Nhật Ký Dạy Tiếng Anh Cho Bé 7 Tuổi, Học Chậm Nhớ

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Nguyễn Thái Hòa, 26/7/2016.

1. Nguyễn Thái Hòa

Nguyễn Thái Hòa Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ, e mới lập gia đình chưa có cháu nên đang học hỏi thêm kinh nghiệm nuôi dạy trẻ. 2 Tuần trước e có dạy cho 1 bé 7 tuổi học rất chậm tất cả các môn vì khả năng ghi nhớ của bé yếu. Mẹ của bé có nhờ e dạy tiếng anh cho bé ấy và mong muốn yêu cầu của chị là bé có thể giao tiếp đơn giản đc tiếng anh. E sẽ cập nhật hàng tuần những kinh nghiệm e có đc để các mẹ có thể dạy bé ở nhà được, cực kì hiệu quả và ko mất nhiều chi phí.

giới thiệu về bé: 7 tuổi, ngoan nhưng luôn chân luôn tay, khả năng ghi nhớ kém, ít nói chuyện với bố mẹ ở nhà chỉ nô nghịch với trẻ con hàng xóm.
    Tuần 1:
    Buổi 1: làm quen với bé, hỏi bé có thích học tiếng anh ko? bé trả lời rõ ràng " không", bé đã học tiếng anh ở trung tâm 1 năm rưỡi nhưng tất cả những gì bé biết là hello, no, yes i'm hot, i'm cold, i'm good với phát âm khá VN

Bước 1: E đã phải hỏi bé sở thích của bé là gì, thích trở thành bác sĩ, công an, có thích đi du lịch đi chơi ko.... để lông với câu khẳng định. Bé sẽ dễ dàng có đc nếu học tốt ngoại ngữ và có thể là tiếng anh. Các mẹ phải làm mọi cách để bé hiểu tại sao bé phải học tiếng anh, học để làm gì? Và hãy nói sự khó khăn của các mẹ trước đây khi học tiếng anh là như thế nào, trong cuộc sống gặp khó khăn vất vả gì hãy chịu khó kiên nhẫn làm công tác tư tưởng cho bé và đây là bước quan trọng nhất. Quan trọng hơn tất cả mọi thứ.

Bước 2: Sau khi đả thông tư tưởng e sẽ dậy thứ bé đã biết để khuyến khích bé, ở đây bé nói đc câu Im Pháo, và cho dù e hỏi cái gì bé cũng trả lời câu này. Nên e cho bé học Whats your name và how are you? ở câu how are you các mẹ phải bắt bé suy nghĩ chứ đừng học vẹt, im' fine thanks and you. Hãy khuyến khích bé suy nghĩ, mệt thì nói thế nào ( im tired), đói thì nói thế nào( i'm hungry), khát thì sao(i'm thirsty), bình thường thì thế nào( i'm okey). Có rất nhiều clip trên youtube dạy câu này nên các mẹ hãy xem và cố gắng tập phát âm cho đúng nhé.

Rồi hằng ngày hãy tập cho bé tiếng anh gia đình như sau:
    1.Bm :Hi Bi
    Bi: hello mum
    Bm: how are you today?
    Bi: im so hot and tired
    2. Bm. Wake up baby! ( guếch kắp)
    Bi: yes
    3: hurry up Bi! ( nhanh lên Hơ ri ắp)
    Bi: yes
    4: Time for bed my love!
    Bi: Yes have a good night
    Bm: Sleep tight ( have a nice dream)
    5: Bm: Let's go ( nào đi thôi)
    Bi: i'm ready

Còn nhiều nữa e sẽ update dần: Hãy tập cho bé các câu ngắn và làm quen với tiếng anh gia đình như thế: E nhận thấy các bé nào nhanh học tốt tiếng anh thì là do ở nhà bố mẹ hay nói tiếng anh với bé như thế. E đi chơi với vợ đã e sẽ update dần, cái nào các bố mẹ thấy hợp lý thì áp dụng ko thì cứ cho em thêm ý kiến nhé. E cám ơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nguyễn Thái Hòa
    Đang tải...

