Bé Đề Kháng Quá Yếu Phải Làm Sao?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ Tôm Anh, 18/10/2016.

1. LyMinhDo

LyMinhDo Thành viên sắp chính thức

Thỉnh thoảng mình đun lá rau dấp cá (vì con chưa uống sống được) chỉ vừa sôi lên thì bắc ra cho khỏi bị nồng, rồi cho con uông như nước lọc, rất mát và rất tốt đấy. Ngoài ra hàng ngày cho con ăn chao thì nấu thêm một nhánh tỏi nữa vào. Tỏi giúp tăng sức đề kháng rất tốt đó

Đang tải...

2. imghuyen

imghuyen Thành viên tích cực

thực ra nếu mình chú ý ăn đúng cách, đa dạng và đầy đủ thì ko lo thiếu chat đâu mn ạ? ví dụ như canxi: ngoài uống sữa, chúng ta có thể ăn các loại thực phẩm giàu canxi như: hạt thì có hạt vừng/hạnh nhân, rau thì có chùm ngây, rồi hải sản thì ăn tép nhỏ cả vỏ, cá nhỏ kho nhừ ăn cả xương; hoặc sắt/axit folic thì có thể ăn rau chân vịt hoặc rau chùm ngây cũng nhiều sắt, hạt thì có hạt bí; omega 3-6 thì ăn các loại hạt như hạt lanh, óc chó, mắc ca, hạt chia,....; rồi vitamin D thì mỗi ngày tranh thủ tắm nắng 15-20p buổi sáng và tập luyện bằng cách chạy nhảy, vui chơi sẽ tăng khả năng chuyển hóa canxi trong xương.
    em nói vậy vì em nuôi con sữa mẹ htoan đến giờ là 14th rồi, con 14.5kg, em cũng ko uống bổ sung gì mà đi khám sức khỏe, xét nghiệm các chỉ số đều mức cao, bác sỹ khen kết quả xét nghiệm máu "đẹp như mơ" :D

huonglctc thích bài này.
  3. sung nếp quê

sung nếp quê Thành viên chính thức

Bạn hãy thử cho con uống vitamin dạng hữu cơ hoặc bổ sung thêm sữa non để tăng sức đề kháng cho bé. Nhiều bé ở khu nhà mình sau khi cho con dùng khoảng 2-3 tháng là thấy cải thiện rõ rệt.

Sửa lần cuối: 26/10/2016
  4. Mẹ Tôm Anh

Mẹ Tôm Anh Thành viên tập sự

bé nhà e mới cai sữa được tháng. do sữa e cũng k tốt lắm nên con chả tăng đc cân mấy.

5. Mẹ Tôm Anh

viên kẹo dinh dưỡng ạ? mình chưa nghe bao h? mua ở đâu vậy mn?

6. Mẹ Tôm Anh

chị chia sẻ cho các mẹ cùng nghe nữa đi ạ

7. thuytrang7733

thuytrang7733 Thành viên mới

Hóng chia sẻ của các mẹ :)

8. trietkt06

trietkt06 Vì tương lai của bé

chọn thực phẩm chức năng là tốt nhất chị nhé, đừng lạm dùng thuốc

Mẹ Tôm Anh thích bài này.
  9. cuncon0712

cuncon0712 Thành viên đạt chuẩn

Cái này mình nhờ a bạn là chuyên gia chăm sắp sức khỏe cho trẻ của pháp tư vẫn và Mua hộ nếu bạn muốn biết chi tiết liên lạc với mình, mình cho số a ấy tư vẫn miễn phí. Các cháu khu nhà mình đều được a ấy tư vẫn và có kết quả rât tốt. số mình ở dưới nhé

10. tamthathg

tamthathg Thành viên tích cực

tốt nhất là xin tư vấn của bác sĩ cho yên tâm b nhé

11. tamthathg

tamthathg Thành viên tích cực

mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp b ý nhé

12. Mẹ Tôm Anh

e cũng có đi bác sĩ ở nhi tw tư vấn dinh dưỡng mấy lần mà toàn kê thuốc bổ uống rồi nhưng cũng k hiệu quả gì. :(

13. chipbong2016

chipbong2016 Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà em tháng nào cũng ốm , huhu

14. hongkoi8x

hongkoi8x Thành viên rất tích cực

ôi bé nhà em cũng vậy các mẹ à, nhưng chồng em có mua thuốc bổ với bắt ăn thực phẩm dinh dưỡng nên bé đỡ hơn hẳn k còn ốm vặt hay sốt, nhưng bé vẫn còi quá :(((((((((((((

15. GastimunHP.vn

GastimunHP.vn Thành viên chính thức

Nghĩ đến sức đề kháng như vậy củng con đúng là sốt ruột mn nhỉ? Ốm liên tục mà lại sốt cao như vậy thực sự là đáng lo, mỗi lần con ốm là chỉ mong cái ốm nó chuyển hết sang người mình mà thôi.

16. huonglctc

huonglctc Thành viên chính thức

Sữa mẹ là đề kháng tốt nhất ạ, nhưng trong trường hợp mẹ ko có sữa thì phải dùng sữa công thức thôi mn ạ. Mà cả dùng sữa mẹ hay sữa cthuc thì vẫn cần thiết bổ sung vitamin, kchat cho con ạ

17. Phạm Xuân Vui

Phạm Xuân Vui Mẹ của các con!

