Tâm sự Phụ Nữ Khôn Ngoan Đừng Làm Chồng Khó Sử Khi Đứng Giữa Mẹ Và Vợ

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi nganha208, 13/11/2016.

1. nganha208

nganha208 Thành viên mới

Cách ứng xử của phụ nữ khi về nhà chồng là điều vô cùng quan trọng, nếu bạn không khôn khéo trong việc này, ắt hẳn hạnh phúc gia đình sẽ đứng trên bờ vực tan vỡ.
    Cuối tuần trước mình có đến chơi nhà của cô bạn học cùng thời sinh viên, trước đây cô ấy là người ứng xử rất tốt, được nhiều người quý mến.

Hôm mình đến nhà cô bạn, hôm đó có hai vợ chồng cô bạn, một đứa con nhỏ và mẹ chồng cô ấy ở nhà, lúc mẹ chồng cô ấy hỏi “cháu ăn sữa chưa?” cô bạn trả lời trống không “chưa” hay những câu mẹ chồng hỏi về các vấn đề khác cô ấy thường có những cau trả lời cộc lốc “ có, rồi,…”. Mình khá bất ngờ về việc ứng xử của bạn mình. Anh chồng thì tỏ ra khó chịu tuy không lộ lên mặt nhưng qua cách trả lời lại vợ theo kiểu “trả đũa” cũng làm mình hiểu là anh không hài lòng.

Theo mình thì có lẽ là cô ấy vô tình thôi phải không ? nhưng sau khi tìm hiểu, vợ chồng cô bạn đang “giảm hạnh phúc” vì cô ấy luôn lặp đi lặp lại nhưng ứng xử đó. Mẹ chồng thì sợ con trai suy nghĩ, mắng con dâu nên “im lặng”. anh chồng thì không muốn cô lặp lại cách ứng xử như vậy nên cũng nhiều lần “thủ thỉ” lúc có hai vợ chồng nhưng cô bạn mình thì … tự ái. Được hai ba hôm lại “chứng nào tật ấy” nhiều lúc mình cũng ngại đến nhà cô bạn chơi. Mình góp ý thì cô bạn ấy nói “Tôi có thế đâu”. Là vô tình hay nó thành thói quen mà cô bạn mình không nhận?

Các bạn đã ai gặp trường hợp này giống mình chưa?
    PHUNUCONG.NET
    Nguồn tin: http://phunucong.net/phu-nu-khon-ngoan-dung-lam-chong-kho-su-khi-dung-giua-me-va-vo-bid440.html

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nganha208
    Đang tải...

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

ừ...điều này đúng..

3. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

cũng đúng vì người giữa ko biết bênh bên nào

4. hongkoi8x

hongkoi8x Thành viên rất tích cực

mình chưa bao giờ nói nv với bme chồng hay bme đẻ mình, mình nói vậy ông bà lại suy nghĩ nhiều lắm :( mà mình thấy nv là k tôn trọng

5. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Nói thì có vẻ dễ nhưng nếu ở trong cuộc mà có MC khó chịu thì mới hiểu nỗi lòng của con dâu . Ai chả muốn dĩ hòa vi quý, nhưng nói thật chả bg MC yêu thương con dâu như con đẻ. Nếu cả hai cùng ứng xử văn mình thì ko bg có chuyện xích mích xảy ra. Nhưng đời ko như là mơ nên cuộc chiến MC-ND ko bao giờ kết thúc cả :p

nangdep thích bài này.
  6. Nhungha_89

Nhungha_89 Thành viên sắp chính thức

Vũ khí số một của người phụ nữ là biết cách nịnh chồng. Ai cũng thích nghe nịnh và chồng chúng ta càng vậy. Đàn ông dù mạnh mẽ, cương quyết đến mấy cũng vẫn thích nghe những lời âu yếm, dịu dàng. Họ sẵn sàng làm nhiều thứ vì bạn nếu bạn biết sử dụng lợi thế này đúng lúc đúng chỗ.

hatran2016 thích bài này.
  7. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Đó la do thói quen m phải cố gắng tập dần thôi

