Cần giúp: Dạy Con Học Và Bế Tắc Đỉnh Điểm!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Benco_Vietnam, 7/11/2016.

1. Benco_Vietnam

Benco_Vietnam An ninh cho cuộc sống

Hi các mẹ!
    Phải nói là phiếu bé ngoan của nhà em quý hơn vàng các mẹ ạ. 2-3 tháng thằng nhóc nhà em mới mang về được 1 cái. Em thì bị cô nhắc nhở suốt. Nghĩ bụng mình sắp có F2 chào đời thì vất vả, ko dạy đc con nên giờ em cố gắng dạy con quen với số và chữ cái mà thấy bế tắc quá! Con nhà em hơn 5 tuổi, đang mẫu giáo lớn. Thằng bé lắp ráp đồ chơi, hay điện thoại thì nhanh khủng khiếp nhưng mỗi lần học, có con kiến đi qua cũng mất tập trung nửa giờ đồng hồ.
    Em hết cách. Có mẹ nào có mẹo gì giúp con thích học và tập trung thì chỉ cho em xin vài chiêu ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Benco_Vietnam
    Đang tải...

2. Khanhhy

Khanhhy Thành viên rất tích cực

Bé thích lắp ráp đồ chơi thì y/c bé học bài xong mới được chơi, cứ lấy cái bé thích ra làm đk, dần dần sẽ đỡ hơn mn ah.

Benco_Vietnam thích bài này.
  3. Benco_Vietnam

hic, em đưa ra cách đó rồi cơ mà có khi cả tiếng con cũng k viết đc số 6 ý ạ:confused::confused::confused::confused::confused::confused:

4. Khanhhy

Khanhhy Thành viên rất tích cực

Cả tiếng cũng kệ mn ah, ví dụ giờ học từng này, học xong sẽ được chơi, học chậm còn bị phạt đứng úp mặt vào tường chẳng hạn, cứ nghiêm khắc vài lần cho bé quen, vì các bé rất hay nhờn với mẹ, mà giai thì đa phần là nghịch lắm :(

5. adu_mt3

adu_mt3 Thành viên rất tích cực

Ôi buồn cười wá, mn bảo là có con kiến đi qua cũng mất tập trung đến nửa giờ. rút kinh nghiệm theo thằng T2 nhà mình xem. Mình chẳng bắt nó học. toàn chơi kiểu khơi khơi ra ý. ví dụ ngồi cứ lẩm bẩm quyển truyện siêu nhân này hay thế nhỉ. bạn nào k biết chữ thì sao mà đọc đc, phí của. Hoặc luôn nghĩ ra thứ cho con lựa chọn, con viết bài này rồi mẹ đưa đi siêu thị hay mình cùng ở nhà con k cần làm bài đâu. Hoặc thi, xem mẹ với con ai tô đc nhiều chữ số hơn...

6. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Hihi. Hồi xưa mẹ e toàn mang roi ra dọa thôi.

7. Benco_Vietnam

em sẽ thử tối nay về bắt phạt úp mặt vào tường xem thế nào chứ chắc ở lớp cũng bị cô cho ăn roi rồi hay sao mà về nhà mẹ dọa roi cứ lầy ra. Đánh đau thì e k dám, mà tét nhẹ cái đã mấy dòng nước mắt ăn vạ cả chung cư nghe thấy oy mn ạ

8. Benco_Vietnam

Ý mn là k cần học theo giờ mà là ngày đưa việc học vào tất cả mọi sinh hoạt của con phải k ạ?

9. adu_mt3

adu_mt3 Thành viên rất tích cực

đúng rồi mn a. học mọi lúc mọi nơi, k cần gò ép quá. Cái lợi của các bạn bé chuẩn bị vào lớp 1 là bài vở k nhiều, mình áp dụng kiểu này rất hợp lý, k ép, chỉ tạo sự tò mò và cho con quyền lựa chọn thứ mà mn chủ động đưa ra. Đến giai đoạn vào lớp 2, 3 lại không còn cơ hội để áp dụng phương pháp này nữa, lúc đó lại phải đổi kiểu.

10. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Mới là mẫu giáo mà, đã vào lớp 1 đâu mà cuống lên nhỉ ^^ :D

11. Vietfuture2016

Vietfuture2016 Thành viên chính thức

nếu bé thích lắp ráp thì có thể đó chính là một thế mạnh của trẻ, chưa kể bé có thể lắp ráp giỏi nữa thì khá là tuyệt.
    Đúng là hơi lo khi con bạn học toán không được tập trung lắm, bạn thử lấy phần thưởng ra như là một cách để trẻ cố gắng học hơn thì sao ? Ví dụ được 5 phiếu bé ngoan sẽ cho bé mua một món lắp ráp nhỏ, rồi phần thưởng lớn dần nếu bé được nhiều phiếu. À bạn đừng nên cho bé chơi điện thoại nhiều quá nhé, đt có thể thay thế nhiều loại đồ chơi lắm mà lại khá hại mắt trẻ.

12. habaotrang98

habaotrang98 Thành viên tích cực

trẻ con thích thì phải dạy là làm được hay làm xong bài rồi sẽ có thưởng. Hay tăng trí nhớ và sự thông minh bằng cách đố vui hoặc đố để tìm hiểu các thứ xung quanh, dần dần r nó sẽ có hứng thú đó ạ

13. Lê Hoài Thương 89

Lê Hoài Thương 89 Thành viên chính thức

Hãy nhớ rằng nỗi đau có hai loại: loại làm bạn tổn thương và loại khiến bạn thay đổi. Thay vì kháng cự hai loại nỗi đau này, hãy chấp nhận chúng vì chúng đều khiến bạn trưởng thành hơn.

14. Benco_Vietnam

E cũng lệnh cấm tuyệt đối với ông xã không được sử dụng điện thoại rồi ạ! :( Nếu đi học có phiếu bé ngoan sẽ được đồ chơi. Mua đồ chơi lắp ráp về con chơi si mê lắm! Nhưng cái khoản học thi vẫn là một vấn đề nan giải.
    Nhớ ngày trước mình lớp 1 đi học mới được làm quen với mọi thứ, bây giờ 5 tuổi đã nhận mặt chữ rồi học viết số rồi. Nhanh quá!

15. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

2 bố con phải hợp tác trên tinh thần cùng WIN-WIN. Mua các đồ chơi mà con thích mà nó có sẵn các chữ và số để con làm quen...

16. rongvang1505

rongvang1505 Thành viên rất tích cực

Cháu mới học mẫu giáo lớn mà. Nên mẹ cháu đừng áp đặt quá hãy cho con theo kiểu vừa học vừa chơi không sao đâu mẹ cháu ạ

17. mebinthoi2010

mebinthoi2010 Thành viên tích cực

Trẻ con mà bạn, nó chưa thể tập trung ngay được đâu. Cần phải từ từ, ở tuổi của bé, thời gian tập trung cũng ngắn, đừng bắt bé học trong thời gian quá lâu. Con trai mình cũng thế, ngồi học thì viết xong một chữ là lại ngồi nói chuyện, rồi tí cái đòi con đi vệ sinh, con đi uống sữa.... và khi không còn tập trung nữa thì chỉ chữ A bạn đọc chữ O... Những lúc như thế là mình biết cần phải cho bạn dừng học rồi. Còn lại khi tập trung bạn học cũng khá nhanh, loáng cái là xong.

18. rongnho_vn

rongnho_vn Thành viên chính thức

Con đang học trường cổ hay tư? Ở HÀ Nội k? Nếu tư thì ở trường các cô cũng dạy mà nếu ở tỉnh khác thì cũng k áp lực như HN . Mẹ đừng lo