Chia sẻ : Vui buồn nghề giúp việc - thuê giúp việc

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi yeuthuong76, 13/12/2014.

Tags:
  1. memyduyen

memyduyen Thành viên tích cực

2. memyduyen

Mình cug làm được hai tháng cho nhà bà cô cho ăn cơm thiu thì nghỉ sau đó mình xin làm theo giờ nhung cung kg nhận làm nhiều vì nhận nhiều mệt lắm chỉ lam cho hai me con chị này bình quân làm ngày 4,5 tiếng thôi.mình cũng làm cho hai me con chị đươc 4 năm rồi

3. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Nói sai phải tội . Nhiều bạn có gv cứ nơm nớp lo sợ giúp việc bẫy chồng , cũng đàn bà với nhau nhưng luôn khắc khe với nhau . Có bạn còn tả giúp việc không bằng con thú : lở mồm long móng, xấu xấu lắm nhưng vẫn đòi trèo cao , muốn bẫy ông chủ và bạn của ông .
    Làm cho gia đình anh chị , Chị đi làm còn anh ở nhà và 2 con đi học
    Nhà có bàn thờ Phật và luôn bật Chú Đại Bi , mình nghe rồi mình thuộc luôn
    Bà có vẻ hợp chuyện với mình , mình thì lại có« duyên » nói chuyện với người già
    Đang ở trên lầu làm, thỉnh thoảng cũng nói chuyện với Anh , Anh hỏi thì mình trả lời vì cũng giữ kẽ
    Bà đang ngủ hay thức
    Dạ Bà đang thức ( Nói Xạo )
    Hôm khác
    Em trắng nhỉ , con gái Bắc trắng
    .......
    Bất ngờ Anh đụng vào nguời mình và nói mình chắc
    Hết hồn nhưng mình có cảm giác , có thể Anh có kinh nghiệm nên đánh trúng huyệt .
    Sợ nhưng vẫn trả lời để lấp đi sự lo lắng : Lao động chân tay nên thế
    Vội vàng xuống nhà và hỏi bà vài câu
    Ngay tối hôm đó , phòng con trai Anh xảy ra chuyện nhưng có lẽ Trời Phật còn thương nên con Anh không có trong phòng
    Có lẽ Anh nhận ra điều gì đó và Anh không thể đánh đổi con cái
    Chuyện không còn xảy ra
    Mỗi lần Anh đưa lương : Em cám ơn Anh Chị
    Những ngày sau khi đi làm , mình đều lẩm bẩm Chú Đại Bi theo tiếng trên bàn thờ , có thể nghe được tiếng mình
    Trời Phật thương , cô giúp việc cũ ghé thăm Bà khi ở quê lên và muốn đi làm lại , Họ làm cho gia đình vài năm rồi nên gia đình quyết giữ lại
    Anh cho mình nghỉ nhưng với lý do nhà có việc , thêm ít tiền xem như quà . Mừng thầm trong bụng

Hẹn cô giúp việc đi uống nước vì khi mình vào cô ấy cũng nói những yêu cầu riêng của gia đình để mình được thuận lợi
    Mình cám ơn Cô ấy đã ghé thăm Bà , cô ấy nói ngại nên không dám liên lạc với mình nhưng ngạc nhiên mình lại chủ động tìm cô ấy
    Không một ai biết , Bà và Chị cũng không biết
    Nếu đi xa hơn nữa chắc mình sẽ mang tiếng xấu vì người ta danh giá thế kia mà
    Thỉnh thoảng gặp Bà trong thang máy , Bà vẫn Mày Tao như trước và mình thì vẫn thế Kính Lão Đắc Thọ
    Mình tin,