Viết ra thì hơi dài, nhưng mất công và kiên nhẫn lắm các mẹ ạ@ con mình sinh 20 ngày bị viêm họng, 4 tháng bị viêm A rồi từ 7 tháng cứ luẩn quẩn viêm họng, viêm mũi rồi viêm tai giữa suốt ngày kháng sinh. Con cũng bị nằm viện 10 ngày. Mình hỏi các bấc sĩ toàn cho dùng kháng sinh rồi về nhà mấy hôm lại tái đi tái lại. Từ 8 tháng đến 16 tháng gần như ko tháng nào là ko dùng kháng sinh. Mình xót quá mới tìm đọc và hỏi kinh nghiệm và qua 7 tháng con mình đã ổn hơn:
    - Tăng sức đề kháng cho con: con dùng kháng sinh nhiều bị diệt hết các vi sinh có lợi trong đường ruột nên sức đề kháng càng ngày càng kém: Mỗi ngày con uống 1 quả cam (uống cách uống sữa trước và sau 1 giờ)
    Uống sữa non, đạm whey để tăng cường thể lực ngày 2 gói sáng và chiều: uống liên tiếp 4 tháng ko nghỉ.
    Uống thêm thymodoline ngày 2 gói
    Uống men tiêu hóa: 15 ngày trong 1 tháng (loại có chứa đủ 5 enzymes tiêu hóa). 3 tháng dùng dùng 1 đợt (ngày 2 gói)
    Uống men vi sinh: liên tục 1 tháng 15 ngày: trong vòng 4 tháng (ngày 2 gói)
    Cho con ăn thực đơn: thịt bò, cá, tôm, lòng đỏ trứng... kết hợp với các loại rau và mỡ lợn mỡ gà để giúp hấp thu. Mình hay cho bé ăn rau màu xanh thẫm và rau chùm ngây.
    Uống broncho vaxom: 3 tháng (mỗi tháng 10 ngày liên tiếp)
    - Sau khi tăng sức đề kháng cho con mình cũng thấy con ít ốm hơn nhưng cần kiên trì ko nghỉ ngày nào các loại thuốc bổ.
    Có có biểu hiện chớm sổ mũi mà mình tra nước nhỏ mũi hút sạch mũi (mình mua 1 chiếc máy hút mũi bằng điện) hút ở đầu mũi ko thọc sâu vào mũi. Khi hút xong mình nhỏ Katadesa ngày 3 lần mỗi bên 1 giọt.
    Có dấu hiệu viêm họng thì mình cho con uống siro tự chế:
    Nguyên liệu: 1kg gừng, 1 kg lê xanh, 1 kg củ cải trăng, nửa lít mật ong:
    Cách làm: gừng rửa sahj để vỏ, le gọt vỏ, củ cải rửa sạch tất cả cắt nhỏ cho vào xay chắt bỏ hết bã, lấy nước đun nhỏ lửa khi nào cạn xuống 200ml đổ mật ong vào đun. đun còn khoảng 300-400ml thì tắt để nguội cho vào chai thủy tinh cho ngăn mát.

Mỗi khi bé có dấu hiệu mình cho bé dùng mỗi ngày 3 lần mỗi lần 5ml. Đặc biệt khi trời lạnh cần cho bé uống trước khi ngủ cho bé uống 5ml gừng có tác dụng làm nóng cơ thể. Mật ong có tác dụng tăng sức đề kháng còn lê và củ cải ức chế vi khuẩn để bé đỡ đường hô hấp!

các ban thử xem như bé nhà mình thì hợp nên trộm vía con ăn uống được lên cân và cũng đỡ ốm vặt hẳn.
    Nhưng các mẹ cần kiên trì ko bỏ bữa thuốc bổ nào và cũng ko đc sốt ruột. Mình vẫn đnag cho con uống tiếp đến mùa đông thì mới dừng.
    Mình có ông anh họ làm bác sĩ nhưng đnag ở Hàn Quốc tư vấn và mình làm theo thấy hợp. Các mẹ ạ.
    Riêng men tiêu hóa ko nên dùng nhiều sẽ bị nhờn nên dùng chỉ nên uống 15 ngày và các đợt cách nhau là 3 tháng.
    bé nhà mình từ lúc vào viện 12 tháng nặng 8kg đến giờ 25 tháng đc 12.8kg rồi các mẹ ạ! trộm vía đỡ ốm hơn hẳn
    Chúc các con khỏe manh!

18. Phạm Xuân Vui

Phạm Xuân Vui Mẹ của các con!

Bạn xem mình chia sẻ nhé! có gì thì inbox điện thoại nếu hỗ trợ đc gì mình sẽ hỗ trợ. Các con mà ốm thì mình chán lắm ạ!

19. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Mình thấy con cứ có mũi mà mẹ hút và rửa sạch mũi cho con là con hết viêm họng ngay. Các mẹ nên đầu tư mua máy hút mũi để con đỡ viêm họng hơn nhé. Đây là kinh nghiệm mà mình đã thực hiện với con.

20. haduyentmdt

haduyentmdt Thành viên tích cực

bé nhà mình 9 tháng mà cũng hay ốm lắm, hwa bs kê vitamin tổng hợp Kidgold gì đó, mà mình còn chưa tìm hiểu. Bổ sung hoa quả là tốt nhất nhưng chàng này ko thích hoa quả hixhix. Đang sốt chưa khỏi, bs bảo sốt virút