Than thở Mẹ Chồng Mình Bảo :

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi ratladetinh84, 18/4/2016.

1. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

haizz,bao nhiêu đời rồi mà các chị em phụ nữ chúng mình vẫn còn bị áp đặt cái suy nghĩ cổ hủ ý :( buồn quá các chị ơi

Đang tải...

2. hong675

hong675 Thành viên chính thức

vẫn là thói quen chung của các cụ mà

3. BaoTamHoMenh

BaoTamHoMenh Thành viên mới

xã hội dần công bằng nhưng thực chất mà nói thì bố mẹ chồng nào cũng muốn con trai hết. Chỉ khổ lũ trẻ con, nhiều khi ko mang giới tính mà ông bà nó hy vọng đâm ra thiệt thòi,

4. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Haha, mn giống hệt em cơ, trước khi cưới nội ck cũng hớ hớ cười bảo sinh năm 1 cho bà, má ck e cũng cười bảo sinh thế nuôi sao nổi. Thế là bà cau mặt lại, dữ ơi là dữ bảo là nuôi ko nổi về tao nuôi. Còn mà đẻ ko đc thì tao bắt chước trong phim HQ cưới vợ khác cho cháu tao ( em đang cười nghe xong thì miêng đơ hẳn ra), ck thì bảo e cứ coi bà nói đùa là được, mình cũng tưởng anh an ủi cho qua.

Lúc cưới đc mấy ngày có giấy khám sk của của cty, kết quả e bị thiếu máu, mà nhìn mây chỉ số thì hơi bất thường, Ảnh bảo thế anh chở e đi khám, xem đủ sức khỏe sanh con ko nhé, ko đủ thì ko đc sanh. Mình nói vậy ko sanh thì để anh đi cưới vợ khác à. A nói nghĩ đi đâu thế, ko sanh đc thì thôi, 2 đứa hạnh phúc vui vẻ là đc, quan tâm gi.. Nghe thế cũng an ủi, tương lai thì không biết sao, chư giờ vui vẻ trước đã.

5. vit bau 4567

vit bau 4567 Bắt đầu nổi tiếng

Mình thì có một a cu đây r mà thật lòng vẫn mong có một cô con gái lắm.con trai sau này chỉ sợ nó bám bố nó thôi.

6. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

ui zơi , trời cho con nào thì nuôi con ấy . giờ cố gắng 2 thui , nhà nào có kinh tế thì thêm 1 nữa cũng đc .
    Con gái giờ giỏi lắm , dễ dạy bảo hơn con trai nữa .

7. ariranglife360

Con trai bám bố thì quá tốt rồi c ạ, chứ con trai mà bám mẹ mới tội cơ. Ránh sanh thêm 1 nàng nữa là trọn vẹn rồi nhỉ

8. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

nhà mình thì mc chỉ mong có cháu thôi, chắc tại chưa có, còn chưa thấy đả động gì trai gái cả. ck mình cũng con giai 1 cháu đích tôn :(

9. TranPhuongAnh

TranPhuongAnh Thành viên chính thức

Nghĩ khổ, sinh con gái, con trai có phải do phụ nữ đâu mà lấy vợ khác cho đẻ con trai, quê em cũng lạc hậu như thế đấy, mẹ em đẻ bọn em mấy đứa con gái cũng khổ, không phải riêng bà nội chửi mà đến bố em cũng chửi, bố em còn đi làm để tiền riêng bảo không sau này 'con gái mong nhờ gì' , vâng em cũng chẳng dám nói cho bố mẹ mong nhờ gì nhưng mà em thấy nhiều nhà ở quê em đẻ con trai ra nó chửi cho chứ có nuôi được ngày nào đâu ạ. Nghĩ tư tưởng lạc hậu khổ thế .

10. ariranglife360

Ngày trước bố e có 2 đứa con gái là em với nhỏ em em, ông cáu lắm, trong khi bạn thân của bố em thì sanh được ngay 1 đứa con trai đầu lòng, đợt vợ ông ấy mang thai lần 2 thì sanh đôi đc 2 cậu con trai. Bố em càng cáu hơn, nên lúc em được 14 tuổi thì 2 thanh niên nhà em lại hì hục sanh đứa nữa cũng..con gái nốt. Thấy vậy nên bố cũng thôi, không miễn cưỡng nữa, nói vui là lỡ lại lòi thêm thị mẹt thi khổ. Ai thấy cũng trêu, cũng cười, cả bạn thân của bố em cũng lấy đó làm đề tài để chọc. Em vẫn biết bố cứ canh cánh trong lòng chuyện ko có con trai với suy nghĩ " con gái thì mong nhờ được gì".