4. yeuthuong76

Mình thì có thói quen ăn gì cũng phải coi ngày tháng sử dụng
    Bà Ngoại về nhà con chơi cũng mang theo ít quà cho mọi người , quà của bà rất qúi
    Bà : Tí nữa về mang về cho mấy đứa
    - Dạ con xin. Cám ơn bà
    Mang về nhà , định mang ra ăn
    Hết hạn sử dụng
    Suy nghĩ nhưng phải nói bà vì sẽ ảnh hưởng người tiếp theo
    Quà bà cho con hết hạn rồi , bà kiểm tra lại không cho nguời khác lại mang tiếng
    Không biết bà xử lý ra sao vì bà định biếu họ hàng người quen

Mẹ mang ra máy chai lotion ,
    Mẹ : Cô mang về dùng
    Bà : tụi nó mua ở bên mỹ mang về . Nói khi không có mẹ
    Cô : Bà xem có ai cần dùng không bà cho họ , con không dùng
    ( qúa date lâu lâu rồi )
    Không biết mẹ biết không , mình không biết số phận mấy chai đó nữa

Sửa lần cuối: 12/2/2017
  5. Ngohuong1029

Ngohuong1029 Thành viên tập sự

Mình may mắn gặp dc chị GV tốt, c ấy làm cho nhiều nhà nên 1 tuần làm nhà mình được 2 ngày, mỗi ngày 3 tiếng, cv là lau dọn nhà cửa. Mình trả 40k/h, có ng làm thay mình việc nhà cũng khoẻ cho bản thân, chứ đã làm việc cả ngày, về nhà còn con cái, lau dọn nhà cửa thì đuối ra luôn

yeuthuong76 thích bài này.
  6. yeuthuong76

Công bằng mà nói , nếu là mình , giả như thu nhập 10tr mình cũng không dám thuê người gv ở lại 4tr đâu ạ . Nhưng cần thiết thì mình thuê 40-50k / h thì được hoặc 2hx3ngày 1tr cũng Ok
    Mình cũng hiểu đặt vào vị trí các Bạn đi kiếm tiền không dễ nhưng công việc của mình mất cho mỗi nhà 2 - 3hr , đó là nhà không có con nít , có con nít thì phải dọn những việc vừa dọn xong lại , chúng đang ngồi chơi lau nhà gần như phải năn nỉ và dỗ ngọt chúng để chúng di chuyển . Rồi cũng là việc kiếm tiền nên mình phải luôn tay từ lúc đến tới khi về , đôi khi qúa giờ vì có những việc phát sinh .
    Nếu bạn không có gv. Bạn hay chồng bạn cũng phải làm , không thể quây quần bên gia đình nghỉ ngơi và đùa vui với nhau được
    Đối với một nguời làm cả ngày hay ở lại , việc dọn dẹp hay chính bạn làm cũng chỉ khoảng thời gian như mình đề cập và luôn tay , không thể nói rằng cả ngày những việc làm đó mà cũng không xong , vì khi bạn mệt bạn có quyền tạm dừng , bạn có thể để mai ...
    Rồi bạn ở nhà bạn phải cơm nước , dọn dẹp và chuẩn bị . Nhà có trẻ thì lại việc này việc kia...
    Mình thì làm theo giờ , lương theo tháng và trung bình 70k / h . Một phần do đáp ứng thời gian người cần , một phần do thu nhập nhỉnh hơn và cũng hạn chế sự bực mình của 2 bên nên mình vẫn thích hơn
    Và không thể nói gv theo giờ lương khủng vì nếu là bạn Bạn có cọ toilet hàng ngày không , hay thấy dơ mới làm
    Mình trung bình mỗi nhà 2 cái , 3 nhà tỉ lệ thuận
    Không hề than hay so sánh vì là điều đương nhiên , sự trao đổi lẫn nhau

