Bé 17 Tháng Quá Nghịch, Chưa Biết Nói Và Không Chú Ý

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi hungvansu, 5/10/2016.

1. hungvansu

hungvansu Thành viên chính thức

Các mẹ ơi giúp em với, con em được 17 tháng, bé chưa biết nói từ gì ngoài "bà bà bà", không ai gọi tên bé mà bé quay lại (ở nhà toàn gọi Jun) ông bà thì gọi tên khai sinh, bé rất nghịch ngợm và toàn ném đồ, hay đưa đô chơi vào mồm. Các bé cùng tuổi này nói chúng biết và nghe lời rồi, còn con em cứ thế. em lo bé bị tăng động. Nghĩ đến mà xót lắm, em không biết làm thê nào bây giờ. các mẹ cho em lời khuyên. Đến bữa ăn là nhà e phải cho xem hoạt hình cháu mới ngồi yên. em nên làm gi bây giờ hả các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hungvansu
    Đang tải...

2. Tinh dầu Thúy Phương

Tinh dầu Thúy Phương Thành viên đạt chuẩn

Mn ơi ở nhà mn chơi với con nhiều không ạ? Có giao tiếp với con nhiều không ạ?

3. hungvansu

Vợ chồng e đi làm suốt, tối mới về với con, ở nhà có ông bà nói chuyện với cháu thôi ạ :(

4. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Thế thì con chậm biết nói cũng đúng thôi mn ạ. Ông bà thường già rồi nên chạy theo cháu cũng hết hơi, sức đâu mà nói chuyện với dạy cháu nữa. Nếu mn can đảm cho con đi trẻ thì nên cho đi, con sẽ học các bạn mà nhanh biết nói hơn.

5. hungvansu

Ông bà còn trẻ lắm ạ, bà mới có 47, ông 48 nên cũng chả khác nào thanh niên. Em cho cháu đi lớp rồi, mà đi 5 hôm ốm 3 hôm e xót ruột quá, cháu cũng khóc nên cứ mủi lòng. Em không biết làm tn. Đi khám thì cháu còn quá bé để làm các test!

6. thuychanhchanh

thuychanhchanh Thành viên tập sự

ko đúng đâu, con chị có những dấu hiệu này ko nhé? mắt ít tập trung vào mắt người đối diện, rất thích xem chương trình bé thích, xem cái khác ko chịu, chơi đồ chơi ko đúng theo quy luật. ví dụ như: đồ chơi là chiếc xe hơi, bé ko để chiếc xe chạy mà bé lật chiếc xe lên chơi bánh xe. nếu con chị có một trong những biểu hiện trên thì chị cho bé vào trung tâm dành cho trẻ chuyên biệt đi. càng sớm càng tốt. còn nếu con chijko có 1 trong những biệu hiện trên thì ok ko sao cả.

7. hungvansu

Mẹ nó ơi, con em giờ hơn 19 tháng rồi, cháu vẫn chưa biêt nói ngoài măm măm, bà bà, la la la. Nhưng mẹ hát cháu nhìn mẹ chăm chú, mẹ gọi cháu quay lại, mẹ dang tay ra cháu chạy vào ôm, cái gì hỏi cháu cũng biết chỉ vào. Nhưng cháu cũng có biểu hiện như mn bảo là thích quay bánh xe, lật oto lên để quay bánh xe, tuy nhiên cháu cũng thích ngồi trên xe cho bố đẩy, rồi chạy oto quanh nhà. thế thì là làm sao ạ? em cho cháu đi lớp đc 1 tuần rồi, mới đc 5 ngày con đã tiến bộ, không quấy khóc nhiều như 1,2 hôm đâu nưa mà cung biêt chơi, k khóc đòi cô nữa. em nên làm gì để cháu nhanh biết nói hay hiểu đúng về tình trạng của con bjo a

8. thuychanhchanh

thuychanhchanh Thành viên tập sự

con em ngày trước cũng y như con chị, và em có suy nghĩ giống chị như bây giờ. nhưng chị biết ko! càng lớn biểu hiện của bé càng rỏ hơn. như chơi tay, có những cái cười ko rõ mục đích, rồi chạy tới chạy lui, thiếu chú ý những diều xẩy ra sung quanh. chị nên cang thiệp bằng cách chị cho bé đi học ở những trường chuyên biệt, dành cho trẻ chặm nói.
    con em cũng vậy đó, em cũng chần chờ như chị bây giờ, bé nhìn lanh, nhìn khôi ngô,... người ngoài, trong nhà nói là chỉ chặm nói thôi, có người tới 4,5 tuổi mới bít nói.... nhưng ko phải vậy đâu chị nhé. e ko yên tâm cho bé đi tới trường chuyên biệt lun. mới tá hỏa con mình chặm nói, thiếu tập trung, ko bắt chước...cái bệnh phổ biến hiện nay. gọi tắc là chặm nói đó chị. nhưng cái chặm nói phía sau nó còn nhiều yếu tố khác nữa.
    chị nên cho bé tới những trung tâm dành cho trẻ chuyên biệt cho chắc ăn. đi sớm đi chị. đi sớm chửa trị sớm, đừng để lâu khó trị. con em 3 tuổi mới đi, nên chặm tiến bộ lém. những cũng đở hơn trước nhiều rồi.
    chị đi đi, chị đừng nói với chồng chị, anh ấy sẽ ko chấp nhận đâu. gióng chồng e ah, nhưng con mình mình lo ah chị ơi, chồng nói ra chỉ... nãn thêm thôi