Cần giúp: Dạy Cho Con Biết Nghe Lời

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi manh050kd, 16/12/2016.

1. manh050kd

manh050kd Thành viên đạt chuẩn

E chào các bố các mẹ!
    Chả là nhà e đang có một cô công chúa 23 tháng tuổi ?. Nhiều lúc bé ngoan và nghe lời bố mẹ nhưng có những lúc bé phản ứng rất mạnh khi không được làm theo ý mình. Có những khi bé tự chơi cầm những đồ vật dễ vỡ bố mẹ bảo cất đi nhưng bé không chịu nghe lời. E đau đầu với vấn đề này vì không biết làm thế nào. Quát mắng bé nhiều quá thì cũng tội. Các bố các mẹ thông thái chỉ bảo cho e với ạ.
    E cảm ơn cả nhà ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi manh050kd
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

"Khủng hoảng tuổi lên 3" ^^ tự lo, tự lập, muốn khẳng định mình và không theo ý của ai cả :)

manh050kd thích bài này.
  3. manh050kd

Đúng là chỉ muốn làm theo ý mình bác ạ. Nhưng nhiều lúc cũng đáng yêu. ^^

4. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Trị bằng cách vừa "đấm" vừa "xoa" thôi bạn ạ, không làm căng được đâu ^^

5. manh050kd

Vâng ạ. E sẽ làm theo cách của bác xem thế nào. Hy vọng là kết quả được như mong đợi. ^^

6. ibongcam

ibongcam Mẹ yêu Bi

Mình cũng từng bế tắc trong việc dạy con nhưng từ ngày áp dụng phương pháp này thì mình giờ thấy nhẹ nhàng hơn trong việc dạy con. Mình chia sẻ cùng với bạn nhé.
    Trong trường hợp con cầm đồ dễ vỡ bố mẹ bảo cất đi nhưng không nghe lời là do bố mẹ đang dùng mệnh lệnh. Trẻ lên 3 muốn khẳng định bản thân nê sẽ không nghe theo. Bạn hãy ngồi xuống và nhìn thẳng vào mặt con để đôia thoại. Hãy nói với con rằng cái đồ này rất dễ vỡ nếu vỡ các mảnh vỡ sẽ cắt vào chân con và con sẽ bị đau, con có muốn bị chảy máu không có muốn bị đau không? Hãy để con trả lời nếu con bảo không muốn bị đau thì bố mẹ nhẹ nhàng nói con hãy cất đi. Còn nếu con vẫn không nghe và có ý chống đối hãy cho con lựa chọn 1 là cất đồ đi và con sẽ được chơi các đồ chơi khác 2 là nếu con không cất đồ thì con sẽ ko được chơi đồ chơi của con nữa. Bạn nói xong thì hãy lờ đi quay ra cầm đồ chơi mà con thích nhất làm điệu như mang vất đi hoặc để lên chỗ nào thật cao. Ban đầu có thể con sẽ có phản ứng mạnh nên bạn cứ lờ đi khi con bình tĩnh lại bạn hãy phân tích cho con hiểu. 1 2 lần là con sẽ sợ ngay. Ở phương pháp này là phải cương quyết đến cùng với con nói là làm cho con nhận hậu quả ngay lập tức. Bạn thử kiên nhẫn áp dụng xem sao. Mình đã thành công và đang tiếp tục chiến đấu với bọn nhóc.

7. thachsungvp

thachsungvp Thành viên đạt chuẩn

Phương pháp của mẹ @ibongcam nghe có lý đấy nhưng không biết đối với bé 13 tháng tuổi thì có hiệu quả không nhỉ, vì mỗi lần bé không được cầm đồ mình thích là bé sẽ khóc ăn vạ ngay

8. thuylele

thuylele Thành viên tập sự

cũng muốn quan tâm

9. janustql

janustql Thành viên chính thức

Mình thì kỷ luật ... cái gì không được là không được, còn cố tình làm thì tự đông khoanh tay đứng vào tường ... nhiều khi con mình biết sai ko cần nói cũng tự chạy lại tường và khoanh tay lại.

