Tâm sự Yêu Xa Bị Phản Đối

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi huyenthan941, 18/1/2017.

1. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

lấy chồng xa vất vả lắm bạn ơi, ốm đau hay lễ tết k có bố mẹ ở cạnh tủi thân lắm, mình đây có 20km mà đêm 30 vẫn thút thít khóc nhớ nhà, chồng gọi về chúc tết bố mẹ mà mình chỉ dám nói vài câu sợ nói nữa khóc ra đấy. Nhưng đc cái chồng mình tâm lý tuần nào vk ck mình cũng về chơi với bố mẹ với ngủ ở nhà tối thứ 7, tết năm ngoái chiều m1 đã khăn gói về quê rồi nên cũng đỡ.
    Năm vừa rồi bố mình bị ốm nằm ở bạch mai nghĩ mà xót quá, có hai ông bà chăm nhau thôi, vk ck mình bận đi làm, may là mình đi làm qua bạch mai nên sáng ra mẹ chồng nấu ăn cho mình mang lên để bme ăn trưa luôn, chiều đi làm về mang đồ về rửa, mang quần áo về giặt mà chơi vs bme tới gần 7h mới về.

Đang tải...

2. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

tình yêu và gia đình nó khác nhau lắm

3. tuantaiquyen

tuantaiquyen Thành viên rất ngoan

Cũng tùy trường hợp thôi b ạ :D mình cũng lấy ck xa nhưng còn sướng hơn hồi còn gái :p chồng thì chiều lại quan tâm. Thi thoảng mới về quê nên bố mẹ chồng rất quý và thương yêu. Quan trọng là tính cách ny b có đáng để bạn hết lòng không thôi :D

4. thoaxinh247

thoaxinh247 Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng đang ở thế bị ép lên ép xuống là về quê. Nhưng hok phải vì yêu xa hay gần mà chưa có người iêu ấy :)) Nhưng do cv mình lương thấp, lương chỉ đủ tiền nhà :( nên bố mẹ sót con bắt về. Mình thì quyết liệt không về, ngày nào ông bà cũng gọi facetime xong nói còn làm căng tới mức là "m không về bố vs mẹ ra lôi về" - Mình bảo bố mẹ bắt con về là con bỏ đi hẳn không về đâu =))), ngày nào cũng đối đầu là con không về và khóc như mưa như gió ấy. Cuối cùng thì bố mẹ xũng xuôi hơn và đỡ ép rồi. Giờ chỉ bảo hay là hết tết xong thì về nhé, mình vẫn bảo không về :D Cứ phải làm căng lên thì bố mẹ mới cho tự lập được :D

5. hongthem_92

hongthem_92 Tám thơm Hải Hậu

Về nhà mà xin được một công việc ổn định thì về cũng được mà, đâu phải về quê là k tự lập đâu. Bme mình cũng suốt ngày bắt về quê, bảo làm công nhân lương cũng 4, 5 triệu, ngoài HN làm cũng = đấy còn tiền nhà, tiền ăn. Cơ mà mình chả về, về làm công nhân thì đường cùng mình mới về. :D Bme mình thường ca cẩm bà chị nhà bác là đi học xong đi lấy ck, cái bằng đại học vứt không, xí tiền nên mình có cớ nói lại là cho con đi ăn học xong giờ lại bắt về làm công nhân. =))

6. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

theo như mình thấy, lấy được ck gần là tốt nhất, nhất là nhà lại chỉ có con gái như nhà bạn, lấy ck xa đủ cái thiệt thòi, đấy ra kinh nghiệm của những người đi trước bạn ạ. Nhà mình cũng chỉ có 2 chị em gái, em lấy xa hơn mình, cũng cùng tỉnh nhưng 5-60km, lúc muốn về bố mẹ cũng ko phải lúc nào cũng về ngay được, rồi lúc bố mẹ ốm đau, rồi nhiều thứ lắm, nếu lấy dc gần thì còn gì bằng nữa, như mình đến tết còn tranh thủ nhanh chóng sang với bố mẹ chứ như em gái mình có muốn sang cũng phải đến mùng 2, đấy là cũng ko phải xa lắm đấy, còn xa nữa thì nhiều lúc có muốn về với bố mẹ cũng ko về dc!

7. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Mn nói rất chuẩn. Giờ mình cũng đang ước giá mà lấy ck gần để có thể dễ dàng sang nhà bố mẹ dịp lễ tết.

Jimmy Susu thích bài này.
  8. Huyền Jikky

Huyền Jikky Thành viên tích cực

thế thì bạn cứ bất chấp đi ạ

9. thoaxinh247

thoaxinh247 Thành viên đạt chuẩn

Ôi bố mẹ t cũng bảo về làm công nhân cũng được kìa. nhưng suy nghĩ của mỗi người khác nhau. Ai chẳng muốn được gần gđ nhưng còn tham vọng của mình nữa. Cần so sánh rằng về quê làm cn thì suốt đời chỉ có không ngóc lên được, quanh đi quẩn lại cũng chỉ gặp những người công nhân như thế. Chẳng có cái gì để học tập và phấn đấu đạt được cái tham vọng của mình cả. Môi trường và cuộc sống 2 nơi khác nhau mà. Bần cùng lắm thì có khi t thay đổi suy nghĩ :((

hongthem_92 thích bài này.
  10. quoctiepkt

quoctiepkt Thành viên tập sự

Lúc đầu yêu cái gì cũng tốt hết, nhưng về sau thì lại khác

11. huyentelecom

huyentelecom Thành viên tốt bụng

Nếu tình cảm đủ lớn thì người nam người bắc vẫn cưới ầm ầm, nói gì 1-2 trăm km. Còn nếu cảm thấy chưa tin tưởng vào tình yêu thì chia tay sớm đỡ khổ :(

12. mebebong_act

mebebong_act Bắt đầu tích cực

m thì cũng chưa trải qua nên cũng k rõ cho lắm. Nhưng những người từng trải nói, yêu ai thì yêu đến lúc xác định cưới thì lấy người ở gần cho đỡ khổ. Cứ như chị, như gì,...lấy ck xa giờ thấy tủi lắm, nếu được chọn lại thì dù có khổ cũng lấy ck gần thế có chết k chứ.

