Cần giúp: - Các Mẹ Giúp Em Với, Bé Nhà Em Bị Táo Bón Đến Nỗi Không Dám Đi Ngoài Ạ!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi huongvcbphan, 6/1/2017.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. bayencuong

bayencuong Thành viên chính thức

Thử cho con ăn chuối nhé, chuối tiêu cũng tốt cho tiêu hóa, mẹ nó chịu khó cho con uống nhiều nước nữa, mùa lạnh trẻ lại càng lười uống nước

Đang tải...

2. thanhtam1

thanhtam1 Thành viên tích cực

Nhà em có cách chữa táo bón rất hay, cho con ăn quả bơ ạ
    Bơ là loại quả đứng đầu về hàm lượng chất xơ, rất tốt cho trẻ bị táo bón. Không chỉ tốt mà bơ cũng là một loại quả dễ chế biến. Mẹ chỉ cần dùng thìa dầm nhuyễn phần thịt bơ. Tiếp đến, cho vào bơ nhuyễn một vài hạt muối, trộn đều lên cho muối tan ra rồi cho bé thưởng thức.

3. thutrangdhd

thutrangdhd Bắt đầu tích cực

Không biết con chủ top được mấy tháng tuổi rồi? Con tớ bị táo bón kinh niên từ năm 2 tuổi, đi khám bs rồi uống thuốc nhuận tràng nhưng hết thuốc đâu lại vào đó. Tớ cũng từng cắt thuốc đông y cho uống, có vẻ người cháu mát hơn nhưng sau 1 thgian ngừng thuốc lại vẫn bị.
    Kinh nghiệm của tớ trong giai đoạn cấp tính thế này, mn nên làm như sau:
    1. Uống thuốc bổ sung chất xơ, con tớ hay dùng loại inovati. Chỉ khoảng 1-2 ngày là đi được thôi, sau khi đi được rồi mn vẫn nên dùng liên tục trong khoảng nửa tháng cho phân bình thường. Thuốc này là chất xơ, không hấp thu vào máu nên gần như không có tác dụng phụ đâu. Tớ đã search các laoij thì đây là loại mà theo tớ là an toàn nhất
    2. Thay sữa cho cháu, nên chọn sữa có chất xơ. Sữa hãng gì cũng được nhưng mua thì mn để ý hàm lượng chất xơ, nên chọn loại có hàm lượng cao cao 1 tý vì con mình cơ địa táo bón mà. Với 2 đứa nhà tớ dùng cả sữa hộp và sữa tươi thì tớ chọn: sữa bột dùng aptamil Đức, sữa hộp uống liền thì tớ dùng super Susu của vinamil
    3. Về men tiêu hóa (loại probiotic)- các mẹ để ý men tiêu hóa có 2 loại nhé: 1 là probiotic- vk có lợi, 2 là loại men tiêu hóa thức ăn vd amylase...: Dùng probiotic thực sự tốt cho đường ruột và hệ miễn dịch nhưng với con tớ bị táo bón mà chỉ dùng đơn độc probiotic thôi thì lại càng táo. Con nhà tớ dùng phối hợp probiotic với chất xơ thì ok
    4. Ăn nhiều rau: Nói chung với táo bón thì cần tăng chất xơ - ai cũng biết điều ấy. Nhưng với trẻ con nó không ăn được nhiều rau như người lớn đâu, mà cho quá nhiều rau vào cháo thì cũng không ăn được. Tớ không ép được con ăn nhiều rau nên bện pháp số 4 này với tớ bị thất bại
    Con tớ giờ 6,5 tuổi, cháu ăn uống bình thường, hàng ngày tớ bx 1-2 hộp sữa chua, và 1-2 hộp super Susu. Với chế độ ăn này không bị táo bón nữa. Mn cứ thử cho con mình, có gì cứ pm tớ, tớ biết gì sẽ chỉ cho

4. chilamo

chilamo Thành viên sắp chính thức

Thanh long mà cũng có tác dụng chữa táo bón hả bạn? Bé con nhà mình mấy hôm nay cũng đang thấy biểu hiện bị táo bón, đi vệ sinh lâu mà không ra nổi, mặt mũi đỏ tía tai, nhìn thương quá

5. blabala

blabala Thành viên chính thức

Em mới đọc thông tin này mà lo quá các mẹ ơi
    Đạm động vật (trong thịt, cá, trứng, sữa bò...) tuy nhiều acid amin thiết yếu nhưng lại không thuần nhất mà thường ở dưới dạng liên hợp như Nucleoprotein (là hợp chất của một hoặc vài phân tử protid với các acid nucleic), Lipoprotein (là phức hợp của protid với chất béo như phospholipid, cholesterol...). Trong quá trình chuyển hóa, chúng sẽ tạo ra các sản phẩm độc hại cho cơ thể như urê, acid uric, nitric, nitrat, cholesterol... Vô vàn hệ lụy cho bé yêu như BÉO PHÌ, ỐM VẶT, DẬY THÌ SỚM, RỐI LOẠN TIÊU HÓA...
    Mà mình cho con uống sữa thì toàn là sữa từ động vật phải không ạ

bimaca thích bài này.
  6. mexuanxit

mexuanxit Thành viên chính thức

Nhắc đến trị táo bón ở trẻ nhỏ, không thể không nhắc tới phương thuốc công hiệu số 1: Mật ong. Mật ong có tính nóng, khi bôi hậu môn bé sẽ giúp kích thích co thắt các vòng cơ hậu môn, giúp bé đẩy phân dễ dàng.
    Mẹ có thể lấy một ít mật ong rừng, bôi vào đầu que bông mềm hoặc cọng hành nhỏ rửa sạch hay cọng rau mồng tơi rồi ngoáy hậu môn bé sâu khoảng 1cm và cả phía bên ngoài. Chỉ sau 5-10 phút, trẻ sẽ đi tiêu dễ dàng.

