Cần giúp: Lo Lắng Khi Cho Con 1 Tuổi Đi Nhà Trẻ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Dì Tiểu Anh, 23/3/2016.

1. Dì Tiểu Anh

Dì Tiểu Anh crc1tank.vn

Chào các mẹ trong diễn đàn ạ,
    Em ở Định Công, Hoàng Mai, Hà Nội.
    Sau đợt Tết Âm Lịch vừa rồi, em có cho bé nhà em (con gái) đi học mầm non. Trộm vía bé nhà em lúc đi học là tròn 1 tuổi, và con đã đi rất tốt rồi, không phải là chập chững nữa ạ. Con nói được bi bô thui ạ.
    Khi ở nhà, vốn dĩ là con lười ăn và chỉ thích uống sữa. Mọi người nói là con nghe theo và rất biết điều ( hihi, tức là khi con thấy người khác tỏ vẻ không vui và hơi nói to, nhíu mày là con nhượng bộ, ngoan ngoãn). Con rất thích tìm tòi học hỏi và bắt chước rất nhanh.
    Đợt đầu đi học, con cũng lạ lẫm các cô, con không khóc nhiều nhưng mỗi lần xa bố mẹ là tủi thân mếu máo một chút thôi nên em cũng yên tâm gửi gắm con cho các cô.
    Đến giờ là con học được hơn 1 tháng rồi, em nhận thấy con có những biểu hiện như: Về nhà không thích là khóc um lên, cáu gắt, nóng tính. Làm gì đang rất vui cũng có thể tự nhiên lăn ra ăn vạ. Vẫn lười ăn, ép thì phùn ra và ra sức la hét. Kể cả lúc ngủ con cũng không ngủ ngon, thi thoảng dậy khóc và không nghe theo lời ai cả. Em ngọt ngào không được, quát con cũng không nghe theo.
    Và em thấy cách các cô trông các con như thế này thì có gì là không ổn không, em nhờ các mẹ thông thái và có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ:
    1. Khi các con ăn, các cô xốc lên và đặt rất mạnh vào ghế. Các cô ngồi đối diện, cho con ăn từng thìa. Như các bạn khác ăn tốt thì rất nhanh, 1 phút là hết 1 bát cháo. Thậm chí đút từng thìa như là đánh trận ý ạ ( em lo cái này có thể nhanh quá làm hỏng dạ dày con, liệu em có cả nghĩ quá không ạ). Còn riêng bé nhà em thì lười ăn quá nên cô ép ăn liên tục. Ngồi không chịu thì cô bế ngửa và cũng đút rất nhanh, ghì người và ép ăn. Thi thoảng lại nôn chớ hết ra thì các cô lại cho ăn lại. Em cảm thấy con thực sự không thích ăn cháo mà nhà trường thì tất nhiên không thể chiều theo ý các con được, phải ăn như nhau. Mà em biết tính con nhà em, càng ép nó càng chống đối. Em lo quá.
    2. Các cô làm bất cứ việc gì cho các con đều làm rất mạnh, ví dụ đặt các con xuống thay bỉm là đặt bịch phát xuống, đầu rơi tự do xuống thảm xốp ( cái này em không hài lòng).
    3. Ngày con ăn 4 bữa ở trường: 8h sáng, 10h30 trưa, 2h chiều và 5h chiều. Còn 1 bữa sữa em gửi đến cho con là các cô cho uống khoảng hơn 9h. Như vậy có nhiều quá không ạ?

Ngoài ra, em thấy môi trường học của các con không được thoải mái lắm. Ví dụ như: nền học là nền đá hoa không lát sàn, lóp học hơi tối tối, không đủ ánh sáng. Phòng học chắc chỉ khoảng 20m2 và tầm 15-17 bé ( cả 8 tháng, 10 tháng, 12 tháng như con nhà em, 24 tháng, 28 tháng,... đầy đủ mọi đối tượng bộ đội). Các cô hay nói giảm nói tránh nếu có chuyện gì. Hoặc nói quá lên nếu tốt (ví dụ như ăn uống là điển hình: Cô bảo là con ăn tốt lắm, đồ ăn ngon nên con thích ăn lắm, ăn vèo cái hết. Nhưng em theo dõi Camera, em thấy con không muốn ăn, chống đối ghê quá ạ).

