Cần giúp: Cách Quản Lý Tài Chính Gia Đình

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi nguyentechcombank91, 7/12/2016.

1. nguyentechcombank91

nguyentechcombank91 Thành viên tập sự

Cả nhà ai có kinh nghiệm rồi chia sẻ cho em với ạ. Nhà em cả 2 vợ chồng cứ làm được bao nhiều là tiêu hết bấy nhiêu, chẳng tiết kiệm được đồng nào. hic. có nhiều thì tiêu nhiều. Mọi ng biết cách quản lý chi tiêu, tài chính thì mách cách em với ạ. Thanks All

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyentechcombank91
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

hai vợ chồng ngồi lại với nhau, lên dự toán. 1 tháng dự kiến chi tiêu hết bao nhiêu, cố gắng giảm thiểu nhất có thể. Sau khi ra được 1 con số (ví dụ 1 tháng tiêu hết 10 triệu chẳng hạn), thì đến ngày lấy lương, chỉ để lại trong tài khoản 10 triệu để chi tiêu, số còn lại đem gửi tiết kiệm chẳng hạn.

3. yennhi63

yennhi63 Thành viên tích cực

cái này cần thống nhất và quán triệt cách tiết kiếm trước rồi tiêu, liệu cơm gắp mắm,dự trù các khoản phát sinh...mình cứ lương về tinh tinh là chuyển ngay vào tk tkiem, sau đó còn bao nhiêu chia ra tiêu cho các khoản, nhất định ko được vượt với số dự kiến ban đầu. Đương nhiên pải ghi chép và có doanh mục các khoản chi tiêu tháng của gia đình trước rồi mới lên số tiền tk được.

Có nhiều bạn bảo rằng làm ra nhưng chi tiêu ko đủ lấy đâu tiết kiệm?
    Muốn tiết kiệm bạn phải nhất quán trước, hạ quyết tâm cao, ban đầu chưa đi vào khuôn khổ thì m dự trù chưa sát nhưng dần dần sẽ đi vào quỹ đạo. Việc cần làm là phải đi đúng mục tiêu đặt ra thôi :D

- Nếu bạn chi phí nhiều thì bạn phải tìm cách giảm các khoản chi xuống mức phù hợp nhất
    - Nếu bạn làm ra lương chỉ đủ tiêu thì tìm cách kiếm thêm để tiết kiệm

Chúc bạn thành công :D

4. dohuyen2609

dohuyen2609 Thành viên tập sự

Chào các mẹ, dạo này em cũng bị stress nhiều về khoản chi tiêu gia đình quá. Lúc nào chi tiêu cũng vượt quá thu nhập, chưa hết tháng đã hết tiền, tháng nào cũng phải vay mượn, thậm chí có tháng vừa lấy lương xong, trừ các khoản chi tiêu, trả nợ, chẳng còn mấy đồng nghĩ mà buồn chán. Em cũng tim hiểu về cách quản lý tài chính chia tiền vào 6 cái lọ, rồi tải phần mềm chi tiêu misa về máy để kiểm soát chi tiêu, nhưng không hiệu quả, em cũng cố vay mượn được ít tiền để kinh doanh online nhưng lại con lỗ nhiều hơn, lúc nào cũng bận mà vẫn nghèo. Em stress nặng đến mức luôn cáu gắt, mắng nhiếc con. Các mẹ có cách gì không? Giúp em với, em đau đầu quá

5. scarlettlilac

scarlettlilac Thành viên tích cực

Chia sẻ với mn. Em cũng đang trong tình trạng như vậy ạ.

6. hangnt0505

hangnt0505 Thành viên sắp chính thức

Ngày trước em cũng như mẹ nó. Giờ em đã tự tin hơn một chút là mình đã học được cách tiết kiệm rồi ạ.
    Em thường đi chợ cho cả tuần, lên thực đơn sẵn mình sẽ ăn gì, mỗi bữa không quá bao nhiêu tiền. Nếu bữa nào ăn ít thì bù vào bữa sau được ăn đắt hơn :D
    Trước em mua quần áo mỹ phẩm không nghĩ, giờ mỗi khi định mua cái gì em sẽ nghĩ thêm 1-2 ngày. Thường thì sau đó em cũng chán không mua nữa. Lúc đầu mùa đông em cứ nghĩ em chẳng có quần áo váy vó mặc đi làm thế mà về soạn ra và phối với nhau em phải có ít nhất 15 bộ để mặc, có nghĩa là e mặc được gần 3 tuần đi làm rồi đó ạ :D
    Chúc các mẹ tiết kiệm được nhiều tiền hơn nhé :D

7. dohuyen2609

Cảm ơn chia sẻ của chị, nói thực em cũng đi chợ cho cả tuần, em ra hẳn chợ đầu mối để mua cho rẻ, mỹ phẩm thì em không dùng, trước mua có 1 thỏi son 60k ma dùng 1 năm chưa hết, quần áo váy vó cũng hạn chế, em tiết kiệm tối đa khoảng 4 tháng gần đây không mua sắm quần áo gì cho bản thân. Sau khi ghi vào sổ chi tiêu , em thấy mình bị thâm hụt nhiều tiền về khoản cho con ăn học, trả nợ các khoản vì đầu tư kinh doanh bị lỗ, và các khoản phát sinh như hiếu hỉ, ma chay, còn về chi tiêu gia đình thì không nhiều, hưởng thụ cho bản thân thì gần như không có. Em tiết kiệm hết mức không dám mua gì cho bản thân, nếu cứ như thế, thấy mình khổ quá các mẹ ạ.

8. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

E nghĩ đầu tiên mn cứ để ra 500k tiết kiệm thui cũng dc, 1 năm là 6tr rồi. Chắc mn trả hết nợ thì mới để thêm dc.

9. Dscenter

Dscenter Thành viên rất tích cực

1 cách duy nhất: tăng thu nhập giảm chi tiêu

10. nguyenbaochau

Mình thấy bạn có 1 khoản trả nợ, đây là một khoản cố định hàng tháng phải cắt từ khoản thu nhập. Sau khi cắt khoản này ra, số còn lại sẽ băm nhỏ để chi tiêu. Mình cũng từng ở hoàn cảnh này, nếu không muốn vay mượn thì chỉ có cách thắt lưng buộc bụng thôi.

11. dohuyen2609

Toàn những khoản phát sinh mà không thể ngờ, tiền cưới xin, con ốm, mà có khi là thu nhập của em quá ít so với mức chi tiêu cần thiết thì phải. Nhiều lúc dặn lòng không được tiêu, phải tiết kiệm, nhưng có những chuyện phát sinh không thể không tiêu ạ

12. nguyenbaochau

Bạn lại nhắc đến khoản cho con ăn học, khoản này thì cố định hàng tháng chứ nhỉ? chắc bạn cho con học nhiều nơi?

13. dohuyen2609

Em cũng đã nghĩ đến việc này, em thấy mọi người bán hàng online được, cũng thử đăng bán, nhưng chẳng hiệu quả. Sao mọi người bán được mà em thì không nhỉ, thấy chị kia bán quần áo được, em cũng hỏi chị chỗ mối buôn để mua, sau thời gian chị ý nghỉ bán cũng giới thiệu khách cho em ma cũng không ăn thua. Sau em bán hoa quả trên facebook, bạn em kêu lập fanpage để bán hàng đi, em cũng lập, rồi chạy quảng cáo, thấy cũng nhiều lượt view, vậy mà cũng chẳng có mấy người mua. Nhiều đêm em nằm suy nghĩ không biết mình làm không đúng ở điểm nào mà lại không bán được, hàng em lấy toàn những chỗ chất lượng, những nơi mà người ta bán được nhiều hàng, vậy mà về tay em lại không bán được, liệu có phải như người ta nói phải có duyên bán hàng mới bán được ko? Chị nào có kinh nghiệm kinh doanh chỉ cho em với . huhu

Tâm Kem2603 thích bài này.
  14. dohuyen2609

Không ạ, em trừ hết các khoản cố định là
    1)tiền thuê nhà, tiền học cho con, tiền trả nợ,
    2)còn lại bao nhiêu tiền thì chia cho tiền ăn, mua sữa cho con, tiền điện thoại, xăng xe, tiền tiêu cho hai vc( số tiền còn lại này chẳng đủ đề lo )
    3)tiền phát sinh: con ốm, vc ốm, hiếu hỉ, có việc phải về quê
    4) dành ra ít để đầu tư kinh doanh, kinh doanh lỗ lại chẳng có tiền bù cho khoản 2, 3

15. hangnt0505

Khoản phát sinh của mình có tháng mấy triệu :S Mình thấy như vậy là mẹ nó cũng tiết kiệm rồi. Bây giờ chỉ cần ghi lại xem con ăn học những gì, có thể cắt giảm cái gì không. Có nhiều món ngon bổ rẻ vẫn đủ chất cho con mà :) Chúc mẹ nó sớm vượt qua khủng hoảng nhé :)

16. dohuyen2609

Cảm ơn chị ạ,

17. nguyentechcombank91

nguyentechcombank91 Thành viên tập sự

Em đang đau đâu vụ này quá ạ
    Nhà em khó quá, cắt giảm thì thấy tội con

18. Dscenter

Dscenter Thành viên rất tích cực

Đúng là bán hàng cần duyên nhưng không phải cứ bán hàng mới trụ được.hãy nghĩ những cách kiếm tiền khác phù hợp và hiệu quả với mình mn nhé.

19. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

bạn nên gửi một phần tiền tiết kiệm còn khoản còn lại để tiêu thì sẽ tiết kiệm được tiền

20. hangnt0505

Bạn phải liệt kê thu nhập và các khoản tiêu trong tháng mọi người mới góp ý được, chứ bạn nói chung thế này mọi người cũng chỉ biết khuyên tiết kiệm hoặc tăng thu nhập thôi :D