Kinh nghiệm: Bổ Sung Axit Folic Trước Khi Mang Thai Để Phòng Chống Dị Tật Thai

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi channy155, 27/1/2017.

1. channy155

channy155 Thành viên chính thức

Chào các chị em,
    Em mang thai bé ở Anh nên may mắn được hưởng dịch vụ y tế ở đây. Cụ thể, em có bà đỡ (midwife) riêng chăm sóc, mọi chi phí sinh nở đều free. Nhưng quan trọng nhất là được tiếp cận với các thông tin chính thống và chuẩn. Vì vậy, em lập topic này để chia sẻ với các chị em, mong mọi người đều có 1 thai kì khỏe mạnh như em ạ:)

Mỗi bài viết em sẽ dịch sơ và có kèm bản gốc bằng tiếng Anh (ảnh đính kèm) các mẹ nhé.

Phần 1: AXIT FOLIC - DINH DƯỠNG KHÔNG THỂ THIẾU CẦN BỔ SUNG TRƯỚC KHI MANG THAI

Theo như nghiên cứu của NHS, axit folic là chất vô cùng quan trọng cần bổ sung trước khi có quyết định mang thai. Bài viết ngắn sau đây sẽ lý giải tại sao người Anh thường uống Pregnacare Conception trước 3 tháng khi chuẩn bị mang bầu ạ.

Trong giai đoạn đầu tiên của thai kì, các vitamin thiết yếu cần bổ sung bao gồm có folic axit, vitamin D và vitamin C. Sau đây là nguyên nhân vì sao các vitamin này lại đóng vai trò quan trọng đối với phụ nữ mang thai:

FOLIC ACID
    [​IMG]Bổ sung 400mcg folic axit mỗi ngày cả TRƯỚC VÀ CHO ĐẾN tuần 12 của thai kì giúp ngăn ngừa NTD (Neural Tube Defect – bệnh khuyết tật ống thần kinh). Cụ thể, đây là bệnh trẻ sinh ra mang dị tật ở não bộ (brain) hoặc tủy sống (spinal cord). Bởi vì ống thần kinh lại được hình thành rất sớm chỉ trong 28 ngày đầu của thai kỳ, đây là giai đoạn chúng ta thường không nhận biết được mình đã có thai, nên chế độ dinh dưỡng cũng chưa được quan tâm đúng mức. Chính vì vậy mà việc bổ sung acid folic trong giai đoạn tiền thụ thai là vô cùng quan trọng.

[​IMG] Hiện nay tổ chức y tế thế giới khuyến cáo mọi phụ nữ ở độ tuổi sinh đẻ nên bổ sung 400 mcg acid folic mỗi ngày nhằm giảm thiểu nguy cơ dị tật ống thần kinh ở trẻ.

[​IMG]Cho dù bạn không bổ sung folic axit trước khi thụ thai, hãy bắt đầu uống axit folic ngay khi biết mình mang thai. Chúng tôi khuyên bạn nên duy trì uống folic axit đến tuần thứ 12 của thai kì. Folate, thể tự nhiên của axit folic có thể tìm thấy trong đậu, khoai tây, bông cải xanh, nước cam, giá đỗ, măng tây, đậu đen, rau chân vịt và rau cải xoăn. Phụ nữ mang thai cần ăn nhiều các loại thức ăn trên để bổ sung axit folic.

[​IMG]Tuy nhiên, rất khó có thể đảm bảo đủ hàm lượng folate chỉ nhờ tiêu thụ các thức ăn trên. Lý do là vì axit folic rất dễ bị phân hủy khi chế biến và đun nấu. Do vậy, bổ sung axit folic bằng việc sử dụng thêm vitamin, viên uống khi bạn muốn có bầu và trong giai đoạn đầu của thai kì là biện pháp được đông đảo các bà mẹ tại Anh tin dùng.

[​IMG]Hãy tới gặp bác sĩ nếu bạn đã từng mắc hội chứng NTD trong thai kì trước đó (hoặc nếu bạn đang sử dụng thuốc động kinh).

