Kinh nghiệm: 7 Lý Do Người Việt Nên Thay Đổi Tư Duy Mua Nhà, Ở Nhà Thuê Còn Rẻ Hơn 1 Nửa

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi locean, 21/12/2016.

1. bunbun91

bunbun91 Bắt đầu tích cực

Vẫn biết là như thế. Nhưng không đâu bằng nhà mình. Và không gì cho bằng 1 nơi yên ổn.
    Ông bà chẳng có câu "an cư-lạc nghiệp" à. Dù sao, 1 đứa đang ở nhà thuê như em cũng vẫn muốn cố để mua nhà các mẹ ạ

Đang tải...

2. chuppy410

chuppy410 Thành viên chính thức

Mẹ nó không cần cố đâu, vay ngân hàng đê ! :)) cố dần dần

3. bunbun91

Nếu mua thì chắc sẽ phải vay thôi mn ạ. Chứ cố sao hết đc cả nhà

4. chuppy410

chuẩn quá, ngân hàng em cho vay lãi suất thấp đây! đảm bảo thấp nhất thị trường luôn!! Mẹ nó qua website phần chữ ký của em để tham khảo nhé :))

5. bunbun91

vâng ạ. em cảm ơn mn nhé. cũng ham nhà lắm vì thuê thế này mãi không biết sẽ sao

6. chuppy410

mn thuê nhà hết bao nhiêu tiền một tháng í? nếu có tí vốn thì cố gắng mua cái nhà, có nhà thì mới an tâm làm việc được! mà có thêm động lực mà cố gắng!

7. bunbun91

em thuê căn hộ ở dương nội, 3,5tr/tháng. 2 vợ chồng cũng đang tính thế ạ

8. chuppy410

3,5tr mà hai vợ chồng ở thế là cũng rẻ ấy chứ, có điều nếu làm trong thành phố thì hơi xa tí thôi! Cố lên mẹ nó nhé!

bunbun91 thích bài này.
  9. bunbun91

ở rồi ăn uống chi tiêu cũng hơi mệt ạ. Em đi làm cũng xa xa. hì hì. Em cảm ơn ạ.

10. thaorua2008

thaorua2008 Bắt đầu tích cực

Nếu mua nhà ở tỉnh 5-700tr thì ok, nhưng nếu mua nhà thành phố gọi là chỗ chui ra chui vào cũng ~ 2 tỷ. Nếu bạn vay 30% lãi suất 10% thì một tháng bạn tính xem bạn phải trả bao nhiêu lãi và gốc. Còn chỗ tiền 70% kia tính theo lãi suất tiền gửi cho 5.5%/ năm. THì tổng cộng bạn mất tiền lãi 30% của 2 tỷ là:

Cứ giả thiết là: trả 1.5 tỷ - gửi ngân hàng 5.5%/ năm: 1 tháng có khoảng 7 triệu tiền gửi lãi (đó là không biết làm gì mới tính vứt vào ngân hàng)

Số vay 500tr lãi suất 10%/ năm: tháng trả khoảng 4.2 triệu

Tổng: 10.2 triệu. Trong khi đó nhà giá 2 tỷ thì sao cho thuê được 5-6 triệu/ tháng?

Bài toàn đơn giản này mà mình vẫn chưa mua nhà, vẫn ở nhà thuê 5 triệu/ tháng. Còn lại để đầu óc rảnh rang làm việc và đầu tư học hành cho con cái

11. chuppy410

Nếu gửi tiết kiếm 1 năm mà 1,5 tỷ thì lãi suất 7,5%/ năm,
    Vay 500tr lãi suất chỉ có 9%/ năm
    Thuê nàh 5-6tr/ tháng
    Nhưng, sau 15 năm, bạn vẫn chưa có nhà, còn người ta sau 15 năm đã có nhà, mà vẫn thu được 5tr 6tr/tháng tiền nhà, và gặp trường hợp khó khăn thì có thể bán nhà đi với giá cao hơn nhiều so với lúc đấy!
    Người ta sẽ hơn bạn lúc về sau!