Bố em kể ra cũng dễ thương tốt tánh, ở nhà âm thịnh dương suy nên mấy chuyên đàn bà phụ nữ bố biết tuốt, đã thế còn tư vấn đủ thứ, dạy bảo con gái. Thời gian qua đi, em với nhỏ em lớn lên, 2 đứa đi làm, dành dụm sửa nhà, mua xe cho bố mẹ, bố mẹ có cuộc sống thoải mái dần, Ngày em cưới lúc làm tiệc trước cưới 1 ngày, em lên cảm ơn bố mẹ hát bài bóng cả...mọi ng đều rớt nc mắt cả ( trong đó có ck e, chả bik sao ngồi đó mà cũng rớt nc mắt theo, con rể này ông cưng lắm ), đám cưới cũng gọi là hoành tráng nhất khu. Bạn thân của bố nói với bố " m còn trông con trai ko? t thừa nhận tụi mình thân lâu vậy, từ hồi còn thanh niên, m có 3 con, t cũng có 3 con, m hong có gì hơn t cả, từ học hành các thứ nhưng bây h t phải thừa nhận, vợ m quá tuyệt rồi, và 3 thằng con trai của t ko bằng 1 góc 3 đứa con gái của m, m có thể tự hào về bọn nhỏ rồi " ( 3 đứa con trai đều ko nghe lời, đứa lớn cãi lời mà mang nợ 200tr, đứa nhỏ mới ra trường nhờ ck e mà vào đc cty tốt lương cao ngất nhưng vì ngông mà không giữ được chỗ).

Chị e mình làm thế chỉ để chứng minh ko có con trai cũng chẳng phải thiệt thòi gì, con gái có khi còn tốt hơn ^^.

11. dungcuthethaohc.vn

dungcuthethaohc.vn Thể Thao HC Mang Sức Khỏe Cho Bạn Và Gia Đình

cứ nói thời giờ con trai con gái bình đẳng nhưng đúng là trong hoàn cảnh mới biết được

12. vit bau 4567

vit bau 4567 Bắt đầu nổi tiếng

Nhưng nhà tớ k ở chung .nod mà bám bố là mình mất con ý

13. Trần Huỳnh Linh Châu

Trần Huỳnh Linh Châu Thành viên tập sự

Cũng chuyện trai gái đây nhưng chuyện mình còn éo le hơn đây.
    Chồng mình ngày trc ly hôn, đã có 2 con gái (con dâu cũ vẫn thường xuyên ghé nhà thăm). Lúc mình mang bầu cũng hỏi mình trai gái, mình ko biết nhưng mình nói thix con gái hơn. Ông bà cũng ỡm ờ nói đẻ con gái dễ nhờ hơn. Nhưng bà lâu lâu vẫn nhìn bụng mình gòi nói bụng này giống bầu con trai. Mà nhà chồng mình đạo công giáo, cưới hỏi chỉ có 1 lần nên mình chỉ đk kết hôn rồi về làm dâu chứ ko có cưới hỏi j. Nói thật là mình vẫn ấm ức lắm, cái j cũng thiệt thòi hơn người ta. Chồng thương thì có thương, ngày nào cũng nói trai gái j a cũng thương nhưng nhìn là biết mong con trai lắm. Nghe đâu hồi sinh 2 đứa kia ck e ko chăm j cả, e sinh đứa này là con gái nhưng ck e lại vô viện chăm vk hết 3 ngày trong viện nghĩ cũng hp. Thấy lần đầu tập cho ổng bế trẻ sơ sinh (2 đứa lớn thì trên 3th ổng mới dám ẵm), thay tã cho con, pha sữa,... thấy cũng thương lắm. Lúc e chưa sinh, mẹ ck hay kể hồi sinh 2 đứa trc bà chăm mẹ ra sao, chăm con ra sao,... e nghe cũng yên tâm lắm, đến lúc e sinh, chỉ thấy mình ck chăm 1tuan đầu. Sau đó cả nhà đi làm hết, mình e ở nhà chăm con. Mới sinh đứa đầu mà mới nằm dc 1 tuần là e đã vừa chăm con, vừa giặt đồ (có máy giặt), rửa chén, quét nhà, nói chung là lặt vặt. Dc 1,2 hôm, ông bà đi làm về (cả nhà đi làm đến chiều về) gòi nhìn nhà cửa nói nhà dơ, sao ở nhà ko dọn dẹp, nói nhà vệ sinh, sàn nước ko chùi rửa (lúc có bầu e làm hết),... Kêu e ở nhà tranh thủ làm chứ suốt ngày ôm con hoài. Mà e nói thật, e làm tới mức mà hàng xóm còn hỏi e sao mới sinh mà sao đi nhiều vậy, nghỉ ngơi đi. Tới cơm ăn e cũng phải tự lo. Nhiều khi con khóc ngay lúc vừa bới cơm ra, đành để đó, đến lúc ra ăn thì cơm cũng nguội, ăn mà cố nuốt thôi.e mới sinh 1 tháng, nhà có tiệc, bà cứ thấy e rảnh tay là sai liền, thậm chí là e đang làm cũng ráng gửi gắm thêm, ai nhìn cũng nói e vô nghỉ đi mà e nào bỏ ra đc. Rồi khi con e mới dc 2 tháng mấy, bà dọn dẹp nhà cửa, đồ đạc quần áo bà để chất đống từ hồi não hồi nao, h dọn ra dơ vô cùng gòi bà mắng e là ở dơ, lười biếng,... e cũng chỉ nín nhịn cho qua, cắn răng dọn cho vừa ý bà. Rồi chuyện nuôi con cũng vậy, e dc tư vấn là tắm trẻ mùa đông chỉ nên tắm 1 lần /ngày vào lúc 10h đến 11h hoặc 13h đến 16h. Bà ko chịu, 6h hoặc 7h bé còn đang ngủ, bà 1 2 đòi đánh dậy đi tắm. Chiều lại bắt tắm. E thương con, ko làm thì bà nói mẹ mày lười biếng quá, cho con ở dơ. Đỉnh điểm là hôm trc vk trc của ck e tới thăm, bà quý hóa mời mọc dùng cơm trà nước vui vẻ lắm nhưng j cũng sai e làm. Mà theo e thấy thì lúc mới về làm dâu, bà cũng chê dâu trc hết chỗ nói (thậm chí là nói rất nặng nề). Mà e nói thật, e ko thixx kiểu chê người cũ như vậy, cảm giác cứ như lần sau sẽ tới lượt mình bị nói y chang vậy hoặc nặng hơn.
    Nói chung là e stress nặng luôn.
    Em có nói chuyện với ck, a cũng đồng ý sẽ tính toán ra riêng. Mong là mọi chuyện sẽ trở nên yên bình chứ kéo dài e thấy mệt mỏi quá. H con e mới gần 3 tháng, tội nghiệp con bé :cry:

