Kinh nghiệm: Kinh nghiệm trang điểm & chọn trang phục khi chụp hình cưới

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi hoanghac, 4/10/2012.

1. hoanghac

hoanghac Thành viên tập sự

Hihi ngày đầu tham gia diễn đàn bon chen góp vui cùng mọi người. Mùa cưới tới gần rồi, thấy mấy chị em nô nức mình cũng góp vui chút về kinh nghiệm chụp hình cưới cho mọi người đỡ bỡ ngỡ vì có lẽ hầu hết với các chị em lần chụp ảnh cưới cũng là lần đầu tiên (và hy vọng là sau cùng :D)

1. Người chụp: Các chị em có thể cân nhắc 2 hướng:
    - 1 là chụp với freelancer, có thể là bạn bè, người quen giỏi vụ chụp choẹt: Thù lao rẻ, có thể có được những bộ hình đặc sắc không đụng hàng, có thể đi nơi xa như ở các tỉnh để chụp mà không sợ đội nhiều chi phí (vì thông thường các tay máy này cũng thích đi du lịch nên ko ngại đi xa, chứ ở tiệm họ sẽ charge phí đi xa khá cao). Lại có thể tự do triển khai các ý tưởng crazy nữa ví dụ hóa trang thành nông dân, thành ma quỷ, chụp ở trại nuôi heo, chụp ở khu ổ chuột, cafe bệt, vườn cải, vườn hồng... Họ cũng thường update xu hướng mới ví dụ màu sắc, phong cách như là phong cách vintage đang thịnh hành hiện nay. Tuy nhiên thông thường chúng ta phải tự túc về trang phục, đạo cụ, hoa cưới và có thể make up nếu freelancer ko có người làm vụ này.
    - 2 là chụp với tiệm, có cái hay là trọn gói, họ cho chúng ta mượn đồ để mặc chụp, cho thuê đồ mặc ở đám cưới luôn, bao từ A tới Z về hoa cưới, trang điểm, quay phim chụp hình trong lễ cưới, như vậy tính ra lại rẻ hơn thuê freelancer đó. Nhược điểm là họ chụp cho rất nhiều khách hàng nên tác phẩm ra đời kiểu "gà công nghiệp", album nào cũng giống album nào và thường họ ít cho bạn cơ hội phá cách và bay bổng sáng tạo.

2. Phong cách chụp

Mình là dân Event nên mình quen với việc lên idea, concept cho mọi việc. Theo mình hông phải chụp hình đơn giản là khoác đồ cô dâu chú rể vào rồi bay ra uốn éo tạo hình chụp mà phải có 1 ý tưởng cốt lõi rõ ràng. Ví dụ như chụp với phong cách lãng mạn, phong cách thiên nhiên, phong cách hầm hố, phong cách xì tin phong cách hoài cổ... từ đó mà chọn địa điểm, trang phục, make up, đạo cụ... phù hợp

3. Trang phục
    Hãy rút kinh nghiệm của mình, mình chọn những 2 cái váy trắng (vì cái nào cũng đẹp) và 3 cái váy màu, rốt cục thay 2 cái váy trắng mà thấy chúng cũng y như nhau rồi thay 3 cái đầm màu nữa thiệt là khổ. Hãy chọn đồ đừng giống nhau quá để tạo nên những góc hình khác lạ.

4. Make up
    Nếu bạn chụp ngoài trời thì nên trang điểm đậm một chút, không thì sẽ khá mờ nhạt còn chụp studio thì có thể làm nhẹ hơn. Bạn có thể make up đậm hay nhạt tùy sở thích nhưng mình có cảm giác là các cô dâu make up lên nhìn ai cũng giống ai ko giữ được nét tự nhiên của mình mà lại giả tạo nữa nên theo mình thì nên make up nhẹ thôi, cố gắng tìm cách khắc phục các nhược điểm của mình như mũi to, mắt nhỏ... là OK

5. Địa điểm chụp

Mình thấy thông thường các tay chụp chỉ có 1 vài địa điểm tủ thôi, vd mình ở sg thấy người ta hay chụp ở Bình quới, văn thánh, phú mỹ hưng, hồ đá thủ đức, quận 2, cầu quận 7... CD-CR chúng ta có thể tự tìm hiểu để tìm kiếm cho mình những chỗ chụp đẹp và sáng tạo, ví dụ ở các quán cafe có phong cách lạ, đường rày xe lửa, 1 hẻm cũ kỹ rong rêu, 1 ngôi nhà cổ dột nát hay 1 cộng trường đầy bụi bặm...., cũng đều có cái hay riêng á.

