Con Ham Chơi Game Online ( Liên Minh Huyền Thoại)

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Noel.Nguyen, 15/12/2016.

1. Noel.Nguyen

Noel.Nguyen Thành viên mới

Chào các anh/ chị!
    Em có người em rất ham chơi game, bố mẹ nói không được, đánh cũng không được. Em thì đi học xa lên cũng không giúp gì được nhiều. Anh chị nào có kinh nghiệm để đứa em em nó không ham chơi nữa không ạ! Em nghĩ dùng vũ lực không phải là cách tốt.
    Em cảm ơn ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Noel.Nguyen
    Đang tải...

2. Kitanookami

Kitanookami Thành viên đạt chuẩn

Bây giờ thì chuyện thằng em bác cũng giống với hàng sa số những trẻ em học sinh khác thôi. Cũng thích chơi game, thích ra quán net với bạn bè ngồi làm vài ván game và cũng có thể ngồi chửi bới loạn xạ như thế "Trái đất này là của bố mày".
    Nói đùa thế thôi, song mà đúng là hiện nay chuyện ham chơi game là chuyện như cơm bữa thật. Tuy nhiên mình không thể nói rằng nó là xấu hay tốt vì nó phải tùy trường hợp từng đứa. Có những đứa chơi game nhiều kinh khủng mà chả hiểu sao thi cử vẫn 9-10, có đứa thì chơi phát học hành đi xuống hẳn.
    Ngoài ra chơi game nhiều còn tùy thuộc vào hoàn cảnh bởi có những đứa ham chơi không phải vì nó thích game, mà là vì cuộc sống trường lớp của nó quá bức bối, quan hệ với gia đình không tốt, .v.v.. Những đứa gặp hoàn cảnh như vậy hay chơi game vì cái thế giới game nó quá hoàn hảo. Game tạo cảm giác cho chúng nó cái cảm giác an toàn và thoải mái, cái cảm giác mà chúng nó có thể làm được tất cả mọi thứ mà ở ngoài đời chúng nó không làm được.
    Vì vậy nếu phải đưa ra lời khuyên, mình chắc sẽ cần xem lý do tại sao đứa em thích chơi game nhiều như thế, và việc chơi game như thế của nó có thực sự hại đến sự học hành của nó không. Nếu chưa xác định được 2 điều kia, e rằng việc can thiệp sẽ chỉ gây xung đột giữa con cái và cha mẹ hoặc xung đột giữa anh em.

bongmumhuyentelecom thích.
  3. Noel.Nguyen

Em của em thì không ảnh hưởng nhiều đến kết quả học tập, nhưng ảnh hưởng xấu đến cách suy nghĩ ạ. Nó sắp thi cấp 3 lên bố mẹ en rất lo. Cũng có thể em của em thẹo bạn chơi như thế lên càng ngày càng ham hơn

4. Kitanookami

Kitanookami Thành viên đạt chuẩn

Thế thì mình cho rằng sẽ cần xem xét cụ thể cái suy nghĩ xấu đó là gì, và cụ thể hơn là tại sao em ấy lại chơi game nhiều như thế (như mình nói lúc trước). Và nếu vấn đề đang xảy ra thì minh e đây là lúc cha mẹ em đó cần có nhiều thời gian làm bạn với con hơn, mặc dù điều này khá khó ban đầu. Và mình cũng đồng ý với bạn, vũ lực (hay nhẹ hơn tí là quát tháo mắng mỏ) sẽ rất nguy hiểm vì nó sẽ chỉ gây tác dụng ngược. Nếu dùng bạo lực thì em đó sẽ chỉ càng xa rời gia đình hơn và đâm đầu vào game hơn là làm theo những gì mà cha mẹ nói.

5. huyentelecom

huyentelecom Thành viên tốt bụng

Bác khuyên này là chuẩn nhất. Kiểu ta nên nhẹ nhàng tìm hiểu nguyên nhân của bé và khắc phục một cách nhẹ nhàng

6. Noel.Nguyen

Tuổi dậy thì anh ạ! Bố mẹ em ở nhà cũng nhẹ nhàng các kiểu nhưng nó chỉ được 2, 3 hôm là đâu vào đấy. Cấm đoán không cho chơi cùng bạn xấu thì nó làm như anh em xương máu.

7. dochoisaoviet01

dochoisaoviet01 Thành viên mới

Vấn đề ở đây là ba mẹ phải nói làm sao chứ. Cũng không nên cấm đoán gì hết, hồi đó mình cũng hay chơi game 12/24 là bình thường. Bố mẹ mình cũng không cấm gì luôn, do ý thức và cách suy nghĩ của đứa em bạn thôi. Chơi thì chơi miễn học hành đàng hoàng là được, chứ không phải chơi mà bỏ học đâu mà bạn lo. Càng cấm suy ra nó ghét, mà nó ghét thì nói nó càng làm.

8. nho_yeu

nho_yeu Thành viên sắp chính thức

mình cũng đang có em mắc phải tình trạng đó ::)(

9. sonnguyenht

sonnguyenht Thành viên sắp chính thức

Giờ cái này như xu thế vậy. Có khi nên tạo cho nó 1 sở thích nào đó để nó bớt đam mê game online chứ khuyên can hay đòn roi cũng ko phải biện pháp mà còn có thể phản tác dụng

10. janustql

janustql Thành viên chính thức

thực sự rất khó, chỉ có thể hướng em của bạn vào một sở thích khác lành mạnh hơn thì em ấy sẽ giảm giần game thôi.. chứ cấm tiệt là ko đc... Hồi xưa mình cũng nghiền game vltk nên hiểu lắm

11. onbacho

onbacho Thành viên sắp chính thức

giờ bọn trẻ nhiều em sa ngã vào con đường nghiện ngập game lắm. :( Tác hại của công nghệ