12. thaorua2008

thaorua2008 Bắt đầu tích cực

Sở hữu nhà hay thuê nhà là hai trường phái khác nhau, mình thì chỉ đánh giá trên khía cạnh thực tế của rút ra từ bản thân mình. Khi mình có 600tr mình nung nấu mua căn hộ 1.3 tỷ (đầu năm 2015). Đóng theo tiến độ, nếu lúc đó xuống tiền mình chỉ xuống được hơn 2 đợt, còn nợ hơn hai đợt, roi vào khoảng 23tr/m2 cả VAT.

Sau khi tính toán mình không dám mạo hiểm, đến nay khu nhà đó chuẩn bị bàn giao đưa vào sử dụng giao bán 19-20tr/m2. Mình không mua nhà, mình cũng không kinh doanh (đúng nghĩa làm công ăn lương, ngoài ra nhận làm thêm một số dự án). Đến nay, mình dư sức sở hữu 3 căn hộ như thời xuất phát điểm của nó (nếu mình dùng 600tr để đóng tiền mua, thì chắc chắn đến thời điểm này mình không thể có số tiền này, và không thể sở hữu 4 bánh như hiện nay, con mình không thể học trường tốt như hiện nay).

Mình vẫn ở nhà thuê, xe máy thì vẫn dùng cà tàng. Thấy ổn không vấn đề gì cả.

Còn bạn mình, nó mua nhà từ lúc nó có 200tr (đó là cả số tiền vay bạn bè mình cũng cho nó vay 40tr trong 3 năm không lãi) cuối năm 2016 nó mới trả, nó phải vay ngân hàng 700tr, từ năm 2013 đến giữa 2016 trả ngân hàng cả lãi gốc còn nợ hơn 300tr, nhưng bù lại lúc nào cũng phải lo lắng, nhất là thời điểm bị nợ lương, 3 năm nay không dám may một bộ quần áo, nhiều khi mình mua tặng nó. Con thì học trường công, đi làm thì xa tít tắp từ chỗ ở đến công ty 18km, ngày nào cũng đi đi về gần 40km chưa kể phát sinh. Mua nhà thì sáng sớm đi, tối đêm mới mò về.

Đến giữa năm nay nó bán nhà đi, tính ra một tháng mất hơn 5 tr tiền lãi, chưa kể trả gốc, trong khi đó căn nhà đó cho thuê chỉ được 3 triệu. Bán ra hòa vốn với thời điểm hiện tại và là lỗ tính theo lãi xuất vay và thuê nhà

Sau khi bán căn hộ đó, bạn mình nó đổi mua nhà đất, vay nợ mất 1 tỷ, lại bắt đầu công cuộc kéo cày trả nợ, vẫn đi xa bằng thế. Còn mình thuê cạnh công ty, 5 phút ra đến công ty, nắng mua chả ngại. So sánh mình và bạn mình thì mình thấy mình sướng hơn mà.

Hi, cuối năm AQ tý cho có động lực

Kinng thích bài này.
  13. rongnho_vn

rongnho_vn Thành viên chính thức

Mua đc cái nhà nhiều người phải vất vả dè xẻn, tiết kiệm, còng lưng trả nợ.... tuổi thanh xuân trôi vụt đi lúc nào k hay....... Tốt nhất là tùy sức. Cảm thấy vất vả quá thì tốt nhất về quê cũng là hay. Đầy quê sống thoải mái hơn phố .....

14. Kinng

Kinng Thành viên tập sự

Những đứa nắm được quy hoạch thì lại rất giầu có..... vì đó là cơ hội hiện nay

15. Kinng

Kinng Thành viên tập sự

Chưa chắc, nếu bạn có HK hà nội rồi thì chả sao cả

16. trinh_tri_ky

trinh_tri_ky Bắt đầu tích cực

mình cũng k tính mua nhà và nghĩ rất giống chủ top, chỉ khi nào mình có dư dả mới nghĩ tới chuyện mua nhà, thuê nhà nguyên căn sống cũng thoải mái