14. August88

August88 Thành viên rất tích cực

Ck bạn đồng ý ra ở riêng là tốt rồi, nếu ko còn mệt nữa

15. Trần Huỳnh Linh Châu

Trần Huỳnh Linh Châu Thành viên tập sự

Uh hùi trước mình cũng thuộc dạng ngang tàng lắm. Nhưng riêng vs ba mẹ ck thì đành 9 bỏ làm 10 cho xuôi chuyện. Ck mình cũng biết tại mấy lần như vậy rồi. Mà nhịn hoài cũng ức chế lắm! ::oops:::oops:

16. August88

August88 Thành viên rất tích cực

ck e cũng là con trưởng, hắn nói hắn con nào cũng đc nhưng bm thì muốn có cháu trai đó. Thế là e bảo thế thì t đẻ 3 đứa con gái. Nhưng thực tế là cũng áp lực thật. Mà ko chỉ thế hệ trc đâu, bạn bè em nhiều đứa cũng đòi pahir đẻ cho bằng đc con trai vì suy nghĩ sau này con gái đi lấy ck là mất con đấy

17. rongvang1505

rongvang1505 Thành viên rất tích cực

Chuyện nhà chồng thì muôn thủa, mình ban đầu nghĩ bụng nếu mà đứa hai là con gái thì cho chồng đi lấy vợ chứ mình ko sinh thêm, trộm vía trời cũng thương nếp tẻ đủ .

18. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

1 trai 1 gái là quá đẹp rồi, nhà e cả họ mong chờ cô cháu gái mà chả nhà nào đẻ đc, nhà nào cũng 2 zai, 3 zai, nhà e thì 1 zai rồi, ít nữa ko biết có hốt đc mụn con gái ko :D

Me Chuoi 2409 thích bài này.
  19. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

Ôi cái định kiến này khiến chị em phụ nữ chúng ta khốn khổ và thiệt thòi đủ đường!

20. besu2012

besu2012 Bắt đầu tích cực

Mẹ nó ơi, đừng nghĩ ngợi nhiều làm gì. Nói chung bố mẹ chồng mấy người tử tế với con dâu đâu. M đây, sinh con trai đích tôn, học giỏi (thi có giải quốc gia), ngoan ngoãn. Thế mà bố mẹ chồng còn nói mình tổn thương hơn thế nhiều, mà vc m còn xây nhà cho bố mẹ ở. Đất đai ở quê cũng chưa bao giờ nói cho nhà m, mặc dù cũng rộng rãi. Nói chung, chẳng biết như thế nào mới làm hài lòng bố mẹ chồng cả.