Kinh nghiệm: Dạy Trẻ Ngoại Giao...

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi oanhoanh4558, 10/12/2016.

1. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

DẠY TRẺ BIẾT ỨNG XỬ..
    ***Có bạn ib: "Cô khi nào rảnh viết bài dạy con ngoại giao đi cô nhé!"...Ha ha, dạy con ăn , dạy con ngoan chưa đủ và kể ra cũng nên dạy ngoại giao từ bé.Rồi hôm qua lại được một bạn tag tên vào chủ đề : Làm gì khi con bị bạn đánh...Điều này không phải bây giờ mới có mà từ xưa vẫn luôn xảy ra, vậy dạy gì cho con khi đó.

Đi trên đường mình gặp một bà mẹ đang cố nhồi nhét vào đầu một cậu lớp 1 khi nghe cậu kể bị bạn đánh (có thể chỉ là thụi nhau vài cái,hoặc bị đẩy ngã hay cấu véo)... Đôi khi nên học cách phân biệt hành động và phân tích tình tiết giúp con hiểu và biết cách tránh gây gổ lại với thái độ ôn hoà để con bạn .... không bao giờ bị bạn đánh. Nhìn mẹ nó sa sả:
    - Mày ngu thế,nó đánh mày 1 cái mày phải cầm sách phi thẳng vào trán nó chứ.
    Đây là mình đã lược bỏ các từ ngữ bậy của mẹ nói với con, nghe chừng cậu bé vẹo cả mông, rướn người để nghe hay vì vẫn muốn dựa vào mẹ để cố học bài ngoại giao mẹ cậu vừa đi vừa giảng.
    Có nhiều cha mẹ nghe con đã hốt hoảng lo cho con học võ, dạy con cách đánh lại mà quên đi cách dạy con hoà đồng , biết làm chủ cảm xúc, biết yêu thương san sẻ với mọi người.

-Dạy con rằng ra trường lớp nơi công cộng : đồ chơi hoặc đồ dùng có thể phải dùng chung, con có thể phải ngồi cạnh một bạn con không hề thích nhưng chẳng sao đâu, bạn ấy cũng có nhiều thú vị nếu con thân thiện với bạn.

-Khi con kể bị "đánh"... Không có chuyện bỗng nhiên bị bạn đánh, có thể bạn ấy thấy con luôn giữ chặt đồ hoặc trả lời cau có,tỏ vẻ không tôn trọng ,có thể con nhìn bạn gườm gườm và bạn luôn nghĩ con là một cậu bé khó chịu. Đừng như vậy nhé. Thái độ đàng hoàng vui vẻ chẳng ai muốn gây gổ đâu.

-Hãy dạy cho con một tính cách hoà đồng qua các trò chơi tập thể càng nhiều càng tốt.Trò chơi tính tập thể, tính đồng đội sẽ giúp con học được sự san sẻ niềm vui, sự hoà đồng và không có lối sống "cái này là của tôi"-"tôi phải được dùng riêng"" mẹ tôi làm cho tôi" " sách này của tôi"

- Đừng nghĩ rằng quá sớm: hãy dạy con rằng rất nhiều các nhà sáng chế phát minh đã cống hiến không mệt mỏi để cho con được có ánh sáng đèn, được xem ti vi, được ngồi xe ô tô, được xem các hình ảnh trên di động đầy thú vị, họ đều cố gắng làm điều tốt cho mọi người. Rất cần dạy con để con biết tư hữu sẽ ích kỷ.Cống hiến cho mọi người là niềm vui cao thượng.

-Dạy trẻ để tránh đánh nhau và bị đánh lại rất cần dạy cách đối đáp không cục cằn, giao tiếp dùng ngôi bạn và tôi,cách lắng nghe :bạn nói lại đi,để tớ xem .Một người điềm đạm sẽ không dễ gây và đẩy cao xung đột - một đứa trẻ hoà đồng chắc chắn không thể bị bạn ghét.

-Nên dạy trẻ hiểu về hành vi của mình và của bạn.. đặc biệt cha mẹ học cách hoãn tình tiết.. Thí dụ con kể lại chứ đừng để con thành
    chuyên gia mách- bố mẹ hãy thêm các từ để ngắt sự tức tối: từ từ, con hãy đợi 1 chút, mẹ sẽ nghe lại đoạn A.. À, cho mẹ hỏi bạn B, .. Mẹ biết.. Vv Khi con bạn được giãn các xung đột , bé sẽ không sợ và bi quan khi đối diện với môi trường con bạn phải sống. Đừng sốt sắng và trang bị kiểu nhồi nhét vì ngày mai có cha mẹ nào ngồi học cùng con.

-Hãy kết hợp thật tốt với nhà trường để giáo viên hiểu bạn là một người mẹ luôn dạy con yêu thương, dạy con biết cư xử. Như vậy con bạn sẽ được dạy cách hoà đồng hơn là để con ngày càng cô lập khi có một rào chắn vô hình ngăn cách với các bạn cùng lớp. Thực ra các bạn nghịch và hiếu động lại luôn thu hút các bạn khác hơn một bé hiền lành.