2. huent123

huent123 cho đi để nhận lại nhiều hơn

Mình muốn hỏi rằng bạn sẽ giải thích cho bé vì sao bé cần phải học tiếng Anh như thế nào ? Vì nếu mình giải thích tiếng Anh là ngôn ngữ thế giới, nó rất cần thiết. Sau này, con đi làm con sẽ rất cần tiếng Anh thì mình nghĩ là chắc không nọt tai các bé. Nên mình rất cần sự chia sẻ của bạn

3. Nguyễn Thái Hòa

Câu này mẹ hỏi em thì khó trả lời cho tất cả đc, mỗi bé ở độ tuổi cá tính khác nhau thì sẽ có lý do riêng. Nhưng thế này nhé 1 vài vidụ bé này chẳng hạn. Bố mẹ bé ít quan tâm, nói chuyện thì e quan tâm hơn, làm bạn với bé. Bé thích ăn bim bim e nói nếu đọc chuẩn theo chú thì chú 1 miếng cháu 1 miếng, đọc sai thì mình chú ăn thôi. Cháu nó thích đi chơi e hứa cuối tuần mà thành thạo cách làm quen e dẫn ra hồ gươm chơi. Đặc biệt e lôi kéo bố mẹ hô trợ e, e dạy bố mẹ nói tiếng anh đơn giản với bé. Khi ở nhà bố mẹ sẽ hỏi han, chú ý quan tâm nói chuyện nhiều hơn. E cố gắng để bé hiểu nếu bé chịu khó học tiếng anh bé sẽ có mọi thứ đặc biệt đc mọi nguời trong gia đình khen ngợi chú ý quan tâm. E thiết nghĩ trẻ e thì lý do nó đơn giản vậy đó. Bé nào cũng muốn đc quan tâm động viên khen ngợi và đc chú ý ạ. Có gì chị e mình trao đôit thêm.

4. huent123

huent123 cho đi để nhận lại nhiều hơn

Rất cám ơn chia sẻ của bạn. Đây cũng là những cách hay

5. hauhoa

hauhoa Bắt đầu tích cực

Cảm ơn bố nó nhé. Em sẽ đánh dấu cho bà chị để dạy con.

6. Nguyễn Thái Hòa

Các mẹ có nói chuyện tiếng anh với con như em hướng dẫn ko , kết quả thế nào ạ hihi?
    Tuần 2 + 3:
    Một tin rất vui các mẹ ạ, Mẹ của bé Pháo bảo với e rằng" Hôm nay chị bảo với bé là có thể sắp có chiến tranh, thì bé bảo sẽ học giỏi tiếng anh để sang Pháp ở để tránh chiến tranh" Em nghe mà vừa vui vừa buồn cười, vì bé đã chuyển tử ghét ko thích tiếng anh chuyển sang coi tiếng anh sẽ là 1 công cụ để tồn tại. Cuối tuần trước em có dẫn bé đi chơi ở bờ hồ ăn kem, mua đồ chơi và học tiếng anh. Bé luôn muốn gặp người Trung Quốc, Người Nhật, Hàn Quốc, Mỹ e dẫn bé đi tìm họ chỉ để nói và thực hành nhưng câu như chào, hỏi tên, hỏi sức khỏe và chúc 1 ngày tốt lành. trước đó bé đã đc e đóng giả người nước ngoài để trò chuyện nên bé ko bị bỡ ngỡ. E bảo với bé thông thường họ sẽ hỏi con những câu sau" Hello, goodbye , How are you?, how old are you? whats your name?, where are you from? Nice to meet you! have a nice day" Và tập cho bé hỏi và trả lời trực tiếp. Và cái quan trọng thứ 2 em muốn bé hiểu đc là dù gặp người nước nào ở việt nam thì họ cũng có thể nói tiếng anh với bé chứ ko nói tiếng trung, tiếng hàn.... như vậy bé hiểu là học tiếng anh thì có thể nói chuyện với rất nhiều người. Sau khi bé đã thực hành xong e có thưởng kem và mua đồ chơi cho bé vẫn slogan cũ. Có tiếng anh có nhiều thứ.