10. manh050kd

E cũng áp dụng như cách của bác rồi ợ. Nhưng sao bé nhà e nó không chịu nghe lời. Hôm qua e đi đón bé, bé ngồi trước quậy quá. E bảo là con nghịch thế thì mình bị ngã đấy, ngã là bị đau, chảy máu,... con có sợ k? Bé trả lời tỉnh bơ luôn "Con không ạ" :(. Nhưng nói một hồi thì bé con cũng chịu ngồi im:). Cảm ơn bác về những chỉa sẻ hữu ích ạ.;)

11. vnnunix

vnnunix Thành viên tập sự

Đó là một nghệ thuật. Biết lắng nghe xem trẻ cần gì cái đã, xem nó có nguyện vọng gì không và chọn cách giáo dục hợp lý bạn ah. Nó là một nghệ thuật về quan sát và tâm lý :) Chúc anh dạy đỗ thành công.

12. manh050kd

Nhiều khi kỷ luật quá cũng k tốt ạ. Ảnh hưởng đến cảm xúc của con bác ạ.

13. manh050kd

bé nhà bác là đang trong giai đoạn "khủng hoảng tuổi lên 2". Bác cứ thử áp dụng phương pháp chủa mẹ @ibongcam xem sao. Chúc bác thành công ạ. ^^

14. mexuu

mexuu Thành viên tập sự

Phải vừa mềm vừa rắn ạ. con nít hay nũng nịu mà bạn ;D

15. onbacho

onbacho Thành viên sắp chính thức

mình nghĩ ko lên bạo lực hay gì cả, chỉ nhẹ nhàng nói cho con hiểu rằng ko lên làm như vậy thôi. Những ng như bé lớn hơn chút sẽ tự thay đổi, mình k tiếp tay cho con là được

16. manh050kd

Đúng rồi bạn! Mình cũng k thích dùng bạo lực với con. Bạn có kinh nghiệm gì chia sẻ cho mình.

17. ibongcam

ibongcam Mẹ yêu Bi

Chia sẻ thêm với bạn, khi áp dụng phương pháp này bố mẹ hãy kiên trì và bình tĩnh để không rơi vào tình trạng cáu gắt con. Lần sau nếu nói mà bé không nghe hãy cho bé lựa chọn 1 là đứng yên để mẹ đi về an toàn 2 là con sẽ không được xem bộ phim hoạt hình con thích hoặc bất cứ thứ gì con thích mẹ hãy tước đi. Nhớ khi về phải thực hiện luôn nói là phải làm và ko thay thế bằng điều kiện khác. Nếu mẹ thỏa hiệp hoặc chiều theo ý con thì sẽ bị con điều khiển theo ý con đaya

18. ibongcam

ibongcam Mẹ yêu Bi

Bạn kỷ luật quá nhiều khi sẽ bị gẫy đấy. Con cái như cành cây ấy mỗi ngày uốn 1 chút sẽ theo được ý mình nếu uốn mạnh quá cành cây sẽ gãy. Một chút góp ý với bạn thôi hiii

janustql thích bài này.
  19. ibongcam

ibongcam Mẹ yêu Bi

13 tháng con hiểu được rồi mn ạ. Nếu bé ăn vạ mẹ thử áp dụng cách lờ đi. Cho con khóc chán con sẽ tự biết mình phải làm gì. Tuy nhiên trước khi lờ bạn phải tuyên bố với con rằng nếu con đứng lên và rửa mặt mẹ sẽ cho con đồ chơi khác (thứ mà con có thể chơi) còn nếu không mẹ sẽ không cho con chơi bất kỳ thứ gì và mẹ không dỗ con đâu. Hãy nhìn thẳng vào mặt bé nói nhé. Cố gắng lờ đi nhé bạn sẽ thấy có kết quả đấy. Mình áp dụng cách này 4 tháng rồi ban đầu cũng chật vật và nghĩ ko thể thay đổi được nhưng kiên trì giờ con trai nghe lời và tự giác lắm. Con lớn dần thì nhận thức cũng cao lên mẹ cứ kiên trì thì con sẽ thay đổi hoàn toàn

20. janustql

janustql Thành viên chính thức

Mình cũng biết thế nhưng sẽ rất khó để con nghe lời nếu không có nguyên tắc. tuy nhiên mình cũng sẽ lưu ý, cảm ơn bạn