Cần giúp: Sếp Khinh Người, Hay Xúc Phạm Nhân Viên? Mình Nên Nghỉ Việc Hay Không?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Me chong tuong lai, 24/11/2016.

1. tinhde

tinhde Thành viên chính thức

Đọc bài của chị em nghĩ đến một câu: Nhân viên không từ bỏ công việc, họ từ bỏ người lãnh đạo. Nói thật là với người như sếp chị mà chị làm được >5 năm là em thấy giỏi rồi ấy ạ. Tuy nhiên giờ là thời điểm cuối năm, nếu chuyển việc sẽ có nhiều bất lợi, em nghĩ sang năm chị có thể suy nghĩ tìm việc mới được ạ.

Đang tải...

2. haibangdmp

haibangdmp Thành viên đạt chuẩn

Mình là người làm thuê mình có quyền của người làm thuê, và cái người làm chủ mà không biết cách làm chủ giữ được nhân viên của mình thì sẽ chả bao giờ khấm khá được đâu, e là e không chấp nhận những chỗ nào có người chủ không biết điều, sống không có trước có sau

Me chong tuong lai thích bài này.
  3. mecusang

mecusang CHỮ TÂM KIA MỚI BẰNG 5 CHỮ TIỀN

Không phải ai cũng nói chuyện được với sếp
    Mình luôn giữ 1 khoảng cách nhất định với sếp
    Nói thật, mình là nữ, sếp mắng quá đáng là hai bên nước mắt nó trào ra, không ngăn lại được, xong sếp sợ, sau không thấy mắng mình nữa
    Hức hức, không tự hào gì nhưng đó cũng là 1 cách bảo vệ mình khi không muốn nghe những lời mạt sát vô lý của sếp

4. mecusang

Nói thêm
    Nhiều người khuyên bạn nghỉ nhưng mình khuyên bạn nên làm
    5-6 năm đã đủ khẳng định vị trí của bạn trong công ty, mình cũng là người ngại chuyển việc nên hiểu cảm giác của bạn
    Nghỉ là bao tâm huyết của mình với công việc đó cũng thay đổi, tiếc lắm chứ

5. mẹ bo02

mẹ bo02 Bắt đầu tích cực

Luôn và ngay bạn ạ! CHân thành :((

6. Nhunghong13597

Nhunghong13597 Thành viên rất tích cực

Khi tấm màn nhung của sàn diễn cuộc đời khép lại trong đêm. "Người diễn" quay trở về với thân phận thật của chính mình, và có những lúc họ sẽ nhận ra rằng giữa cuộc đời này, được, mất, bại, thành bỗng chốc hóa hư vô…

Mỗi ngày phải đối mặt với nhiều điều phức tạp diễn ra quanh mình, trong những lúc như thế vô tình hay cố ý, ta buộc phải mang lên khuôn mặt của mình những chiếc mặt nạ.

Có những chiếc mặt nạ che phủ thân phận của một con người khi họ sống và diễn vở kịch của cuộc đời, hay những chiếc mặt nạ mang dáng dấp của một thiên thần trong sáng. Những chiếc mặt nạ buồn vui dù một hay nhiều lần mang tưởng chừng đơn giản, nhưng chúng có thể mãi ám ảnh và làm thay đổi cả một cuộc đời. Biết là thế nhưng sao ta lại chấp nhận sống chung với chúng?

Có những cuộc đời mà số phận run rủi họ phải luôn mang trên mình khuôn mặt của người khác. Nhưng ai biết trong tận cùng góc tối của đời họ là những niềm đau kéo dài bất tận. Với họ, đối diện với cuộc sống thực tại là cả một quá trình đấu tranh dữ dội khi trở về với bản ngã đời mình. Họ dằn vặt, đau đớn khi mình không thể có được cuộc sống bình thường như bao người khác.