Trong các buổi gần đây e tập cho bé 1 số câu rất thông dụng cho bé:
    This is : Đây là
    I like, i don't like
    I can , i love

Có phải trước đây các mẹ hay dạy bé, xe ô tô là car, con cá là fish, cái giường là Bed, mẹ là Mum, bố là Dad, Đen là black, trắng là white, đỏ là Red... toàn từ đơn. Bé ko hiểu đc cách ghép và nối lại như thế nào. Trong đầu bé chỉ có từ đơn thôi, đây là lỗi sai phổ biến của các bố mẹ nhưng thôi thì sửa nhanh còn kịp

Bây giờ hãy dạy bé nói this is car, i like car, i like red car but i can't drive car
    this is bed, i like bed, i like pink Bed, i can sleep.
    This is my mom, i love my mom

Các mẹ hiểu rồi chứ, các mẹ hãy ghép tất cả những từ đơn bé biết lại, có nghĩa hay tối nghĩa cũng ok kiên nhẫn dần dần ạ. và từ giờ đừng dạy từ đơn cho bé, hãy ghép lại cho bé thành câu cho quen.

với từ mới đồ vật mới mà bé chưa biết các mẹ hãy chỉ vào nó và nói vd: Fan cái quạt , this is fan ( phen cái quạt ), this is black fan, i like fan...
    rồi dần dần bé sẽ nói bé thích cái ji ko thích cái ji. Em nói thật là bé e dậy ghi nhớ chậm nên e dùng cách này, còn với các bé nhanh h ơn thì bé sẽ ghi nhớ cực kì khủng khiếp đấy ạ. Ngày hôm nay ko nhớ ngày mai ko nhớ các mẹ đừng nản, ngày khác bé nhớ ra. Hihi Chúc các mẹ dạy con dễ hơn và hưởng đc quả ngọt

7. mebe_shushi

mebe_shushi Bắt đầu nổi tiếng

Cám ơn chủ top chia sẻ kinh nghiệm. Mình cũng chưa có bé nhưng sẽ thử áp dụng với các cháu ở nhà xem sao

8. Nguyễn Thái Hòa

Em hôm nay mới áp dụng phương pháp nghe nói đọc tiếng anh cho bé. Thấy rất hiệu quả, Việc bé nhìn vào chữ tiếng anh mà có thể đọc được chuẩn dù ko hiểu nghĩa là gì làm chính e cũng rất ngỡ ngàng về phương pháp này. Nếu bé tối đa trong 1h đồng hồ 30p tập nghe - sau đó bắt trước - đc giải thích nghĩa- rồi tự đọc lại, sau đó 30 phút sẽ dạy giao tiếp tình huống sẽ khá hiệu quả. Các mẹ có phát âm tốt chuẩn inbox em, e sẽ share tài liệu ạ. Còn e cũng đang tìm 1 lớp nữa quanh HBT- Hoàng Mai để dạy, mẹ nào biết ai có nhu cầu giới thiệu giúp e với. E cám ơn

9. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Chủ top thật chịu khó khi chia sẻ kinh nghiệm ở đây. Mình không ở khu vực đó nên không biết ai có nhu cầu. Ủn lên cho mẹ khác có thông tin sẽ chia sẻ cho chủ top.

10. MEBINEM

MEBINEM Thành viên tích cực

Cho em hóng với ạ, con em 4n tuổi

11. mehoatrau0510

mehoatrau0510

một ông bố tương lai kiên trì! mình cũng áp dụng cách này đấy

12. Jung Hades

Jung Hades Thành viên nổi tiếng

nhà gì mà ban t.a xteen vey

13. Nguyễn Thái Hòa

Thực sự thì mình ko hiểu bạn viết gì?

14. Thongoctrang

Thongoctrang Bắt đầu tích cực

Bài viết của chủ top rất hữu ích. Cảm ơn chủ top đã chia sẻ. Mong chủ top sẽ up dần dần lên để mn cùng học tập

15. trang2730

trang2730 Thành viên chính thức

đánh dấu lại lấy kinh nghiệm để dậy con, cảm ơn chủ top nhiều

16. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

Mình cũng đã dạy con theo pp này được 1 thời gian, thấy rất hiệu quả. Nhưng được khoảng 1 tháng thì phải dừng lại vì... mẹ hết vốn :confused:

17. camket

camket

Bạn dạy gia sư bao nhiêu 1 buổi, con mình đang học lớp 2

18. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

cho mình đọc tham khảo cách dạy cho bé nhà mình