Nhà em ở ngay gần cầu Định Công chỗ Giải Phóng rẽ vào đi qua cầu là đến. Và ở khu Đô thị mới thì có rất nhiều trường tư thục. Em thực sự muốn tìm cho con một địa chỉ học tin tưởng và các cô có cách chăm con Tâm Lý hơn. Nhưng em chưa tìm ra và cũng không biết nơi nào mới thực sự tốt cho con. Hoặc là nơi nào các cô cũng như nơi mà con em đang học. Em lo quá, các mẹ giúp em với ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Dì Tiểu Anh
    Đang tải...

2. Lâm Thị Vỹ Dạ

Lâm Thị Vỹ Dạ Thành viên đạt chuẩn

1 tuổi cho đi nhà trẻ theo mình thì hơi sớm!

3. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

hjz, thông cảm với mẹ nó. Bé nhà mình gần 2 tuổi rồi mà mình vẫn chưa giám cho đi đây, vì con lười ăn. Mình chỉ gửi ở nhà ng ta trông cho thôi, được cái cẩn thận hơn là đi học.
    Mình mang sang gửi con thì con đều cười nói vui vẻ và ko khóc gì
    Nhưng như mẹ nó nói thì cũng sợ. Mẹ nó tìm tr nào tốt tốt thì hãy cho con đi học
    Nhưng nhỏ như vậy, mình khuyên bạn nên tìm 1 bác nào gần nhà nghỉ hưu nhận trông trẻ ấy, tiền công từ 1,5 - 2 triệu, chưa tính ăn. đắt hơn 1 chút mà yên tâm
    Mình gửi con từ hồi con 9 tháng cơ. Cứ đề đều sáng cho ăn sáng (hoặc có hôm sang nhờ bác ý cho ăn)
    Nấu cháo và sữa mang sang cho con
    Mình đợi con nói sõi sõi rồi cũng cho con đi học, nhưng lớn hơn rồi thì đỡ

4. haisan_quehuong

haisan_quehuong Cốc nguyệt san, Dung dịch vệ sinh, Gel bôi trơn

Huhu, con mình 1 tuổi cũng sắp cho đi học đây. Chọn đc 1 trường có camera thế mà hôm hỏi đến lại bảo hư hoài.

5. Susu và đuđu

Susu và đuđu Thành viên sắp chính thức

Bé nhà m 14thang đã đi rồi, ngày nào cũng phải làm ctac tư tưởng cho các con. Trộm vía bé nhà m đi học tăng cân đều và ít khi bị ốm

6. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

neu ban co dieu kien cho con hoc o cac truong chuan thi an tam nhat

7. depchanphuong

depchanphuong Thành viên rất tích cực

Có hiện tượng bạo hành ngược đãi ở đây!hik

8. zasu2016

zasu2016 Thành viên tập sự

Nếu nhà có điều kiện và thời gian thì bạn nên chăm sóc con tại nhà, vì bé mới 1 tuổi còn khá nhỏ và chưa nhận thức nhiều điều. Khi bé được 2 tuổi mình nghĩ lúc đấy là độ tuổi hợp lí để bạn cho con đi học nhà trẻ.

9. thaovy1

thaovy1 Thành viên chính thức

mình thấy các bé mới một tuổi đã đi nhà trẻ thì còn nhỏ quá nhỉ

10. mebi1991

mebi1991 Thành viên chính thức

em để con vài tuổi rồi cho đi, đi sớm khổ con, đến đấy học hành gì đâu, các cô trông nhiều bé sao con mình được chăm sóc như ở nhà được, chưa kể dễ bị lây các bệnh của các bé khác: ho, chân tay miệng... bé thế tốt nhất gửi về ông bà nội ngoại trông cho.

11. rongnho_vn

rongnho_vn Thành viên chính thức

Mình cho con học trường cũng Đ công thấy rất tốt. Nhưng tất tần tật 1 tháng 5 triệu. K biết mn có muốn cho con học ở đó k

12. cẩm nang trẻ lười ăn

cẩm nang trẻ lười ăn Thành viên tích cực

1 tuổi đã gửi trẻ là hơi sớm đấy bạn à, bé còn chưa biết tự xúc ăn nữa

13. Nhivo

Nhivo buôn bán linh kiện điện tử

nếu ở nhà có người chăm bé thì để ở nhà tốt hơn mẹ nó à, 1 tuổi cho bé đi nhà trẻ thì sớm quá

14. toilapikachu

toilapikachu Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó gửi ở trường nào vậy? Gần khu đô thị định công có trường mầm non Thảo Nguyên đấy. Đây là trường chỗ đồng nghiệp cũ của mình. Các cô rất tận tình và chu đáo, hồi đó cũng thấy nhiều mẹ cùng làm gửi ở đó, thấy bảo ok lắm. mn thử tham khảo xem