhé. Nếu chọn phương án này các mẹ nên nghe rõ các nội dung. Còn thắc mắc thì mang hợp đồng về hỏi người thân, bạn bè gì đó. Tính toán ra con số lãi thực tế thì nhìn mới sợ ^^.
    Chúc chủ top sớm mua được điện thoại như ý nhé.

8. maituyetact

maituyetact Thành viên chính thức

Theo em nghĩ không nên mua trả góp chị ak, họ cứ nói thế đến lúc trả toàn các vấn đề không tên xảy ra thôi. Em ngày trước không có tiền vay mượn mua chị rồi trả dần, cứ như thế mỗi tháng bắt buộc bớt chi tiêu đê trả, vì để lâu ngại mà.

9. jaykent

jaykent Thành viên rất tích cực

Hình thức này khá hay mỗi tội lãi suất cao quá 30# giá trị sp liền ak

10. sao xanh

sao xanh Thành viên mới

Bạn tới các cửa hàng lớn mà mua.có hợp đồng mua bán đàng hoàng.nếu tới kì hạn mh chưa trả dc vì lí do gì đó nv bên cửa hàng sẽ nhắc lại bạn các chú ý khi quá hạn.ví dụ quá 1 ngày thì thêm 5k chẳng hạn.b cứ yên tâm mà mua.mh có đứa e bán hàng bên thế giới di động b qua bên đó mua cho yên tâm

11. YeuCongChuaCuaMe

YeuCongChuaCuaMe Thành viên tập sự

Có đứa em cũng mua rồi, khá ổn không vấn đề gì, tuy nhiên bạn cần tìm nơi uy tín mà mua

12. Bùi Hào Nam

Bùi Hào Nam Bắt đầu nổi tiếng

Mua trả góp thực tế là các shop liên kết với các công ty tài chính, ngân hàng cho vay tín chấp để mua một sản phẩm nào đó. Hợp tác hai bên cùng có lợi: bên thì bán được hàng, và bên thì cho vay được tiền.
    Vay tín chấp cũng có những mức lãi xuất khác nhau về những vấn đề đảm bảo khả năng trả nợ. Đồng thời người vay còn thêm cả việc phải mua bảo hiểm vay nữa. Nên chênh lệch giữa giá trả 1 lần với trả góp nhiều lần có nhiều sự khác nhau tùy theo điều kiện.

13. hdtc

hdtc VPS MMO

thật ra mua cũng đc thôi
    nhưng mà cái kho lãi thì cũng mệt mình cũng mua trả góp 1 lần rồi hồi sinh viên mới đi làm mua cái điện thoại trị giá 3.5tr lúc trả xong tính ra 4.2tr tính ra cũng mất 700k có điều là 6 tháng mới phải trả bạn cứ suy nghĩ kỹ đã là trả góp kiểu gì cũng mất ít thà có tiền mua đứt cho nhanh

14. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

t ko theo xu thế đt , có sao dùng thế, nhưng tiện cho công việc thì cần 1 cái smart phone lên mạng 0k là đc

15. binkyungsoo

binkyungsoo Thành viên sắp chính thức

Riêng mình thì thấy là không nên mua điện thoại trả góp vì tính ra khoản lãi cũng không nhỏ. Mình thây so với việc mua điện thoại mới hoàn toàn thì mình có thể mua điện thoại 99% nếu biết những thủ thuật test thì mình hoàn toàn có thể lựa được chiếc điện thoại tốt ưng ý mà giá lại rẻ hơn nhiều so với giá mới hoàn toàn.
    Mình có biết Truesmart là trung tâm bán điện thoại cũ rất tốt tại các mẹ có thể yên tâm chất lượng tại đây.
    Website: https://www.truesmart.com.vn/