Tư Vấn Bác Sĩ Nội Trú Nhi Khoa_những Vấn Đề Khác

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi jadecloudshop, 26/9/2016.

1. huonghuong9237

huonghuong9237 Thành viên tập sự

Chào bác sĩ. Cho e hỏi là bé nhà e 10 tháng tuổi tháng trước e thấy bé nhà e nổi 2 cục hạch ở sau gáy chỗ có tóc. Hôm bé bị viêm họng có chở bé đi khám và hỏi bác sĩ họ nói là không sao nhưng e thấy cũng lo vì mọc cũng lâu rồi mà k thấy mất. Cho e hỏi hạch như vậy có sao k ah. E cảm ơn.

Đang tải...

2. DR.PHƯỢNG

DR.PHƯỢNG Thành viên chính thức

xin chào chị

tôi là Bs Phượng. về cơ bản thì xung quanh gáy, góc hàm, cổ tồn tại nhiều mạch, hạch bạch huyết.

trong một số trường hợp viêm, tổn thương vùng họng, da có thể nổi hạch và hạch đó tồn tại khá lâu

tuy nhiên, nếu chỉ nổi cục nhỏ nhỏ < 0.5cm, di động, không đau (khả năng là hạch) thì không cần xử lý gì đặc biệt mà nên theo dõi thêm chị nhé

nếu còn thắc mắc nữa chị có thể liên lạc trực tiếp với BS tư vấn nhé phuonghmu@gmail.com

3. thachsungvp

thachsungvp Thành viên đạt chuẩn

Chào bác sĩ em có câu hỏi này muốn tham khảo ý kiến bác sĩ ạ
    Bé nhà em được 13 tháng 20 ngày nặng 9kg như vậy có bị coi là suy dinh dưỡng không?
    Em đang định mua sữa bột kidtalent để cho bé tăng cân vì thấy mọi người mách sữa này được viện dinh dưỡng khuyên dùng cho trẻ lười ăn và chậm tăng cân. Em đang phân vân không biết có nên dùng hay không mong bác sĩ cho lời khuyên với ạ, em xin cảm ơn bác sĩ rất nhiều.

4. DR.PHƯỢNG

xin chào chị
    để trả lời cân năng có đạt chuẩn hay không thì ba mẹ có thể theo dõi biểu đồ tăng trưởng của bộ y tế rành cho trẻ. vì tôi không biết bé nhà mình là trẻ trai hay gáy nên post cả 2 giới để chị tiện theo dõi
    còn về sữa thì trên thị trường có rất nhiều loại của nhiều hãng, có một số loại có thể dùng cho nhiều bé được, có một số loại chỉ rành riêng cho một số bé có cấn đề đặc biệt, nên cũng khó tư vấn chỉ có ít thông tin như thế này
    chị có tư vấn tại viện Nhi trung ương, hoặc viện dinh dưỡng đều được
    nếu còn vân đề quan tâm xin chị gửi mail qua cho tôi: phuonghmu@gmail.com
    thanks chị

Attached Files:

jadecloudshop thích bài này.
  5. Cu khiem

Cu khiem Thành viên tập sự

e chao bac si
    be nha e sinh ra bi di tat o tai, la ko co vanh tai ak
    bsi tu van giup e voi ak

6. DR.PHƯỢNG

có thẻ cháu bé nằm trong hội chưng hemifacial microsomia (chị có thể tra trên mạng)
    chị chụp ảnh cháu bé rùi gửi qua mail cho tôi nhé
    phuonghmu@gmail.com

7. thuyluoj

thuyluoj Thành viên chính thức

Bác sĩ cho em hỏi bé nhà em là bé gái được 5 tháng mà cân nặng có 6kg liệu có gầy quá không ạ. Lúc mới sinh cháu được 3,7kg
    Vấn đề thứ 2 về giấc ngủ của bé. Bé nhà em buổi tối đi ngủ rất hay trằn trọc(21h là bé ngủ). Khi bé đi vào giấc ngủ được khoảng 15-30ph bé lại họ hẹ rồi em cho bé bú 1 lúc bé mới ngủ tiếp nhưng cũng được 1 lúc bé lại họ hẹ va kêu em vỗ vỗ mà bé không ngủ tiếp phải cho bú mới im và ngủ ạ. Bé cứ vậy 5-6 lần mới ngủ say. Rồi tầm sáng 3-4h sáng bé lại họ hẹ mấy lần mỗi lần như vậy phải cho bú mới im ạ. Có những lúc bé đang ngủ đootj nhiên kêu to khóc xong rồi lại im. Không biết tình trạng như vậy là bé bị sao ạ mobg bác sĩ giúp đỡ

8. Nhâṭ Minh

Nhâṭ Minh Thành viên tập sự

Bać sĩ cho em hỏi, bé nhà em 4 thang nặng 6,6kg. Luć sinh bé 3,5kg. Từ tháng thứ ba bé chỉ bú mẹ lúc lơ mơ ngủ, thưć thì chỉ nhai mut́ vaì caí rồi dưt́ ra. Bé bú rât́ it́, mỗi lần lơ mơ ngủ cũng chỉ bú đươc̣ khoảng 10phut. Em lo bé bú như vâỵ vẫn đoí nênluć thưć em cố đut́ sữa bằng thìa thi bé khoć và oí hêt́. Bé luć nào cũng bị đâỳ bung̣̣̣, bung̣ rât́ to, em vỗ thì có tiếng binh binh. Khi bé nuôt́ sữa thì dạ dày có tiếng ung̀ uc̣. Không biêt́ có phaỉ vì thế khiến bé khó chiụ nên bé chỉ bú luć ngủ hay không. Bung̣ bé như vâỵ nhưng bé không khó chiụ, luc thưć bé vẫn chơi rât́ ngoan. Vâỵ bać sĩ cho em hoỉ bung̣ bé như vâỵ là bị gi ạ?

9. westman shoes

westman shoes Bắt đầu nổi tiếng

chào bác sỹ!
    Bé nhà em được 5 tuổi, 1 khuỷu tay, đầu gối chân cứ bị sần sần ntn rồi lan xuống vùng da dưới. Xin hỏi bác sỹ cháu bị làm sao? Điều trị ntn ạ?

DR.PHƯỢNG thích bài này.
  10. DR.PHƯỢNG

11. westman shoes

các khuỷu tay chân cứ sần sần tại các lỗ chân lông, như kiểu mụn con con thui bác ạ!

12. DR.PHƯỢNG

theo tôi thì cháu bé có thể bị viêm lỗ chân lông! chị có thể cho cháu bé qua phòng khám da liễu của bệnh viện Nhi TW hoặc viện Da liễu trung ương khám để khẳng định chẩn đoán, điều trị cho bé sớm

13. westman shoes

vâng ạ! e cảm ơn bác sỹ. Em sẽ cho cháu đi khám ngay.

14. f-kids

f-kids Thành viên chính thức

Bác sĩ ơi, bé nhà em được 8 tháng, gần đây bé lên 1 nốt màu tím như bị ngã và cứng như mụn nhân của người lớn ở má. Ban đầu em tưởng là mụn nhưng nên cứ ấn vào đó, thấy lâu mà nốt đó không lặn cũng ko to, chỉ thấy có tím hơn. Không biết bé có sao không?