Thông tin rất quan trọng, các mẹ bị bệnh tiểu đường hoặc gia đình có tiểu sử bệnh khuyết tật ống thần kinh/ hoặc thai kì trước đó thai có vấn đề liên quan đến bênh này chú ý nhé:

THÔNG TIN THÊM:

Ống thần kinh (neural tube) là gì?
    Bình thường , hệ thần kinh trung ương chúng ta gồm bộ óc (brain) nằm trong xương sọ mình và cột tủy sống (spinal cord) nằm trong cột xương sống của mình. Lúc còn là bào thai trong bụng mẹ,được chừng ba tuần lể sau khi thụ tinh, hệ thần kinh sơ khởi bắt đầu thành hình dưới dạng một cái ống gọ i là ống thần kinh (neural tube) . Hai đầu ống trước và sau hở (neuropore) thông thương với nước đầu ối (amniotic fluid) của bào thai. Đến vài ngày sau thì hai đầu bít lại. Lúc này tuổi bào thai chỉ mới được 27 ngày, nhiều khi người mẹ cũng chưa biết mình cã có bầu.

Khuyết tật ống thần kinh (neural tube defects) là gì?

Nếu hai đầu ống thần kinh không bít lại đàng hoàng, hệ thần kinh đứa trẻ lúc chào đời sẽ không bình thường, sẽ mang những khuyết tật gọi chung là khuyết tật ống thần kinh.
    Nặng nhất là những trẻ sơ sinh sanh ra thiếu, không có não bộ gọi là anencephaly, những trẻ này ít khi sống sót. Những trường hợp khác bé có một kẽ hở trong lớp xương sọ và màng óc (meninges)bao bọc não bộ. Hoặc bé có kẽ hở trong xương bao bọc tủy sống (hở xương sống,spina bifida) làm tủy sống phình ra ngoài, hoặc gián đoạn . Trẻ sinh ra mang một cục bươu trên đầu gồm những phần của não bộ gọi là encephalocele. Bướu nằm trên đường cột sống, do màng óc(meninges) hoặc tủy sống (spinal cord) lòi ra, phình ra ngoài, gọi là meningocele hoặc meningomyelocele. Những trẻ này , nếu cứu sống được, sẽ bị liệt các chi , kèm theo những trục trặc ở nhiều bộ phận khác.

Phải làm gì nếu gia đình bạn có tiểu sử mắc bệnh khuyết tật ống thần kinh
    Một số phụ nữ có nguy cơ cao của việc bị ảnh hưởng bởi bệnh khiếm khuyết ống thần kinh khi mang thai, NHS khuyên các phụ nữ này nên dùng liều cao hơn 5 miligam (mg) axit folic mỗi ngày cho đến khi họ đang mang thai 12 tuần.

Phụ nữ có nguy cơ gồm:
    - Những phụ nữ bản thân (hoặc chồng) có bệnh khiếm khuyết ống thần kinh
    - Những phụ nữ đã có thai trước đó bị ảnh hưởng bởi một khiếm khuyết ống thần kinh
    - Lịch sử gia đình có các khuyết tật ống thần kinh
    - Những phụ nữ mắc bệnh tiểu đường

Nguồn: http://www.nhs.uk/Conditions/pregnan...-pregnant.aspx

Xem thêm các chủ đề tạo bởi channy155
    Đang tải...

2. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình cũng đang dự định sinh bé năm 2018 nên tầm tháng 6 mình sẽ thả.
    Nhưng vừa mua 1 hộp elevit về để cuối tháng 2 này sẽ uống trước để bổ sung axit folic và các vitamin cần thiết trước.

3. Dscenter

Dscenter Thành viên rất tích cực

Bài viết bổ ích.thanks

4. luuthu1203@gmail.com

luuthu1203@gmail.com Thành viên chính thức

Axit folic này bây giờ mới biết là có nhiều điều quan trọng thật đó ạ!