7. muadongcuaanh

muadongcuaanh Thành viên chính thức

Nghe các mẹ nói tới sữa đậu nành công thức Vegemil, mẹ nào dùng rồi cho em hỏi, cái này mình cho con uống thay sữa công thức bình thường được không ạ?

memitbop thích bài này.
  8. memitbop

memitbop Bắt đầu tích cực

Vegemil là sữa đậu nành công thức đã được bổ sung vi chất dinh dưỡng (DHA, Taurine, Sắt, Kẽm, Folic,..) phù hợp với từng giai đoạn phát triển của trẻ. Vì thế Vegemil hoàn toàn có thể thay thế sữa bột/sữa tươi bé đang uống hàng ngày nha nàng ơi

huynhbangbimaca thích.
  9. chimsedibo

chimsedibo Thành viên tích cực

Các mẹ có con bị táo bón thử dùng bột sắn nhé
    Bột sắn có tính mát, sẽ giúp bé thanh nhiệt, hết nóng trong và đi tiêu dễ dàng. Với trẻ đã ăn dặm, mẹ có thể quấy ít bột sắn vào cùng cháo của bé hoặc trộn quấy bột sắn, vừng đen cho trẻ ăn vài thìa sẽ có hiệu quả không ngờ.

mechubecon3112 thích bài này.
  10. mechubecon3112

mechubecon3112 Thành viên tích cực

Bột sắn cũng hay nhỉ, mình cũng thấy bảo bột sắn mát nhưng với trẻ con thì quấy lên rồi cho ít đường vào dễ ăn hơn

11. bimaca

bimaca Thành viên tích cực

Giờ mình cho con uống sữa tươi và sữa công thức đều từ bò với dê còn gì nữa mẹ nó. Mình thấy các mẹ cần cho bé cần thực hiện chế độ ăn cân đối giữa Đạm động vật và Đạm thực vật nhằm hạn chế việc sinh ra các yếu tố bất lợi cho sức khỏe

12. memitbop

Đúng đó các mẹ, trước đây, nhiều tài liệu cho rằng lượng protid động vật nên chiếm 50-60% nhưng gần đây, các nhà khoa học cho rằng đối với người trưởng thành, tỷ lệ thích hợp là 25-30%, ở trẻ em là 50-70% thôi nhé

13. mebebinbi

mebebinbi Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, con mà bị táo bón thì cũng có thể dùng cách xoa bụng cho con nhé. Massage vùng bụng là một cách hiệu quả để giảm và phòng ngừa táo bón. Phương pháp này có thể thực hiện khi bé mặc quần áo, nhưng hiệu quả hơn nếu để bé cởi trần. Mẹ phải đợi tối thiểu là một giờ sau khi trẻ ăn mới massage cho bé nhé. Khi thực hiện, đặt bé nằm ngửa với bàn chân hướng sát về phía mẹ. Mẹ dùng phần cổ tay bên phải áp sát vào phần cơ bụng của trẻ.

haphuongut thích bài này.
  14. haphuongut

haphuongut Thành viên chính thức

Em cũng thử vài lần rồi mà cũng không ăn thua chị ạ, bé nhà em chắc nóng từ trong, em muốn khắc phục triệt để chứ không chỉ là giải pháp tức thời, :(

15. huynhbang

huynhbang Bắt đầu tích cực

Muốn mua Vegemil này thì mua ở đâu ạ?

memitbop thích bài này.
  16. memitbop

Mình hay mua ở Shop Mẹ An tâm. Địa chỉ: 29 ngõ 183 Hoàng Văn Thái, Thanh Xuân, Hà Nội nè

17. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Bé bị táo bón là do khẩu phần ăn, bạn xem lại có cho con ăn quá nhiều chất dinh dưỡng và ít rau không. Không phải bé bị táo cho ăn rau mà có thể hết được ngay, mà phải là cả quá trình ăn uống lâu dài nữa. Mình thấy các mẹ hay chữa bằng cách bơm chút mật ong vào đít bé, bé sẽ đi được. Sau đó khi nấu bột, cháo thì cho khoai lang nhuyễn nấu cùng, có thể nấu cả bằng nước luộc rau khoai lang luôn. Nếu như vậy rồi bé vẫn không điđược thì chắc phải dùngthuốc hỗ trợ vậy. Chúc bé sớm ổn định tiêu hóa nha.

18. August88

August88 Thành viên rất tích cực

khổ thân bé, mẹ nó thay đổi liên tục cho con ăn chuối, bơ, khaoi lang, rau mùng tơi, rau đay, ngũ cốc và hạt chia nữa. Nếu khó quá thì ngoài hiệu thuốc có chất sơ tổng hợp dạng cốm đó, mua về cho bé ăn bổ sung vậy.

19. ducphamphotographer

ducphamphotographer Chụp ảnh cưới, chụp ảnh kỷ yếu đẹp tại Hà Nội

Tốt nhất đi khám. Ra bệnh viện là có thuốc mang về, sẽ tốt hơn là ngồi đấy và chờ ng khác cho lời khuyến.

20. bahung11

bahung11 Thành viên tích cực

Ăn canh lá rau khoai lang và ăn quả đu đù chín rất hiệu quả

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.