Ngẫm đi ngẫm lại, có ai sinh ra, lớn lên lại mong muốn phải sống một cuộc sống khác với chính bản thân mình - cho dù cuộc sống ấy tốt đẹp và giàu sang phú quý đến đâu đi nữa. Thà là một cuộc sống bình dị, nghèo khó nhưng ta được thật sự là chính mình thì ta mới có thể cảm thấy hạnh phúc (Những người này còn quá ít trong cuộc sống này).

Bi kịch cho cuộc đời của họ là rất ít trong số họ dám vượt qua mọi trở ngại để khẳng định "Tôi đang đi tìm chiếc bóng của chính Tôi". Họ mãi mãi không dám để khuôn mặt thật của mình chạm ánh sáng cuộc đời. Họ cô đơn, trầm uất và luôn mong mình được giải thoát, thậm chí có người chọn cho mình lối thoát tiêu cực.

Vì sao? Thành kiến của xã hội. Danh tiếng của thân phận và gia đình.
    Nỗi sợ hại bị bạn bè, người thân xa lánh…
    Thế nên, họ chỉ dám đối mặt với chính khuôn mặt của mình khi đêm về… để rồi mỗi sáng mai thức dậy, họ lại tiếp tục đeo lên khuôn mặt mình chiếc mặt nạ bi kịch của tạo hóa…

Trong cuộc sống và các mối quan hệ giao tiếp hàng ngày, rất nhiều lần ta phải nói những điều khác xa sự thật, nhưng những điều nói dối này không nhằm mục đích làm hại người khác hay đem lại cho ta nhiều lợi ích, mà ngược lại nó đem tới cho người đối diện niềm vui và một sức sống mới thì ta có nên làm hay không?

Nếu trái tim ta biết yêu thương và nghĩ đến người khác, thì dù sống với chiếc mặt nạ nào đó, song nếu nó có thể đem lại nụ cười cho những người ta yêu quý, ta sẽ chấp nhận sống "không thật" tại thời điểm ấy.

Bởi vì suy cho cùng thì những điều ta làm là mong đem lại cho họ sự bình an, lòng tin để họ vượt qua những khó khăn, đau buồn mà họ đang gặp phải.
    Đó là những chiếc mặt nạ nhắc nhở con tim ta biết sống quên mình vì người khác.
    Những chiếc mặt nạ của tình yêu thương! (Những người đeo mặt nạ này rất cần trong cuộc sống này)

Nhưng cuộc sống cũng còn có quá nhiều người khoác lên khuôn mặt của mình những chiếc mặt nạ tưởng chừng như khuôn mặt của thiên thần..

Những chiếc mặt nạ đội lốt của sự cảm thông, chia sẻ..
    Những chiếc mặt nạ được cố tình sơn phết bằng những sắc màu nhân ái, yêu thương..
    Những chiếc mặt nạ được vẽ nên những nét chân thành, độ lượng khoan dung..
    Những chiếc mặt nạ nhân danh tình bạn, tình yêu trong sáng..

Đằng sau những chiếc mặt nạ ấy là gì?
    Sự toan tính cá nhân. Sự lọc lừa, giả dối. Sự phản bội. Bán đứng người thân và bạn bè. (Sợ nhất là những loại người này)

Trong nhiều điều kiện và hoàn cảnh sống, người ta buộc phải tạo cho mình nhiều chiếc mặt nạ, nhưng có mấy ai tự soi lại gương mặt của chính mình để nhận thức rằng "nó còn mộc và thật đến bao nhiêu?"

Để rồi, trôi theo dòng thời gian, những xúc cảm ban sơ đẹp nhất từ trong bản chất của mỗi con người cứ thế mà chai sạn, và ra đi mãi mãi..

Và như thế ta cứ mãi là kẻ mang khuôn mặt của người khác…

Cuộc sống đa dạng và muôn màu, những chiếc mặt nạ xấu có, tốt có, nhưng mặt nạ cũng chỉ là mặt nạ. Nó không thay đổi được gương mặt thật bên trong của mỗi người.

