Than thở Không Hợp Với Mẹ Đẻ

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi yenhh1234, 11/11/2016.

Tags:
  1. yenhh1234

yenhh1234 Thành viên mới

muốn khóc quá các mẹ ạ, em với mẹ đẻ em ko hợp tính nhau, cứ ngồi với nhau là lúc đầu thì tâm sự nhỏ nhẹ, sau kiểu gì cũng cãi nhau, rồi mẹ em lại đòi về, là khóc ầm lên bảo con cái nó chửi trên mặt trên mày mà chuyện chẳng có gì to tát cả ngoài 3 cái chuyện mẹ em cứ nghĩ thái quá vấn đề lên, rồi sợ thế này, sợ thế kia. Tính em thì nghĩ sao nói thế, thích thế nào làm thế đấy, miễn sao thấy vui là đc. Thế là mẹ em lại nói theo kiểu tiêu cực vấn đề lên :
    vd như em thì vừa đi làm vừa về nhà nấu ăn, chị dâu em thì ở nhà chưa đi làm. Em đi làm về lọ mọ nấu ăn, chân thì đau, bà chị dâu ngồi trong nhà lại bảo mẹ nấu ăn còn em vẫn phải tự nấu ( nhà em ở chung nhưng cơm nước nấu riêng ) . Thế là em bảo : con đi làm về mệt thì mẹ ko nấu cho lại nấu cho chị dâu. Mẹ em bảo : Tao ăn đâu tao nấu đó, kệ tao, mày đừng có lắm chuyện. Em bảo: thì mẹ cứ lụi cụi làm rồi ốm ra đừng kêu nha . Thế là mẹ em lại bảo um lên : Tao ốm tao chết ko cần chúng mày lo, sống mày còn nói trên mặt trên mày thế này thì chết cần đếch gì ... :((( Nói mà em đau cả lòng, rồi em cũng chảy nước mắt rồi ko nói gì nữa, chán :(((
    Rồi chuyện ở chung, nhà em thì 2 vợ chồng làm cũng lương cao thật nhưng tiền nhà em cũng chịu , thuê cái nhà 6 triệu thì nhà em trả 4,5tr còn anh chị trả có 1,5tr. Rồi tiền điện nước mẹ em cũng bảo nhà em chịu đi 2/3 còn để anh chị chịu 1/3 thôi lý do vì vợ chồng em lương cao còn chị dâu chưa có việc làm, anh lương thấp. Em bảo cái gi cũng vừa thôi chứ chẳng thà cứ sòng phẳng rồi cho nhau cái gì còn có ơn chứ cứ chịu thiệt thế chã đc cái gì cả mà nhà con làm ra tiền nhưng vợ ck còn làm cả ngày cả đêm có được nghỉ đâu . Thế là mẹ bảo mày đừng có tính toán .... Thế là em bực lên em bảo : con mệt lắm, thế nào cũng đc, mà mẹ đừng có việc gì cũng kêu con như thế . Thế là mẹ là hét ầm lên đòi về , bảo ko ở đây nữa, ở mà con cái cứ chửi trên mặt trên mày, rồi khóc lóc ầm ỹ cả lên :((((
    Em bùn lắm cơ , chã biết làm thế nào cả các cị ạ. Em thì làm cả trưa, có khi 1-2h trưa mới ăn cơm, ck em thì đi làm suốt ngày, tối có hôm làm 2-3h sáng mới ngủ. Còn anh chị ấy thì có mỗi anh đi làm còn chị ấy ở nhà chăm con , suốt ngày kêu em ko biết chăm con còn chị dâu thì khéo chăm con, đi đâu cũng ngồi nói đem đẻm chê em rồi khen chị dâu :(((. Có ai làm tốt đc 1 lúc nhiều việc đâu, híc, em ko biết cách nào cân bằng với mẹ cả, cứ ngồi với nhau lúc nào là kiểu gì cũng có 1 người khóc :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yenhh1234
    Đang tải...

2. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

ở riêng chứ còn sao nữa, chung chạ đau đầu lắm bạn ạ, đấy là con nhà đẻ đó chứ nhà ck thì kb sẽ đến mức nào nữa.

3. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Ôi, ở riêng thôi mn. Ở chung kiểu đó ko sớm muộn thì cũng 1 người ốm @@

4. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

thuê nhà khác cho nhẹ mình ạ....xa thì sẽ ra nhiều vấn đề thôi..

5. hongkoi8x

hongkoi8x Thành viên rất tích cực

mn ở riêng đi, mình cũng đk ở riêng rồi nè, trk thì chủ có mẹ chồng thôi giờ ở riêng thoải mái nên lại quý hơn rồi mn ạ :D

6. Nhungha_89

Nhungha_89 Thành viên sắp chính thức

cám ơn ý kiến của cả nhà nhiều, cũng may là k ai giống em.. đúng là chẳng ai muốn sinh đẻ mà k báo mẹ mình biết cả.. vì chẳng mẹ nào lại cư xử như mẹ mình đâu. Trc giờ bà vẫn thế. Buồn.

hongkoi8x thích bài này.
  7. hongkoi8x

hongkoi8x Thành viên rất tích cực

cố lên bạn, còn nhiều chông gái phía trước bạn phải vượt qua nữa

8. August88

August88 Thành viên rất tích cực

mẹ mình cũng hay bênh con dâu, nhưng em dâu mình còn nhỏ nên vậy mình thông cảm được. Tâm lý của bà là sau này dựa nó chứ ai, con gái đi lấy ck là con nhà ng ta rồi. Bạn ở riêng thôi, đừng để ck bạn bất mãn với mẹ vợ.

9. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Mẹ bạn lại ngược với mẹ chông mình. con gái thì cứ phải trên hết chứ con dâu luôn đặt sau. Mẹ thương con gái thì cũng đúng thôi nhưng mình bực nhất là cái giọng điệu của bà lúc nào cũng răn dạy mình: con gái lấy chồng thì gánh vác giang sơn nhà chồng còn việc nhà đẻ thì để anh em trai nhà mình lo, rồi mỗi lần mình về nhà ngoại thì chỉ được qua quýt, còn chủ yếu lấy chồng rồi thì lễ tết phải ở nhà chồng,... Vậy mà khi con dâu và con gái cùng đẻ bà sẵn sàng bỏ con dâu để chăm con gái, khó chịu mỗi lần mình về nhà đẻ chơi nhưng con gái nhà bà thì về nhà ăn dầm ở dề. Cứ mỗi lần tết là đi ra đi vào ngóng con gái, mà lại không cho mình về nhà đẻ. Nghĩ thấy bực. Hiện đại thì hiện đại hẳn mà truyền thống thì truyền thống hẳn đi đằng này cái gì cũng muốn vơ vào mình. Ích kỷ quá thể.

10. hatran2016

Khi chưa có gia đình thì anh em ở dồn lại một mối cho tình cảm và tiết kiệm là nên nhưng khi có gia đình riêng rồi ở cùng nhau phức tạp lắm. Các bà thì cứ thích con cháu ở xum vầy cùng và nghĩ đơn giản nhưng các bà thì không kiểm soát nổi gia đình. bạn nên chuyển ra ngoài ở riêng cho đỡ mệt.

11. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Hi mẹ đẻ mà hai mẹ con giống mẹ chồng nàng dâu vậy.