5. MaMa Cá Voi

MaMa Cá Voi Thành viên chính thức

Em bổ thêm thế này có gì các mẹ góp ý thêm
    400mcg là liều lượng tối thiểu
    Liều Thông thường 800 cho đến 1200
    Liều tối đã có thể đến 5000mcg ( Dùng trong các trường hợp có tiền sử thai nhi và do bác sỹ khuyên dùng)
    Axit folic Rất Quan Trọng trong quá trình hình thành tế bào (Tế bào thần kinh - tế bào máu - Tất cả các loại vvv )

Vì vậy nếu thiếu máu thì có thể uống thuốc sắt cho bà bầuaxit folic

Mẹ nào hỏi gì thêm thì zalo e trả lời cho O919 2O8 5O5

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Axit folic ngăn ngừa các vấn đề trong quá trình mang thai

Sửa lần cuối: 4/2/2017
  6. Mẹ SuSi 156

Mẹ SuSi 156 Thành viên chính thức

nên duy trì uống folic axit đến tuần thứ 12 của thai kì. Folate, thể tự nhiên của axit folic có thể tìm thấy trong đậu, khoai tây, bông cải xanh, nước cam, giá đỗ, măng tây, đậu đen, rau chân vịt và rau cải xoăn. Phụ nữ mang thai cần ăn nhiều các loại thức ăn trên để bổ sung axit folic.

7. LognelQ

LognelQ Thành viên rất tích cực

bổ ích quá, cảm ơn mẹ channy. Em cũng đang thả, mong con về.

channy155 thích bài này.
  8. quangcaopanda

quangcaopanda Bắt đầu tích cực

cho e hỏi là mình có thể tự mua axit folic về uống trước khi mang thai hay không ạ? hay là phải uống theo sự chỉ dẫn của bác sĩ mới được ạ?

9. haulis1995

haulis1995 Thành viên tích cực

thì ra là thế, em nghe thấy tên axit này nhiều mà chưa hiểu các mẹ khi mang thai tiêm n để làm gì

10. channy155

Chúc mẹ sớm có tin vui nhé:)

LognelQ thích bài này.
  11. channy155

Nên bổ sung bằng chế độ dinh dưỡng hoặc uống vitamin thôi em ạ. Tiêm liều cao chỉ áp dụng nếu gia đình có tiền sử béo phì, dị tật ống thần kinh thôi nhé. Còn lại thì hàm lượng 400 mcg là đủ rồi em.

12. channy155

Nếu nhà bạn có tiền sử dị tật ống thần kinh ( mình đã nhắc đến ở trên) thì cần đi gặp bác sĩ, không thì bạn có thể mua vitamin tự bổ sung 400mcg axit folic nhé.

Bên Anh tớ cũng tự ra cửa hàng mua, tớ dùng Pregnacare loại phổ biến nhất bên này, cả vợ và chồng cùng uống để bổ sung kẽm, sắt và axit folic cùng các vitamin khác.

13. LognelQ

mẹ Channy cho em hỏi. Bổ sung cái này thì em uống elevit có được ko ạ? Bên nhà em ko có tiền sử dị tật ống thần kinh.

14. channy155

Em không dành về thuốc của Úc nên cũng ko rõ ạ, cụ thể bên Anh thì bạn bè đồng nghiệp em ( cả người Anh và người Việt mình) đều theo lộ trình sau:

- Trước khi mang bầu thì 2 vợ chồng uống Pregnacare Conception His & Her để bổ sung axit folic và các dinh dưỡng khác như kẽm, sắt, Inositol, L-Arginine ... Họ recommend uống 3 tháng trước khi bầu nhưng mà em thấy hầu như ai cũng xong 1,2 hộp là có tin vui luôn rồi. Như em là uống hết có 1 hộp thì 2 vạch:D