8. Chanel_12

Chanel_12 Thành viên chính thức

Nói trống không như thế với người bình thường cũng thấy chối tai huống hồ mẹ chồng, mẹ chồng này đúng là hiền thật đó

9. yeuconthienthan

yeuconthienthan Thành viên chính thức

Đúng là dù nói là khác máu tanh lòng nhưng nếu cư xử như vậy thì cũng không đúng

10. August88

August88 Thành viên rất tích cực

mình nói vậy khắc gì tát vào mặt ck đâu. Mà nói vậy với bm đẻ còn dễ gẫy răng chứ nói chi với bm ck. Dù có khó chịu với mẹ ck đến đâu thì cũng ko nên nói trống không vậy chứ.

11. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Phụ nữ khôn ngoan thì không làm chồng khó xử khi đứng giữa mẹ và vợ nhưng giả sử người mẹ chồng ghê gớm quá mức mà chồng thì nhu nhược nhất nhất nghe mẹ kể cả mẹ sai lè lè thì sao? Có nhất thiết lúc nào cũng phải nhẫn nhịn quá mức để mình bị trà đạp, để người ta được đằng chân lân đằng đầu không? Quan hệ mẹ chồng nàng dâu và người đứng giữa thế nào thì phải phụ thuộc vào cách cư xử, khôn khéo của ba người chứ không phải chỉ dựa vào sự nhẫn nhịn vô điều kiện và không giới hạn của người vợ.

12. nana1811

nana1811 Thành viên tích cực

e chưa gặp,, cơ mà nói trống không với người lớn là ghét rồi

13. dungyen2106

dungyen2106 Thành viên chính thức

Công nhận là đúng thật ạ :)

14. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Có khi bạn ấy cũng chẳng cố tình, chỉ là đề phòng thành thói quen, nói nhiều sai nhiều, nên cố gắng hạn chế lời nói quá chăng. Cũng có nhiều nguyên nhân, chị thân thì tìm chị ấy tâm sự thử xem. Xem vấn đề ở đâu thì mới sửa đc chứ. Đàn ông nhiều khi không tinh tế bằng phụ nữ, có nhiều thứ phụ nữ coi quan trọng nhưng đàn ông xem là lông gà vỏ tỏi. Nên nói chị ấy ko đúng thì cũng hơi võ đoán quá.

15. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Đồng ý, mâu thuẫn 1 khi xảy ra không phải lỗi của 1 người hay từ 1 phía nào đó, 1 bàn tay vỗ thì không kêu. Chẳng ai ở 1 mình mà lại nảy sinh mâu thuẫn được cả. Lúc mâu thuẫn thì mỗi người nhường 1 bước, thông cảm và hiểu nhau 1 chút. Nó mới làm cho gia đình hòa thuận được. 1 gia đình sao gọi là hạnh phúc nếu cứ được xây dựng trên nền tảng là đòi hỏi sự nhường nhịn càng ngày càng nhiều từ chỉ 1 người chứ. Nhà tôi ko vui là do cô ko nhường mẹ tôi. Á, vậy mẹ anh phải đòi gì đó hoặc lấn tới thì mới phải bắt tôi nhường. Tại sao chỉ có tôi nhường mà không phải là mẹ a thôi đòi hỏi những điều quá quắt. Mà lúc đó người vợ giận mẹ chồng 1 mà hận chồng thì tới 10...Đạp lên hạnh phúc và nhân quyền của vợ mình để bày tỏ sự có hiếu của mình, thật bất hạnh cho đàn ông ah. Thiếu bản lĩnh thế thì bị khó xử cũng đáng. Chứ đòi phụ nữ thấu hiểu nỗi gì.

hatran2016 thích bài này.
  16. maituyetact

maituyetact Thành viên chính thức

Là người từng ứng xử tốt được mọi người quý mến, thế sao lại như thế với mẹ ck. Chắc có vấn đề gì đó, là bạn chị khuyên nếu ngta k đổi thì đành chịu vậy, đến ck nói mà vẫn thế thì chịu thật, phải tháo đc nút thắt.

17. lehalinh

lehalinh Thành viên sắp chính thức

Người ở giữa bao giờ cũng khó xử các mẹ nhỉ