Biểu Đồ Tăng Trưởng Của Trẻ Em Dưới 5 Tuổi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhien, 6/6/2008.

By thuhien on 6/6/2008 lúc 4:44 PM
  1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bảng chiều cao và cân nặng theo chuẩn mới của trẻ dưới 5 tuổi

Các bà mẹ có thể yên tâm nếu con gái mình chỉ nặng 8,9 kg khi tròn năm. Còn nếu là bé trai, cân nặng 9,6 kg đã được coi là lý tưởng, theo chuẩn tăng trưởng mới của Tổ chức Y tế Thế giới. So với trước đây, yêu cầu về cân nặng của các bé nhìn chung thấp hơn một chút. Chẳng hạn: trước đây, thể trọng lý tưởng khi tròn năm phải là 10,2 kg với bé trai và 9,5 kg với bé gái. Tuy nhiên, khi bước vào độ tuổi lên 2, chiều cao theo chuẩn mới lại cao hơn chuẩn cũ khoảng 2cm.

Như vậy, khi áp dụng bảng này vào Việt Nam từ năm 2008, nước ta sẽ có nhiều trẻ thuộc diện thấp còi hơn, nhưng nhiều bậc phụ huynh sẽ yên tâm hơn về cân nặng của con mình.

Chuẩn tăng trưởng mới được coi là chính xác hơn rất nhiều bởi nó dựa vào cuộc khảo sát trên trẻ em ở nhiều quốc gia ở đủ các châu lục; những em bé này đều được bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu và được nuôi dưỡng đúng cách trong 5 năm sau đó. Còn tiêu chuẩn cũ chỉ dựa vào khảo sát trẻ em Mỹ và nhiều trẻ trong số đó được nuôi bằng sữa ngoài (thường tăng cân nhiều hơn khiến những trẻ bú sữa mẹ phát triển bình thường có thể bị coi là thiếu cân).

Bảng chuẩn tăng trưởng của trẻ em trên toàn thế giới (áp dụng cho cả trẻ em Việt Nam), theo chuẩn tăng trưởng mới của WHO

Thông tin trên được Hội Nhi khoa VN công bố tại buổi họp báo về khuyến nghị về nhu cầu dinh dưỡng của trẻ em VN và chuẩn tăng trưởng của Tổ chức Y tế Thế giới ngày 13-11, tại Hà Nội.

Theo Khảo sát mới nhất của Hội Nhi khoa VN, hiện nay đã có một bộ phận trẻ em Việt Nam đạt được mức chuẩn tăng trưởng này (tập chung chủ yếu ở các khu vực thành thị). Tuy nhiên, vẫn còn một bộ phận không nhỏ trẻ (chủ yếu ở khu vực nông thôn) vẫn còi cọc, suy dinh dưỡng do thiếu chất như: dầu, mỡ, vitamin các loại. Nếu những đứa trẻ không được sớm bổ sung dinh dưỡng sẽ rất dễ dẫn đến hiện tượng thấp bé, nhẹ cân khi trưởng thành, ảnh hưởng đến sự phát triển giống nòi chung.

Cùng đó, GS. NGuyễn Công Khanh, Phó chủ Chủ tịch Hội Nhi khoa VN lại cảnh báo về một bộ phận trẻ em thành phố lại ăn quá thừa dinh dưỡng do ăn nhiều thịt, chất béo. Hiện tình trạng béo phì ở trẻ em Hà Nội là 7,9% và TPHCM là 22,7%

Nguồn: suckhoevadoisong

Cập nhật 22.7.2016

Bảng cũ mình vẫn để file đính kèm để các mẹ tham khảo nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhien, 6/6/2008.

1. mebeTom
      mebeTom
      Ðề: Chuẩn tăng trưởng mới của trẻ em

hihi, cám ơn mẹ chim sáo nhé. Hôm qua mang con cua về mình lại đi ngâm vào nước là nó chết teo. May mà luộc luôn nên độ ngon giảm đi tý thôi. hehe. Hôm nào thích con giai ăn cua qua mẹ nó lấy nhé. Nhưng tớ chỉ lấy 1 con thôi, ưu tiên con trẻ :p
    2. chim sao
      chim sao