12. hatran2016

Không biết mình đoán như thế này có đúng không: có phải chị dâu nhà bạn ở nhà chăm con, bạn đi làm nhưng mẹ đẻ bạn đang chăm con cho bạn đúng không? Nếu như vậy thì bà có lý do của bà đấy. Còn bạn nên nghĩ thoáng lên chút thì sẽ vui vẻ hơn, đừng tính toán quá với cả người trong nhà. Mẹ bạn đã trông con cho bạn rồi mà còn nấu cơm cho bạn trong khi ăn với nhà anh trai của bạn thì không hay đâu. Bạn nghĩ là chị dâu bạn ở nhà nhưng việc chăm 1 đứa trẻ không kém phần vất vả đâu bạn à. Mẹ bạn chăm con bạn vất vả nên cảm thông với chị dâu đấy.

13. hatran2016

Trong bài mình thấy bạn nói là bạn cũng có con nhỏ mà chị dâu bạn lại ở nhà chăm con nên mình đoán là bà đang chăm con cho nhà bạn. Không biết có đúng không hả bạn? bạn bảo bạn chịu 2/3 tiền nhà còn anh chị bạn chỉ chịu 1/3 tiền nhà nhưng mẹ bạn lại ăn cơm ở nhà anh trai bạn. Tiền ăn của mẹ bạn ở nhà anh trai bạn thì bạn có góp vào không hay mẹ bạn trông con nhà bạn mà lại ăn cơm với nhà anh trai bạn? Bạn nên đặt mình vào vị trí của mẹ bạn và suy nghĩ cho mẹ bạn. mẹ nào cũng thương con cả nhất là khi bạn là con gái, bạn đừng làm mẹ khó xử?

14. phuongthuyutc

phuongthuyutc Bắt đầu tích cực

Nhà mình cũng 2 chị em, mình đã lập gia đình và có con, mẹ mình chăm cháu cho, sắp có thêm đứa nữa.
    Tháng mình cứ đưa mẹ 6,7 triệu, lễ tết công việc đưa thêm. Con mình mới đi học mầm non hết 2 triệu mình cũng tự trả.
    Thằng em trai đang học ĐH năm đầu, đi làm thêm mẹ mình ko lấy tiền của nó thỉnh thoảng còn cho thêm, rồi mình cũng cho.
    Chứ ngày trc mình đi học chẳng có xu xi nào, đc học bổng toàn đưa về nhà.

Bao lần mẹ mình tâm sự mình lấy chồng yên ổn rồi, con thẳng em chưa đâu vào đâu nhà nghèo nên thương nó, mình cũng tủi thân vì chẳng thấy nói thương mình :D
    Nhưng ngẫm lại mẹ nào chẳng thương con, có con rồi càng hiểu, đôi khi vì nhiều lý do nên tính mẹ nóng thôi.
    Mẹ mình cũng chê mình ko biết chăm con, toàn khen ng khác chăm con khéo mà mình ko tự ái vì đúng vậy.
    May có bà chăm cho, hehe. Mình chỉ cố đi làm lo kinh tế thôi. Chơi vs con thì ok, còn ko cho nó ăn uống đc.

15. Chicothelayeu7602

Chicothelayeu7602 Thành viên rất tích cực

Chia sẻ với chủ top vì tình cảnh đang gặp phải. Mình cũng ko hợp với mẹ đẻ đây nhưng chưa đến mức căng thẳng như bạn.mình thường chọn cách im lặng rút lui ko nói nữa khi câu chuyện giữa 2 người có vẻ căng và m cũng ko sống với mẹ đẻ nhiều nên chắc cũng đỡ,dù là mẹ ck hay mẹ đẻ thì sống riêng vẫn là tốt nhất mn à ít động đến kte thì càng tốt nữa chẳng gì bằng độc lập tự do cứ miếng to mà gắp :rolleyes:

16. dungyen2106

dungyen2106 Thành viên chính thức

Thì mn cứ ra ngoài thuê nhà ở đi ạ. Ở riêng giải quyết được nhiều vấn đề như tránh lời qua tiếng lại với mẹ, tránh được những việc khiến mình khó chịu,... lại cho vợ chồng con cái có không gian thoải mái mình muốn làm gì thì làm k bị ai nói :) Thình thoảng về chơi cho tình cảm