Kinh nghiệm: Có nên cho trẻ đi học Tiếng Anh sớm không?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Mẹ T.Vinh, 20/12/2011.

1. duyennguyen83bh

duyennguyen83bh học tiếng Anh lớp 3 qua Gogo Loves English

Bé của bạn thật may mắn vì có bố mẹ giỏi tiếng Anh dạy cho con

Đang tải...

2. bingo108

bingo108 thu mua máy tính cũ

đúng,
    mình thấy học tiếng anh có tính hai mặt của nó, nếu học theo hình thức giao tiếp kết hợp các trò chơi trực tiếp thì tốt, còn cho trẻ xem video học cả theo mình ko tốt chút nào cho sức khoẻ của trẻ. kiểu như các em bé Mỹ học tiếng anh từ các hành động giao tiếp trong môi trường trực tiếp thì rất tốt, còn mình mà học qua phim ảnh thì không tốt chút nào với các bé ít tuổi (vì mắt các bé chưa hoàn thiện).

3. meomeo_1991989

meomeo_1991989 Thành viên tập sự

Mình đang có cháu 3t và đang cho con học tại trung tâm I Can Read, bên đó có chương trình đặc biệt chuyên về phát âm, ko có xô bồ như những trung tâm khác vì lớp chỉ cho max 10 bé, nghe nói cái chi nhánh bên An Dương Vương quận 5 đang giảm 50% trong tháng 12 lận đấy các mẹ thử xem, em thấy nó tốt vì giá nó cũng hơi hườm, hihi

4. doanh1212

doanh1212 Thành viên chính thức

các mom bảo học TA càng sớm càng tốt, các bé càng tiếp thu nhanh. mình thấy đúng đấy, bé nhà mình mới hơn 2 tuổi đi học được nghe cô dạy đếm từ 1 đến 10 bằng TA mà về đọc cho mẹ nghe được luôn đấy. mỗi tội là đọc vẹt thôi. hiii. mình cũng muốn bé được học sớm hơn nhưng chắc cũng phải từ 3 tuổi trở lên cơ. Có mẹ nào biết chỗ học TA tốt cho các bé ko.
    Note: Mình cung cấp các loại tinh dầu xông đốt kèm đèn xông tinh dầu và các loại tinh bột đắp mặt. các mẹ lưu ý quan tâm nhé.
    Mùa này nhiều muỗi nên có cái đèn xông tinh dầu đuổi muỗi kèm theo rất nhiều tác dụng làm thơm phòng rất tốt cho sức khỏe, các mẹ xem và mua hàng trên Web: tinhdauthiennhien.com nha. Thanks cac Mom.

5. thuynb91

thuynb91 Thành viên chính thức

Nên cho cháu đi học tiếng anh sớm như v bé sẽ pháp âm chuẩn hơn. đặt biệt là nên cho bé xem những chương trình ca nhạc tiếng anh của thiếu nhi. k đc cho bé xem hoạt hình như vậy bé sẽ nghiện hoạt hình sau này lớn lên bé không chịu học đâu

6. thaidang

thaidang Thành viên tập sự

Nên cho con tiếp xúc với TA trong giai đoạn từ 2 đến 6 tuổi vì đây là khoảng thời gian khả năng tiếp thu ngôn ngữ của trẻ tốt nhất còn việc tiếp xúc thế nào thì tùy quan điểm các mẹ nhưng chú ý là phải tiếp xúc với nguồn ngôn ngữ chuẩn ( tài liệu chính thống giáo viên bản ngữ được kiểm định) không nên tự dậy con tiếng Anh nếu khả năng tiếng Anh của bạn không thực sự tốt vì những sai lệch nhỏ trong việc nghe đọc là vô cùng khó sửa chữa sẽ dẫn đến việc bé học vất vả về sau này

Sửa lần cuối: 3/1/2017
  7. thuynb91

thuynb91 Thành viên chính thức

xem phim tiếng anh giao tiếp

8. Sally8608

Sally8608 Thành viên tập sự

Mình đông ý với ý kiến của bạn. Cho con học TA sớm thực sự là rất tốt. Các bạn ý phát âm, nói hay và tự nhiên rất nhiều. Và đúng là các mẹ cần cân nhắc thật kỹ về phương pháp, môi trường, cách thức sẽ cho con học. Mình thấy có nhiều mẹ cho con tự học bằng Ipad, phim vừa làm hỏng mắt con, vừa làm con học không chuẩn, sai ngay từ đầu. Mình bổ sung thêm là lứa tuổi nhỏ ( mẫu giáo, tiểu học) tuyệt đối không nên cho con học với giáo viên VN, sẽ làm con bạn ghét học TA đấy .
    Và mẹ nào có ý định cho con học TOMOKID thì bỏ ngay nhá :D, học người Việt, học theo hình thức vui chơi ( giống như học tại các TT nước ngoài) nhưng ko có giáo trình cụ thể, bé học 5 tháng mà cũng ko có giáo trình lun :(