Dù sao đi nữa cuộc sống cũng cứ tiếp diễn..

Rồi một ngày nào đó những chiếc mặt nạ kia cũng được hạ xuống khỏi khuôn mặt của những người đeo mang nó..

Ta đối diện với chính ta, và biết đâu lại chua chát nhận ra rằng ở thời khắc đó, ta không còn là ta nữa.

Và rồi cũng chính ta sẽ nhận thấy đâu là giá trị của những khuôn mặt thật hay giả trong cuộc đời này.

7. trieugiatai

trieugiatai Mạnh Tài

thôi cứ tiếp tục công việc đi bạn ạ, khi nào ông ấy xúc phạm trực tiếp đến bạn rồi hãy tính đến việc nghỉ hay không. Việc làm giờ khó khăn, nhỡ nghỉ rồi tìm không được công việc ưng ý thì cũng mệt

8. janustql

janustql Thành viên chính thức

tìm một môi trường để mình phấn đấu lâu dài cũng hay .... tuy nhiên theo mình nghỉ việc vì nguyên nhân vậy quá lãng nhách ... xếp chửi những đứa ko chịu làm chứ có nói bạn đâu, với lại ko làm việc bì chửi là đúng rùi, chỉ là ông này khẩu nghiệp nặng quá thôi..

9. minhthu2711

minhthu2711 Thành viên tích cực

làm công ăn lương khổ quá

10. gaubongmauxam

gaubongmauxam Thành viên tích cực

nghỉ, mình k bao giờ làm cho những ng như vậy

11. baprangbo992

baprangbo992 Thành viên tích cực

phải giữ cái đầu lạnh để đánh giá sự việc

12. mecusang

Mình đồng ý quan điểm này
    Bạn nên đưa ra quyết định dựa trên những phân ích và phán đoán chính xác
    đừng nghe theo số đông

13. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Động lực để phấn đấu để không bị sếp mắng

14. venusland149

venusland149 Thành viên chính thức

bạn cứ tính xem, được gì và mất gì khi nghỉ. nếu vẫn còn có lợi khi ở lại công ty đó thì ở. còn nếu tìm được cơ hội khác rồi thì nên nghỉ.
    cho dù có thể hiện tại chưa bị sếp chửi, nhưng kiểu gì chả đến lúc bị

15. Me chong tuong lai

Me chong tuong lai Thành viên mới

Cảm ơn bạn đã cho mình thêm động lực. Thú thực mấy tháng vừa rồi, mình bị áp lực quá. Thậm chí còn không có thời gian vào đây buôn với mọi người. Bạn bè mình cũng khuyên nên ngó nghiêng chỗ khác, xem chỗ nào thoải mái thì làm,mình cũng đang ngó nghiêng đây :)

16. Me chong tuong lai

Mình cũng đang tìm việc mới rồi. Làm việc trong môi trường ntn mình cũng không thấy thoải mái. cảm ơn bạn đã cho mình thêm động lực để thay đổi :)

17. Me chong tuong lai

Mình thấy nhiều sếp keo kiệt mà :). Cũng có thể hiểu được phần nào vì đặt vào địa vị của họ, mỗi tháng mở mắt ra phải lo tỉ thứ tiền, nên họ thường vậy. Cơ mà sếp bạn nhẹ nhàng vậy là được rồi :)

18. Me chong tuong lai

Cơ mà nhiều khi thấy oải lắm bạn ạ

19. Me chong tuong lai

Cảm ơn bạn. Mấy tháng qua tuy không bị chửi, nhưng cũng bị stress trong công việc, mình cũng đã quyết định ngó nghiêng để thay đổi công việc trong thời gian tới

20. Me chong tuong lai

Bật thì chưa có. Nhưng nhân viên nghỉ việc ngay ngày hôm sau thì có nhiều rồi bạn ạ