Chúc các chị em có được những shot hình như ý nhé. À năm nay đang thịnh hành làm album cưới kiểu photobook á!:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoanghac
    Đang tải...

2. hazelpham

hazelpham Thành viên tập sự

Ðề: Kinh nghiệm trang điểm & chọn trang phục khi chụp hình cưới

Cảm ơn chị, kinh nghiệm của chị hữu ích quá, chị có thể chia sẻ cho mọi người album cưới của chị không?

3. hoanghac

hoanghac Thành viên tập sự

Hihi tks e, hình chị cũng thường thôi mà có gì đâu mà khoe, chia sẻ kn với mọi người vậy thui :D

4. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Kinh nghiệm của em và nhiều người là ĐỪNG CẦU KỲ QUÁ
    ĐỪNG ĐÒI HỎI CAO QUÁ

5. meoluoi118

meoluoi118 Tất cả các loại ômai mứt

Mất nhiều tiền chụp ảnh cưới rùi sau có mấy khi xem đâu, hic

6. hoamaino

hoamaino Thành viên tập sự

Lúc trước em chụp freelancer, về phục trang thì em tự mua và concept thì cả 2 vc cùng bên chụp đưa ra ý kiến, rồi tùy tình huống mà xử lý, em hướng tới phong cách chụp tự nhiên cũng có, cổ điển cũng có, sang trọng cũng có tuốt, về phần make up thì không quá đậm, lên hình khá ok, địa điểm chụp thì em chọn bảo tàng Q1 và khu Q7, trong thành phố vừa đỡ tốn phí và mất công đi. Bộ hình không pờ rồ lắm nhưng đơn giản là em thích nó, bạn bè thì khen cô dâu xinh, vậy là đủ rồi, hihi

7. thoax

thoax Bắt đầu nổi tiếng

Mà còn tiết kiệm nữa nhỉ :D

8. mayholovely

mayholovely Banned

Cho em hỏi tí là mình nên mặc sore, áo dài, hay 1 loại áo nào khác để chụp hình hả các chị?
    Nhỏ bạn em thì rất mê thời trang, thích cái gì lạ lạ, mà bố mẹ 2 bên nhà cũng khuyên là nó nên chụp bộ áo dài nữa :( Chụp hình thì em nghĩ nó không ngại đâu, nhưng không lẽ có bao nhiêu bộ áo cưới đều lôi ra chụp hình, chắc CR chạy luôn quá :D
    Như bộ hình em tìm được ở trên là có đủ các loại váy cưới luôn á. Các chị nghĩ thế nào ạ?

Sửa lần cuối: 8/10/2012
  9. thamlongcuu

thamlongcuu Thành viên tích cực

theo mình thì chỉ cần chụp vài kiểu thôi , chứ chẳng nên chụp nhiều làm gì cả

10. newstar_85

newstar_85 Thành viên rất tích cực

Kinh nghiệm của em chả có mấy, chỉ có mấy cái tự mềnh rút ra thôi ah.
    Hôm đi chụp ngoài trời, mình chỉ bảo trang điểm nhẹ thôi, cho nó tự nhiên, không lên hình chả nhận ra mình :D
    Thứ 2 là đứa em chơi thân nó làm ở hiệu, lại chụp choẹt luôn nên rất tự nhiên vì quen nhau hết, rẻ hơn nữa chứ :)
    Tiếp đến là chọn váy, em chỉ đơn giản chọn 1 cái váy truyền thống, 1 áo dài với 1 váy ngắn phong cách, đỡ thay đổi nhiều vì đi chụp mệt lắm ah :D
    Địa điểm chụp cũng quan trọng, cơ mà cái chính là kéo theo mấy đứa em hay bạn thân đi cùng, cười tít mà không gượng gạo ;) (lại có người giữ đồ giúp mềnh, he he)
    Còn rì không nhỉ, ah quan trọng là hum trước cô dâu phải ngủ đủ giấc, không thức khuya và dưỡng ẩm da tốt để lên hình cho đẹp, hì hì.
    ah, còn 1 điều nữa, nên chụp in ít thôi, chụp lúc mình tự nhiên không để ý (chụp trộm í ;) sẽ đẹp hơn đấy ah :D

Sửa lần cuối: 9/10/2012
  11. mongmanh1919

mongmanh1919 Thành viên chính thức

Mình khá đồng ý với bạn chủ top. :D Trước cũng chỉ tình cơ được nguoif bạn giới thiệu điểm thuê dịch vụ trọn gói chụp ảnh bên 17 Đại Cồ Việt
    . May thay mình cũng chỉ lựa 1 váy trắng+ 2 váy màu khác biệt+ make up cũng kiểu nhẹ nhàng HQ. Nói chung là ưng thiệt là ưng