13. sonnguyenht

sonnguyenht Thành viên sắp chính thức

Lấy chồng xa mà không dư dả gì thì khổ lắm. bạn mình có mấy đứa lấy xa lại lấy sớm thấy cũng tủi thân. Còn tất nhiên không ai giống ai. Bạn nên nghĩ rộng ra

14. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

bố mẹ là người có con mắt nhìn người, hơn ai hết, yêu xa nhưng lấy gần thôi cho đỡ khổ he he

15. kem chanh

kem chanh Thành viên kỳ cựu

Lấy chồng xa thiệt thòi đủ đường, đây là điều ai cũng phải công nhận. Mình không hối hận về quyết định của mình, nhưng nếu được lựa chọn lại, có lẽ mình sẽ không chấp nhận làm dâu xa nữa.

Mình lấy chồng xa, 2 nhà cách nhau đến hơn 500 cây số cơ. Mới cưới, cuộc sống vợ chồng son thì không có gì phải lo lắng, nghĩ ngợi. Nhưng lúc sinh đẻ mới thấy thấm và tủi thân ghê gớm. Mình sinh xong sau 3 ngày bà ngoại mới về thăm được, vì bà vẫn đi làm, chưa về hưu. Xuống với con gái và cháu được đúng 1 tuần lại tất tả về để đi làm. Mặc dù nhà nội vẫn quan tâm, chăm sóc, nhưng dù sao mình cũng không thể thoải mái như ở nhà ngoại được.

Đến 2 năm mình chưa được về nhà thăm bố mẹ vì con nhỏ, vì công việc..... Năm nay được bố mẹ chồng cho về quê ăn tết mà mừng rơi nước mắt.

Nhà mình 2 vợ chồng đều làm trên HN nên phải nhờ ông bà nội lên trông cháu. Có những lúc bận việc, bà không trông được mà chỉ ước có bà ngoại gần để mang sang nhờ bà. Đấy là còn chưa kể đến sự khác biệt về văn hóa vùng miền, khiến mình nhiều khi đã cố gắng hòa nhập nhưng vẫn cảm giác sao mà lạc lõng......

Nói chung nếu có cơ hội thì nên ở gần bố mẹ. Còn nếu vì tình yêu và duyên phận đến được với nhau thì cố sống cho hạnh phúc để không phải hối hận với quyết định của mình. Mình đã từng trải qua nên mình biết, lúc yêu thì mọi thứ đều màu hồng lắm. Nhưng lấy nhau rồi mới phát sinh nhiều thứ mà cả hai đều phải cố gắng dung hòa để giữ gìn hạnh phúc.

lacbuoccodon thích bài này.
  16. huonghaui

huonghaui Thành viên rất tích cực

Mình có 2 đứa con gái, sau này cũng hy vọng chúng nó lấy chồng gần như mẹ nó, chứ lấy xa thì coi như là mất con, hic! Bạn hãy nghĩ cho bố mẹ bạn nữa đi nhé, nhà toàn con gái, đứa nào cũng đi lấy chồng hết, đã thế còn lấy xa thì ông bà biết trông cậy vào ai, yêu thì nghĩ cái gì cũng vượt qua được nhưng sau này rồi mới thấm đấy!

17. lacbuoccodon

lacbuoccodon Thành viên kỳ cựu

Đúng vậy á, tuổi trẻ thường nghĩ cạn , k nghĩ đc cái sâu xa mà, chỉ có từng trải rồi mới thấy

18. amayzin

amayzin Hạnh phúc là khi được sẻ chia cùng mọi người

80Km thì cũng đâu có gì mà xa hả bạn đi xe tầm gần 2 tiếng thôi. Với cả sướng khổ do mình chọn lựa thôi

19. Phương halloween

Phương halloween Thành viên rất tích cực

mình khuyên đừng lấy ck xa bạn ah .có b nào cấp 3 hoặc mến mến cùng quê lấy, ch xa là vấn đề tài chính, tình cảm với bố mẹ đẻ ,mọi thứ đều khó khăn nnh ng lấy ck gần,
    Như mình này lúc rước râu thì là lấy ch gần,nh nhà ngoài đó chuẩn bị bán rồi ,về cách nhà để mình 280km. mình buốn lắm. Ngày kia là phải về vùng sâu vùng xa 280km xa bố mẹ để ăn tết rồi.
    Mình có cảm giác như người ta đang lừa mình ấy, buồn vô cùng ...

20. minhanh3i

minhanh3i Thành viên tích cực

Mình cũng lấy chồng cách nhà 60km thôi, nhưng mà mình cũng khuyên bạn đừng lấy chồng xa. lấy chồng xa tủi thân lắm, những lúc bố mẹ ốm, hay mình ốm chả ai chăm đâu, những lúc đó chỉ có khóc thôi. Nhà chồng tốt thì còn đỡ, chứ k tốt thì tội lắm bạn ak. Giờ mình mới lấy được 2 năm thôi, nhưng mình chỉ ước là mình lấy chồng ở quê với bố mẹ.