Hic, thế hả. Chị phải để ngoài chứ hoặc nếu ngâm nước thì không được để ngập miệng của nó và cho một chút muối vào thì nó sống đuợc mấy ngày cơ. Hôm nào ăn lại qua em nhé. Bé nhà em cứ mỗi tuần thịt một chú cua đấy để tăng chiều cao mừ. hi hi!!!
    3. Me_Ku_Bi
      Me_Ku_Bi

Các bố mẹ có kinh nghiệm cho mình hỏi chút. Các bố mẹ lo về CN và CC của con nhiều nhỉ? Thế về răng thì sao ah? Bé mọc răng sớm thì bị rụng sớm co đúng k ah? Bé nhà mình mọc 2 răng cửa dưới lúc 2 tuần, giờ 6,5 tháng đang mọc 2 răng cửa trên. CN 9kg và CC 76cm. Mình hay phải nghe vụ rụng răng sớm nên lo lo
    4. nga_sgnp
      nga_sgnp

Con dzai nhà mình 2.5t cân nặng 17kg và cao 98cm nhưng bé gái sau 6 tháng cân nạng 8kg nhưng chỉ có 66.5cm thôi.Mình cứ đang lăn tăn hay tại cho bé uống sữa dutchlady gold nên ko cao(các loại sữa khác bé uống nhưng cứ còm hoài khi đổi qua CGHL thì con uống nhiều hẳn và có da,thịt hẳn) .Con dzai thì uống Fiso gold rồi pediasure .Các mẹ có kinh ngiệm xin chỉ giáo cho mình với.
      Tiện thể khoe 2 nhóc với cả nhà luôn.
      Đây là bé gái ạ.
      Đây là bé dzai ạ.
      Sửa lần cuối: 7/10/2010
    5. dethuong88
      dethuong88

Trẻ em, phải theo chuẩn tăng trưởng mới của trẻ em
    6. bambino
      bambino

Boy nhà em 14 tháng 12kg còn chiều cao thì lâu lắm rồi ko đo nhưng ra ngoài đường ai gặp cũng khen là trộm vía dài người. Hồi 1/6 đi uống vitamin A đo được 77cm, mà tính ra là lúc đó cháu chưa được 10 tháng. Cháu ngồi với em họ hơn 2 tuổi mà cao gần bằng đấy ạ. Mấy tháng trước cháu bị viêm phổi phải nằm viện, lúc đó mới được 1 tuổi mấy ngày mà các bác sĩ cứ hỏi con được hai mấy tháng rồi? Các mẹ thông cảm cho em khoe con em một tý. Vì em thấp lắm chỉ cao có 1m50 thôi nên thấy con cao là tự hào lắm, chỉ sợ con trai mà lùn giống mẹ thì khổ. Mà chiều cao của bé lúc 2 tuổi gấp đôi lên sẽ là chiều cao lúc trưởng thành đúng ko các mẹ? Nhưng mà cháu như thế có còi ko hả các mẹ? Em thì nghĩ tại cháu cao nên trông ko được bụ bẫm lắm nhưng ông bà thì chê con em còi. Bé nhà em lúc sinh chỉ có 2.7kg thôi, mọc răng lúc 5 tháng toàn 4 cái một, thế có sợ rụng sớm ko các mẹ?
      Sửa lần cuối: 22/10/2010
    7. tuephong
      tuephong

be nhà mình mới 5 tháng, chiều dài thì đủ nhưng cân nặng kém quá (7kg thoi), buồn quá các mẹ ah. Chẳng biết làm sao cho bé tăng cân nhanh, có mẹ nào có bí quyết gì không
    8. thubinh_bn
      thubinh_bn

Đúng đấy, giờ cái gì cũng chất hóa học mà không ăn thì không được, trẻ em giờ sướng mà lại hóa khổ, không như các cụ ngày xưa, ăn uống khổ sở mà vẫn 5, 6 bát cơm, vừa khỏe người lại chẳng có bệnh tật gì. Bao giờ cho đến ngày xưa?
    9. mẹ kit
      mẹ kit

Mình thấy cũng hợp lý đấy chứ. Tuy nhiên trẻ con mà, mõi giai đoạn mỗi khác
    10. hoabeomeoluoi
      hoabeomeoluoi

the theo cai chuan nay thi con zai em vuot xa lau lam roi.Chau no tu be ko duco bu ti me 1 phat nao ma chi biet an sua Aptamil cua anh,tu khi 2 thang chau an 1l/ngay ma ko he beo,Den 3 thang cao 67cm, nang 7kg,gio chau tron 4 thang thi cao 72cm, nang 8kg,hiiiiiiiiiiiiiiii.Cao gan bang thang 1 tuoi.
      Vo chong em nghi di nghi lai ko biet giong ai vi noi ngoai toan ho nha lun het
    11. thubinh_bn
      thubinh_bn

