Tranh luận: Buôn Bán Cần Lắm Một Cái Duyên

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Thủy Tiên_Nguyễn, 9/11/2016.

1. Thủy Tiên_Nguyễn

Thủy Tiên_Nguyễn Thành viên chính thức

Không biết mọi người thấy sao, riêng mình buôn bán phải có duyên. Duyên trong chữ "duyên phận" và duyên trong nghĩa nét duyên con người.

Nếu xét về duyên phận, học và làm việc ở SG gần 6 năm, cũng bao lần trăn trở về chuyện kiếm thêm tiền. Cũng có quãng thời gian phải chạy sô đi làm rồi dịch thuật và gia sư mà đổ bệnh, vậy mà chưa bao giờ nghĩ đến chuyện làm con buôn. Thậm chí có người yêu (và là chồng hiện tại) là người Campuchia, đi Campuchia như đi chợ, cũng chẳng nghĩ đến việc vác hàng về bán. Đến bây giờ sau khi đã bán hàng Campuchia online được hơn 1 năm, mình vẫn tiếc nuối vì đã lãng phí quãng thời gian sinh sống tại đất SG, khi mà cái thời bán online chỉ hơi thịnh; khi mà mình vẫn còn ở thành phố sầm uất, dễ dàng cho việc buôn bán, ship hàng biết bao. Nhiều lúc nghĩ giá như bắt đầu sớm, có lẽ lượng khách hàng đã rất ổn định và cũng có tiếng tăm xíu xiu rồi :)

Về nét duyên con người, có nhiều khách đã khen mình bán hàng nhiệt tình, khéo và nói năng dễ chịu, khách rất thích. Cũng coi như tạm có nét duyên. Thế nhưng nhiều lúc mình tự hỏi, nếu có duyên như vậy, tại sao cũng một dòng sản phẩm đó, nhưng bạn cùng công ty mình có thể bán chạy, còn mình cứ lẳng lặng, không đi chèo kéo người quen mua hàng như bạn đó vì sợ phiền, vì lối suy nghĩ họ biết mình bán rồi, nếu có nhu cầu sẽ mua. Một trường hợp khác, buôn bán mỹ phẩm bất lợi đủ bề nên hàng không chạy, mình quyết định thanh lý giá cực thấp. Đăng bài 2 ngày, số lượng views chỉ ở hàng chục, không một lời hỏi han dù đã đăng trên Facebook cá nhân với số lượng bạn trên 1000. Đến khi có nhỏ bạn chia sẻ về trang giùm, đơn giản là nói con bạn cần thanh lý, hàng chất lượng. 5 phút sau, người quen của bạn hỏi không kịp trả lời. Thậm chí, có nhỏ bạn học chung lớp của 2 đứa cũng đặt mua vài món. Như vậy, rốt cuộc mình vô duyên hay như thế nào?

Các mẹ có chia sẻ gì không ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thủy Tiên_Nguyễn
    Đang tải...

2. Thủy Tiên_Nguyễn

Ừ, nhiều khi không xác định được mình "vô" duyên chỗ nào em ạ.

3. mebinthoi2010

mebinthoi2010 Thành viên tích cực

Cái duyên em nghĩ nó được hình thành từ nhiều thứ lắm các mẹ ạ. Có những thứ nó gọi là vô hình khó nói lắm ý.

Thủy Tiên_Nguyễn thích bài này.
  4. dodongcuongthinh

dodongcuongthinh http://dodongcuongthinh.com

đăng fb thì đăng . nếu họ có nhu cầu thì gọi. Chứ đăng mà bắt người ta mua và like thì xin thua. Chẳng có ai ở không đi like cho bạn hoặc mua đâu. Học thêm kiến thức online. Cứ fb mà bán hàng mãi thì thôi. làm gia sư vẫn ngon hơn bán hàng. Nếu bạn muốn làm thì tự nói bán thân 1 câu. " Tôi nhất định làm được". Chứ ko phải nói câu " Ước gì mình làm được" . Thôi thì chia sẽ vài dòng. Hiểu đc câu nói trên bạn sẽ thấy mình nói đúng. Và sau này sẽ nhớ vì sao đc như ngày hôm nay. Chúc bạn may mắn

5. Thủy Tiên_Nguyễn

Hi bạn, đó chỉ là ví dụ khiến cho mình trăn trở tự hỏi mình thiếu sót ở đâu thôi, chứ không phải mình đang ngồi ao ước. Mình bán online nên phải bán qua FB là chủ yếu.. Nhưng mình không câu like đâu.

Sửa lần cuối: 9/11/2016
  6. Mẹ Bầu_02

Mẹ Bầu_02 Thành viên đạt chuẩn

Ui mẹ nó làm mình cũng thấy ... khoai phết. Mình cũng mới tham gia bán hàng thôi, ko biết có duyên không nữa.

7. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

thật ra mình thấy ko riêng gì buôn bán, làm cái gì cũng cần cais duyên

8. Thủy Tiên_Nguyễn

Cứ cố gắng và có tâm mẹ nó ạ.

Mẹ Bầu_02 thích bài này.
  9. Thủy Tiên_Nguyễn

Chuẩn :)

10. Thời trang Sơn Nguyễn

Thời trang Sơn Nguyễn Thiết kế - Sản xuất và Phân phối toàn quốc

Buôn bán cần một cái Duyên. Điều này đúng, đó là khi bạn đã gặp được khách và bạn thể hiện được sự ân cần của mình. Nhưng khi lên FB, trước khi gặp được khách thì bạn phải biết cách đăng bài, thu hút, thể hiện uy tín nơi bạn. Khi bạn đăng bài riêng tư, có thể người quen sẽ nhảy vào cmt vui đùa. Nhưng khi bạn đăng hình sp bán thì lượng tương tác người quen sẽ tụt hẳn. Đơn giản bởi vì họ không có nhu cầu. Vậy điều cần là đối tượng bạn bè phải phù hợp nhu cầu thì bạn mới có khả năng dễ bán.

Bạn cứ nghĩ thế này: Nếu FB của bạn đem lại sự hữu ích cho nhiều người thì họ sẽ quan tâm bạn đăng gì, khi có nhiều lượng tương tác thì bạn sẽ có nhiều cơ hội bán hàng (Có thể khách hàng sẽ trở thành bạn của bạn. Còn bạn bè thật trở thành khách hàng thì không nhiều đâu ạ!)

Vài lời chia sẻ! Chúc bạn thành công!

11. Thủy Tiên_Nguyễn

Mẹ nó nói đúng lắm ạ. Em cũng đang định hướng như thế. Trước khi mình muốn được lợi từ người khác, phải cho họ thấy họ nhận được gì từ mình.

Thời trang Sơn Nguyễn thích bài này.
  12. jamesross

jamesross Chó Becgie, phối giống chó Becgie (Nhập Đức)

Có khi chữ duyên thuộc về tâm linh, hay như bạn nói có bạn nữ chia sẻ hộ thì có lẽ mình cần phải có một bàn đạp

13. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Duyên là 1 phần chị ạ, có 1 bài toán chồng em phải in ra và chưng trong phòng làm việc là: Uy tín + sự hiện diện = Doanh thu . Đây chính là bài toán của các doanh nhân dạy chồng em :D , e đang tích cựcthực hiện. Uy tín thì cần xây dựng qua ngày qua tháng chứ 1-2 tháng hay 1 năm chưa thể có ngay. Còn sự hiện diện ta có thể làm đc, đăng 1 lần ngta chưa mua, lần 2-3 chưa mua đâu nhưng lần thứ 10-20 thì chắc chắn sẽ mua, k mua cũng nhớ ra là mình bán gì, hơn hết còn giới thiệu cho nhau cơ.

Trc e cũng như chị bây giờ, bán thì lẳng lặng bán, nhưng rồi giờ thì từ đồng nghiệp cũ đến cả các ông bà hàng xóm hay phố bên cứ nhắcđến bánh cốm là nhớ ra em luôn :D , cũng là thành công bước đầu. hàng chất lượng thì khách cũng giới thiệu cho nhau chị ạ.

14. Bánh Phu Thê

Còn em bán hàng em cũng chả biết em có Duyên ko nữa ý, vì e đi buôn do em con nhà buôn, gọi là buôn nhà nòi chị ạ :D :D :D . e bán hàng cũng tư vấn nhiệt tình, thoải mái, cách nc chắc cũng xì tin xì khói nên vẫn thấy khách đều, hehe

nguoikhiemthi thích bài này.
  15. thuynguyen_betisun

thuynguyen_betisun Thành viên đạt chuẩn

bán hàng thì ngoài sản phẩm tốt thì cách tư vấn là chìa khóa thành công.

16. Thủy Tiên_Nguyễn

Uh, chị cũng cố gắng duy trì đăng bài và chia sẻ những gì hay, để khách dễ nhớ và gần gũi hơn.

17. Thủy Tiên_Nguyễn

Uh, qua cách tư vấn có thể đánh giá được người bán hàng nữa. Bản thân người bán hàng cũng hiểu khách hàng hơn.

18. Bánh Phu Thê

e ko biết mọi người đánh giá cách tư vấn của em như nào nữa :D

19. Bánh Phu Thê

cố gắng,cố gắng, cố gắng chị ơi :D

20. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

M cũng nghĩ bán hàng cần có duyên. Nhiều khi đi chợ thấy 2 bà cùng bán cam, loại giống hệt nhau, nhưng 1 bà thì vòng trong vòng ngoài, 1 bà đứng chỉ có 1, 2 khách. Thế có phải là duyên ko nhỉ?