-Làm cha mẹ, con có "ngoại giao " tốt hay không chính là sự an toàn của trẻ khi ra ngoài khuôn khổ gia đình. Đừng quá lo lắng với việc con sẽ bị bạn "đánh".Hãy dạy con để con có thể chơi được với tất cả các nhóm bạn và chắc chắn con bạn sẽ học được ngoại giao từ rất sớm .. Xin chia sẻ!

P/s: là một bà mẹ có hai con và nay là các cháu , nói thật tớ luôn tự tin là con sẽ hoà đồng tuyệt vời với tất cả các mối quan hệ vì đã được dạy "ngoại giao từ rất sớm..! Và dưới phần bình luận mình sẽ chia sẻ các câu chuyện "ngoại giao" có thật nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi oanhoanh4558
    Đang tải...

2. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

trẻ giờ đúng là yếu về ứng xử quá

oanhoanh4558 thích bài này.
  3. oanhoanh4558

Nhiều bé hoạc là bạo dạn quá, nhiều bé nhát quá mức.. Sáng nay cho cháu đi ăn sáng chợt nhận ra quanh trẻ quá nhiều âm thanh từ ngữ người lớn...

4. nhihuongxp

nhihuongxp Thành viên chính thức

bài chia sẻ hay nhưng xh bh toàn đô thị hóa kiến thức nên vh ứng sử của con người cũng kém đi. lúc nào cũng lao vào kiếm tiền hoặc 1 mục đích nào đó mà quên đi mất. mình cũng muốn dạy cho con biết cách ứng sử hòa đồng với bạn bè nhưng thấy rất khó vì mình cũng ko đc khéo léo.

5. oanhoanh4558

Bạn chịu khó học tại các bạn bè người thân và các chuyên mục dạy trẻ rất tốt bạn à

6. Lonelyplanet

Lonelyplanet Thành viên chính thức

Cám ơn bài viết của tác giả, đúng vậy "một người điềm đạm sẽ không dễ gây và đẩy cao xung đột - một đứa trẻ hoà đồng chắc chắn không thể bị bạn ghét."

7. nho_yeu

nho_yeu Thành viên sắp chính thức

muốn cho con đi học 1 khóa giao tiếp :)))

8. Huyền Jikky

Huyền Jikky Thành viên tích cực

mình rất thích ngồi ns chuyện với trẻ con nhất là những bé hay nói toàn kể mấy chuyện lih tinh nhưng lại rất đáng yêu ý

9. oanhoanh4558

Trước tiên cho học từ chnhs bộ mẹ đã bạn à

10. oanhoanh4558

Thế giới của trẻ rất đặc biệt, ai yêu trẻ người đó sẽ trẻ lâu lắm đó.

11. oanhoanh4558

Minh đã dạy hai con trai như vậy, nay các bạn đã là hai ông bố mẫu mực dạy con .

12. Bella Bridal

Bella Bridal Thành viên sắp chính thức

Thỉnh thoảng trò chuyện với con, lắng nghe con kể chuyện và theo dõi cách con nói chuyện với bạn bè của con cũng là một cách xem con ngoại giao thế nào

13. cẩm nang trẻ lười ăn

cẩm nang trẻ lười ăn Thành viên tích cực

Nói chung cách dạy dỗ chỉ bảo của người lớn như ông bà bố mẹ ảnh hưởng rất nhiều tới tính cách của con nhỏ đấy

14. oanhoanh4558

Dạy trẻ nghe và lắng nghe để trả lời đúng và đủ cũng là một cách dạy ngoại giao đó bạn

15. oanhoanh4558

Ảnh hưởng rất lớn từ chính trong gia đình bạn ạ

16. dautramhue

dautramhue Thành viên rất tích cực

Bài viết hay ko biết là bài này bạn lấy ở đâu vậy mình muốn xin nguồn của nó. tks

17. oanhoanh4558

Bạn vào fb của mình : Kim Oanh Phan.. Mình là bà nội của ba cháu. Là mẹ của hai con trai đã lập gia đình và mình rất hay viết các đề tài Hạnh phúc gia đình và dạy trẻ .

ĐỒ THỜ - HUÂN 0968144918 thích bài này.
  18. khiconccuaba

khiconccuaba Thành viên tập sự

Con mình 5 tuổi mà hoạt bát lắm. Nói chuyện líu lo hết. Phụ huynh chịu khó nó chuyện nhiều với mấy cháu thì mới giúp các bé tự tin và xã giao nhiều hơn

19. oanhoanh4558

Con bạn thật tuyệt vời khi có người mẹ hiểu và chuyện trò cùng con đấy.

20. qeenbee98

qeenbee98 Thành viên chính thức

chuyện con xử lí tình huống từ khi còn bé rất quan trọng đấy.