Không sao đâu mẹ Bống ạ, trộm vía bé mập mạp càng thích chứ, tranh thủ chăm cho bé mập 1 chút chứ đến khi bé đi học nghịch nhiều lạ tóp ngay ấy mà, ko phải lo lắng đâu
    12. Vnghe
      Vnghe

Theo chuẩn này con mình 15m 12kg cao 80cm chắc là hơi hơi thấp rùi
    13. bangnhi
      bangnhi

Bé nhà mình 2 tuổi mà chưa được 11 kg , cao 82 cm mặc dù bé ăn cực tốt, uống sữa cực nhiều, vitamin cũng đầy đủ cả. Mình chẳng biết phải làm thế nào nữa.
    14. mauthoigian
      mauthoigian

Bé nhà tớ sắp 24 tháng, cao 91cm, nặng 14.3kg. So với bảng thì cân nặng đang của bé 36 tháng, còn chiều cao thì vượt chuẩn hơn 5cm :) ôi, may quá, cải thiện chiều cao "khiêm tốn" của mẹ
    15. chi.sun
      chi.sun

. Ui sao mẹ nó có nỗi khổ giống mình thế? Nhưng mình cũng mới đọc được nhiều trên mạng thấy là có nhiều chất dinh dưỡng rất dễ mất đi trong quá trình chế biến thức ăn. Vì thế có thể bé nhà chị em mình đều ăn nhiều nhưng có khi lại bị thiếu chất :(. Em đang cho bé nhà em dùng Cốm Cansua 3 vì nghe nói sản phẩm này bổ sung thiếu hụt dưỡng chất rất hiệu quả. Tại có lần em ra hiệu thuốc hỏi chị bán thuốc chị ý mách cho dùng. Lúc đầu nghĩ là chắc họ được nhà thuốc trích phần trăm nên nói hay về sản phẩm thôi. Ai ngờ về dùng hiệu quả phết chị ạ. Giờ con em mới 15 tháng mà đã được 81 cm rồi chị ạ.
    16. bangnhi
      bangnhi

Mình clung vừa mới mua cansua3 cho bé , để xem kết quả thế nào, mong là sẽ khả quan hơn
    17. mauthoigian
      mauthoigian

Mẹ nó ơi, trẻ con ăn tốt nhưng k hấp thụ được nên cũng k phát triển. Mẹ nó thử cách này xem sao nhé, ra tết trời ấm lên, mẹ nó cho bé đi khám tổng quát ở Viện Nhi nhé, đề nghi được xét nghiệm máu xem bé thiếu đủ chất gì để mình bổ sung hoặc có thể bé dị ứng với 1 loại thực phẩm nào đó làm cho bé k hấp thụ được những thực phẩm khác. Cái này tớ thấy rất nhiều bé bị như thế đấy.
      Hy vọng là bé sẽ cao lớn nhanh cho mẹ vui nha:)

18. mauthoigian
      mauthoigian

Mẹ nó ơi, trẻ con ăn tốt nhưng k hấp thụ được nên cũng k phát triển. Mẹ nó thử cách này xem sao nhé, ra tết trời ấm lên, mẹ nó cho bé đi khám tổng quát ở Viện Nhi nhé, đề nghi được xét nghiệm máu xem bé thiếu đủ chất gì để mình bổ sung hoặc có thể bé dị ứng với 1 loại thực phẩm nào đó làm cho bé k hấp thụ được những thực phẩm khác. Cái này tớ thấy rất nhiều bé bị như thế đấy.
      Hy vọng là bé sẽ cao lớn nhanh cho mẹ vui nha:)

19. muasam24.vn
      muasam24.vn

Các mẹ ơi, cho em hỏi chút. Con em 12 tháng rưỡi, nặng khoảng 10kg một chút, dài 75 cm. Em đang lo là cháu bị lùn, không biết như vậy là có lùn không các mẹ nhỉ.
    20. phuongthuy
      phuongthuy

Cu nhà mình 30 tháng cân nặng ở mức 42 tháng rồi,chiều cao sấp xỉ.
      Thế mà bà ngoại vẫn suốt ngày kêu thằng bé còm,xanh.