9. ecentric1

ecentric1 Thành viên đạt chuẩn

Học không có giáo trình chưa hẳn đã là không tốt vì có thể họ đang áp dụng phương pháp giảng dạy khác. Bạn thử tìm hiểu xem. Từ góc độ của mình là một người học chuyên ngữ từ nhỏ, mặc dù sau không làm về linguistic nữa nên mình có một vài nhận xét về việc học ngoại ngữ, ở đây là tiếng Anh như sau:
    - Việc học ngoại ngữ giống như học tiếng mẹ đẻ. Nếu bạn cho tiếp xúc sớm với tiếng một thứ tiếng thì các con sẽ có khả năng hấp thụ ngôn ngữ sớm hơn và sử dụng tự nhiên hơn. Cần lưu ý là tạo môi trường cho con sử dụng ngôn ngữ đó. Điều này lại đặt ra một vấn đề là thế tôi sẽ nói tiếng Anh ở nhà với con. Đó thực ra là 1 ý tưởng cực kỳ ridiculous do (1) cách phát âm của các bạn chuẩn không. Chuẩn ở đây có thể là chuẩn Anh, Mỹ, Sing cũng được hay là kiểu Venglish (Vietnamese English). Điều đó có thể giải thích cho việc tai sao 2 chú Việt Nam ngồi nói chuyện tiêngs Anh với nhau thì hiểu, nhưng chú bản xứ native speaker sẽ không hiểu 2 đứa đó đang xì xồ cái gì. VD. từ Restaurant: Phần lớn nhà mình đọc là rét-sờ-tau-rằng nhưng tiếng Anh sẽ là rét-s-rằng (2) cách diễn đạt của các bạn sẽ mang tính chất dịch từ Việt sang Anh, khác với cách họ dùng nên cũng có thể dân tới họ khó hiểu bạn nói. Tất nhiên chú native nào đã sống ở môi trường quốc tế đều có thể học để hiểu dc người đối thoại với mình muốn nói điều gì.
    - bạn mong chờ (expectation) gì về việc học tiếng Anh của con: Theo tớ quan sát thì phần lớn phụ huynh Việt nam đòi hòi con hơi cao. Vừa phải làm đúng written test ở trên lớp, vừa phải nói được và đúng ngữ pháp. Điều này thật khó khả thi nêu nói là không tưởng. trẻ con Tây nó học ngữ pháp chán chê như môn Tiếng Việt của các con còn chưa hẳn đã đúng, trong khi nó vẫn nói nheo nhẻo. Nên mình nghĩ phụ huynh mong chờ gì ở con. Học 1 môn ngoại ngữ mới khoa học chứng minh não phát triển hơn, biêt thêm văn hoá của tiếng nói đó và làm các con thấy học ngoại ngữ vui. Khi vui thì các con sẽ tự học tiếp, không cần bố mẹ ép. Lớp 10 (tầm đó chẳng gọi là trẻ con nữa) và bắt đầu luyên thi các chứng chỉ QT là chuyện khác. Không bàn ở đây.

Nên mình vẫn cho con mình (2 bạn: 1 bạn lớp 4, 1 bạn lớp 1) học ngoại ngữ sớm và không đặt nặng mục tiêu gì cả. Các bạn vui thì tự nhiên sẽ học một cách rất tự nhiên. 1 bạn bây giờ nói rất khá, 1 bạn nói tiếng Việt còn ngọng nên cũng chẳng mong chờ bạn ấy nói tiếng Anh hay tuy nhiên rất hơn hở nói tiếng Anh.

10. Timmy Nguyễn

Timmy Nguyễn Thành viên chính thức

bé nhà mình 1 tuổi đã học Tiếng Anh rồi

11. Meyeukem2012

Meyeukem2012 KEMSHOP - CHUYÊN HÀNG XÁCH TAY CHÂU ÂU MẸ & BÉ

Lót dép hóng các mẹ, cục Kem nhà mình gần 5t, phát âm tương đối chuẩn, mẹ cháu cũng đang tìm lớp TA cho con mà thấy mung lung quá. Hôm trước định cho học của TT Anh ngữ gần nhà ( ko có tiếng tăm gì ) chỉ để con làm quen nhưng giá khá chát 3,5tr/24 buổi.

12. ha nguyen thi nguy

ha nguyen thi nguy Thành viên tập sự

nhỏ quá học toàn chơi thôi ạ. tốt nhất là mình nên tự dạy ở nhà. lớn một tí cho đi học ổn hơn

Meyeukem2012 thích bài này.
  13. tuananhjtrue

tuananhjtrue Thành viên đạt chuẩn

học càng sớm càng tốt theo mình là như vậy. tiếng Anh vốn để giao tiếp mà càng sớm cách phát âm của trẻ càng cải thiện

14. tramanh305

tramanh305 Thành viên chính thức

theo e nên tìm 1 trung tâm cho con vừa học vừa chơi, con đến lớp giống như đc đi chơi chứ bé cũng chẳng cần con phải có nh kiến thức. Chỉ cần con vui, hứng thú với việc đó là đc

15. Meyeukem2012

mình thấy trên mạng có bán phần mềm cho bé tự học tiếng anh, đưa ra hình ảnh và phát âm để cho bé học cũng hay. Đang định mua, không biết ở đây đã mẹ nào dùng chưa ạ? cho mẹ cháu xin kinh nghiệm

16. ecentric1

ecentric1 Thành viên đạt chuẩn

heheehf, tớ khuyên không mua:). cho con trẻ chơi vận động đi, đừng cho nó dùng ipad.

17. Meyeukem2012

Cám ơn bạn nhé, bọn nhà mình cũng cai ipad rồi, thỉnh thoảng cuối tuần cho chơi iphone một lúc. Giờ mua phần mềm thì bắt buộc lại phải dùng ipad. Haizzz , vấn đề học TA cho mấy bạn bé này nan giải phết, hi hi

18. pinklove_22

pinklove_22 Thành viên chính thức

Đồng ý với quan điểm của bạn

19. Thúy Nga Phạm

Thúy Nga Phạm Thành viên tập sự

theo mình nghĩ thì đừng cho bé học tiếng anh sớm khoảng lớp 4 lớp 5 cho bé học là ok

20. huongxu

huongxu LH: 093.220.6890

Lại có trường hợp các bé nói tiếng anh sõi hơn cả tiếng Việt hả mẹ nó