Bonus thêm là em thấy mình chịu khó canh trứng cộng với bổ sung dinh dưỡng đầy đủ thì nhanh có tin vui về lắm ạ. Chỗ em cũng có mấy chị khó, rồi từng có tiền sử sảy nhưng mà cuối cùng đều đậu, năm nay vùng em ở có đến 4 chú gà con luôn hihi. Canh trứng thì em thấy dùng que thử giấy (em mua ở VN mang sang) chả chính xác gì cả hic, chắc em mua phải que đểu, thử chả bao giờ ra ngày nên em phải tự căn theo lịch. Mua que thử điện tử bên này tuy cho ra ngày chính xác nhưng lại hơi đắt nên em tiếc tiền không mua:)

- Sau đó 3 tháng đầu uống Pregnacare Original, vì giai đoạn đầu chưa cần bổ sung Omega 3 ngay.
    - 6 tháng tiếp theo các bạn chuyển sang Pregnacare Plus hoặc Max, cung cấp đủ canxi cho mẹ ( có bầu mẹ bị rút canxi nhiều lắm ạ) và Omega cho bé.

À lý do em nêu Pregnacare vì bên Anh họ phát thuốc này trong bệnh viện ạ ( tất nhiên chỉ phát 1 hộp bé cho tháng đầu), em mang thuốc đến gặp midwife họ cũng bảo thuốc này uống yên tâm.

Tất cả các giai đoạn thì thuốc của Anh hàm lượng đều 400mcg axit folic chị nhé. Theo như em biết thì ở Mỹ cũng recommend 400 mcg, một số nước khác lại recommend liều cao hơn. Nhưng theo em mình còn tiếp nhận axit folic từ chế độ ăn uống nữa chứ ko chỉ dựa vào thuốc.

Như Việt Nam thì ko có công trình nghiên cứu được công bố chính thức nên em cứ theo chuẩn nước ngoài thôi ạ.

Sửa lần cuối: 10/2/2017
    LognelQ thích bài này.
  15. LognelQ

Em cảm ơn mẹ Channy đã nhiệt tình giải đáp và cho em thông tin quá hữu ích. Sau bài viết đầu tiên của mẹ, thì em cũng đã tham khảo vài nơi xách tay Pregnacare, chắc có lẽ em cũng sẽ theo lộ trình của mẹ.
    Lần nữa em xin cảm ơn mẹ Channy, chúc mẹ và gia đình năm mới an lành, hạnh phúc, đặc biệt gà con của mẹ khỏe mạnh, ngoan ngoãn.

16. channy155

Em cũng chúc mẹ LognelQ sớm có tin vui nhé:)

17. Mẹ Bé Hoàng Gia

Mẹ Bé Hoàng Gia Thành viên chính thức

Acid folic là dạng hòa tan trong nước của vitamin B9 đây là một trong những vitamin cần thiết đối với sự phát triển toàn diện của bào thai, nhất là hệ thần kinh.

Sửa lần cuối: 14/2/2017
  18. phuonggle

phuonggle Thành viên sắp chính thức

bổ sung cũng tốt nhưng bác em bảo là phải uống theo chỉ dẫn của bác sỹ, chứ ko phải cứ uống theo mn là tốt đâu chị ạ.

19. channy155

Bài này em dịch theo tài liệu chính thức của Bộ y tế Anh chứ ko copy trên mạng nên thông tin em nghĩ có thể tin tưởng được, tất nhiên để chắc chắn mọi người nên tham khảo bác sĩ. Bên cạnh đó, bác sĩ cho lời khuyên nhưng thường ko có thời gian giải thích tại sao một số chất dinh dưỡng lại rất cần cho sự phát triển của bé. Ngoài ra, mình cũng nên tham khảo các tài liệu trên mạng để nắm được chất nào cần tránh ( ví dụ như vitamin A) để cân đối khẩu phần ăn cho hợp lý :)

20. LognelQ

Mẹ Channy ơi, như đoạn quote em quoted lại ở trên của mẹ, thì trước khi có bầu, 2 vợ chồng nên uống Pregnacare Conception His & Her để bổ sung mẹ nhỉ. Nó có phải là hộp pre-pregnacare ko mẹ? Em tìm hiểu để mua ở VN mà ra nhiều loại quá, huhu.
    Vợ chồng em đang canh để có bé mẹ ạ.