Kinh nghiệm: Làm Thế Nào Để Làm Bạn Với Con?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi methaonguyen177284, 4/11/2016.

By methaonguyen177284 on 4/11/2016 lúc 3:14 PM
  1. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Sau một ngày làm việc mệt mỏi, khi trở về nhà chúng ta lại phải lo chuyện cơm nước, rồi những mối quan hệ này quan hệ kia. Sức lực của chúng ta đã bị vắt kiệt nên hầu hết các cha mẹ không còn dành nhiều thời gian cho con cái nữa. Thay vào đó là sự phó mặc con cho nhà trường, ông bà, người giúp việc, chăm sóc, nuôi dạy con em mình.

Cuộc sống cứ thế trôi, mà người cha, người mẹ chúng ta không nhận ra rằng ở chung một nhà nhưng khoảng cách thì quá xa. Sau những bữa cơm, bố lại cặm cụi với chiếc máy tính, mẹ lại lướt face và con lại chơi ipad. Cảnh này chắc hẳn trong gia đình nào cũng đã và đang diễn ra. Bạn có bao giờ hỏi con nghĩ gì và cảm thấy như thế nào chưa?

Có bố mẹ nào đã nghĩ về một tuổi thơ của mình với đầy ấp tiếng cười của bố mẹ và con cái sau những ngày làm việc mệt mỏi. Mẹ và bố ngồi nghe con hát, kể chuyện gia đình hạnh phúc biết chừng nào. Những cảnh này giờ có vẻ không còn nhiều nữa bởi nhà nhà, người người đều sống trong xã hội hiện đại, vội vã... mà chính bản thân người làm cha người làm mẹ như chúng ta không nhận ra. Vậy có bao giờ bạn tự hỏi phải làm gì để mình có thể chơi với con? Làm bạn với con để hiểu con, cũng như để con hiểu bố mẹ chưa?

Dưới đây là một số gợi ý nhỏ giúp bố mẹ kết bạn với con hiệu quả:

1. Tôn trọng con

Bạn nên để con tự quyết định, giải quyết một vấn đề nào đó trong phạm vi có giới hạn phù hợp với độ tuổi của con. Điều này giúp con có thể tự xoay sở trong các tình huống khi không có bạn bên cạnh. Ngoài ra còn giúp con tính độc lập, và con sẽ cảm thấy được đối xử một cách tôn trọng, bình đẳng.

2. Lắng nghe con nói

Sau một ngày đi học với bao nhiêu chuyện vui buồn xảy ra ở lớp, ở nhà... Bé nào cũng muốn bố mẹ lắng nghe con kể lại những câu chuyện đó, muốn hỏi những thắc mắc và muốn được bố mẹ quan tâm, trả lời. Mỗi ngày chỉ cần bố mẹ bỏ ra một ít phút để lắng nghe con nói, chắc chắn sẽ giúp bố mẹ hiểu con đang nghĩ gì? định làm gì?

3. Chơi cùng bé

Mỗi ngày bố mẹ nên bỏ ra 1 khoảng thời gian, 30 phút dến 1 tiếng để chơi cùng bé. Với bé gái thì bố mẹ có thể chơi trò chơi búp bê, công chúa, nàng tiên... Với bé trai bố mẹ có thể chơi ghép hình, ô tô, đá bóng... Thời gian đó sẽ là khoảng thời gian gắn kết tình cảm gia đình lại với nhau.

4. Hãy biết giữ lời hứa

Với trẻ con, lời hứa rất quan trọng. Nếu bố mẹ đã hứa gì với con thì hãy cố gắng thực hiện lời hứa đó để cho con hiểu rằng khi bố mẹ đã hứa là bố mẹ sẽ thực hiện, điều đó tạo sự tin tưởng giữa con cái và bố mẹ.

5. Tạo sự ngạc nhiên cho bé

Đôi khi bạn nên tặng bé một món quà nào đó mà bé đã từng ao ước, như vậy bạn sẽ tạo cho bé một niềm vui bất ngờ và con sẽ cảm thấy bạn thật là tuyệt vời.

Còn bạn, bạn đã làm gì để làm bạn với con? xin chia sẻ tại đây nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi methaonguyen177284
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi methaonguyen177284, 4/11/2016.

1. Điện máy Vinh Thanh
      Điện máy Vinh Thanh
      Làm bạn với còn cực kì thích thú và thoải mái à, vì trẻ con suy nghĩ rất đơn giản nên lúc chơi với con cảm thấy tinh thần rất thoải mái :D
      methaonguyen177284 thích bài này.
    2. maituyetact
      maituyetact
      em chỉ mới nghĩ được các ngày lễ tặng những món quà cháu thích, thưởng cho cháu mỗi khi cháu làm tốt việc gì đó.
    3. alan39
      alan39
      cảm ơn đã chia sẻ ạ
    4. habaotrang98
      habaotrang98
      dù làm gì thì vẫn nên dành thời gian cho chúng nhiều nhất nhé!
    5. Thuongtham1
      Thuongtham1
      quan trọng là phải có 1 người phụ nữ chịu thương chịu khó chăm lo cho gia đình
    6. Viai
      Viai
      chơi cùng con thật nhiều là cách của em với lão chồng
    7. thuthanh06
      thuthanh06
      bài viết rất có ích:inlove: cảm ơn bạn đã chia sẻ
      quan trọng vẫn là dành nhiều thời gian trò chuyện để hiểu con hơn :nod:
    8. Dermaster-ddk.vn
      Dermaster-ddk.vn
      Khi con còn nhỏ, đang bi bô tập nói, bạn sẵn sàng giả giọng ngọng nghịu để nói với con: “Ôi xương quá”. Điều này tạo nên sự gần gũi và xóa nhòa khoảng cách của một người lớn với con nít. Bé sẽ cảm thấy được cưng nịnh và yêu chiều, rằng “bạn” ấy cũng ngọng như mình mà thôi.
    9. tamnm
      tamnm
      Giá mà m cũng cứng rắn và luyện dc lão ck như mn. Ck m có con rồi vẫn đàn đúm đêm hôm, ko phải nấu cơm nhưng rất hay chê vk nấu dở.
    10. xuka0705
      xuka0705
      Nhiều lúc ở cơ quan công việc rất mệt mỏi, áp lực, đau đầu, nhưng
      chỉ cần đến đón con sau giờ tan học, trên đường về hỏi con xem hôm nay con có gì mới ko, là con bé cứ thế tuôn ra 1 tràng. Niềm vui của mình chỉ có thế thôi, được lắng nghe con nói, biết được mỗi ngày đến trường là 1 ngày vui của con là mình yên tâm rồi:D.
    11. Bo White Spa
      Bo White Spa
      chơi với con nhiều và tâm sự với con các vấn đề nhà cửa bé nhỏ trong gđ các mẹ ạ
    12. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      Công nhận những lúc chơi với con thật tuyệt vời.
    13. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      Đã là cha mẹ ai cũng muốn dành nhiều thời gian cho con của mình, nhưng nhiều khi muốn mà không được ý mn ạ
    14. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      Và phải có người chồng biết san sẻ việc nuôi dạy con cái nữa mn ạ.
    15. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      Nhà mn thật tuyệt vời, m biết có những bố mẹ rất yêu con, quan tâm con nhưng thời gian thì không đủ dành cho con.
    16. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      chuẩn ý mn ạ.
      thuthanh06 thích bài này.
    17. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      Nhưng khi con ở giai đoạn tập nói mn đừng giả nói giọng ngọng nhé. Vì như vậy con sẽ bị nói ngọng theo và rất khó sửa đó ạ.
    18. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      Thế thì mn phải tu luyện lại chồng rồi, có con mà vẫn đàn đúm thì mn sẽ vất vả lắm khi phải chăm con một mình đó.
    19. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      Thấy mình trong lời nói này
    20. mẹ cá xinh
      mẹ cá xinh
      Cám ơn các mẹ nhiều lắm! Bài viết hữu ích quá! P luôn chia sẻ, k p áp đặt