Sửa lần cuối: 13/2/2017
  7. memyduyen

Bạn làm cho người nước ngoài mức lương theo giờ ổn quá nhỉ?mình lam 40k một giơ 3tiếng một buổi vừa nấu cơm rửa bát và dọn nha lam thừa mối buổi 20,30p là bình thường.lam đươc bốn năm rôi họ cũng quý mình nhưng năm đầu thưởng têt 1tr,năm 2 thưởng tết 1500k,năm 3,thưởng 2tr đên nâm thứ 4 cứ mong được thưởng một tháng lương nhưng kg ngờ chỉ thưởng bằng năm thứ 3thui.định xin nghỉ vì thay ngắn bó ngần đấy năm mà têt kg thưởng đươc tháng lương.nhà mình ở thành xuân HN định nghỉ nhận trông trẻ tại nhà nhưng có một mình sợ nhận 2,3 be kg kham nổi đươc cai nhà mình mơi mua nên gọn gàng và sạch sẽ nên chấc các mẹ đến gửi con sẽ thích

8. yeuthuong76

Mình Tết mỗi bạn lì xì cho mình tháng lương , có bạn mình chỉ mới làm từ T8 à . Nghĩ TẾT thì theo lịch nhà nước nhưng bạn vẫn trả đủ tháng , và bạn đưa trước 10ngày

Vui nhất là , bạn nói mình 27AL rồi nghỉ , hôm 23AL mình tới làm , không có bạn ở nhà nên mình vẫn làm như bình thường , một lúc sau bạn về , bạn « đuổi» mình về , nhưng ai lại bỏ về , Mình nói không sao , hôm nay nữa . Mùng 7 AL mới làm lại

Thực ra nguời nước ngoài họ không phải giàu đâu , có khi họ tính kỹ lắm , Họ ướm chừng việc 2h là không xê dịch được , Họ chẳng hứa chẳng gi nhưng cái nào ra cái đấy . Như thế lại thích bạn ạ

Mình cũng gặp vài con ma nhà họ HỨA rồi ...hi...bữa khác sẽ kể

9. memyduyen

Bạn thật may mắn quá chứ mình làm chị chủ bảo cô hiếu cứ như cô tấm ý nhưng những ngày lễ tết hiếm khi thưởng động viên cả

10. memyduyen

Con nhà chị chủ thì chỉ thích mình làm mẹ của bé thôi vì bé rất yêu mình,bé kg thích mẹ gội đều mà chỉ thích mình gội đầu cho thui

11. yeuthuong76

Hi..Mình «ghét» ai nói mình may mắn đấy , vì nó là một qúa trình và cố gắng, mình cũng có thể nhận 40K của nguời Việt mình bạn ạ , như gia đình Anh Chị trên mình nhận như thế , trả theo tháng nhưng ngày họ đi đâu không làm thì họ không tính , mình cũng OK
    Nhưng có gd , cũng vậy nhưng mình lại chạy mất dép

12. memyduyen

Mình kg có trình độ nên đành đi làm công việc này nhưng may mắn lại chồng mình làm ăn cũng được nên kg quá lo về kinh tế mình thì kiếm tiền tiêu nội chợ thôi còn các việc lớn như mua nhà hay nội thất chông lo hết

13. memyduyen

Uh có thể bạn biết ngoại ngữ và chăm chỉ làm việc tơ thì lg biết ngoại ngữ nhưng tớ cũng làm việc rất chăm chỉ nhưng

14. yeuthuong76

Đó đó. Mỗi người đều có phước có phần riêng bạn ạ , cứ đi làm dù ít dù nhiều bạn nha , chỉ cần phù hợp là ok rồi

15. memyduyen

Cảm ơn bạn động viên hehe

16. yeuthuong76

Đừng buồn nhé , biết đâu Tớ cũng mong được như Cậu thì sao
    Không nói không ai biết đâu mình cũng đang GATO với bạn đó

17. memyduyen

Mà mình kg dám nói với bạn bè của ck là mình đi làm giúp việc đâu bạn ạ

18. memyduyen

Con gái mình làm văn kể vê mẹ con cũng nói mẹ e làm giáo viên chứ kg dám nói mẹ đi làm giúp việc

19. memyduyen

Ảnh đại diện là ảnh của con gái lớn mình đó.bé lớn thi hiểu mẹ hơn và cũng thông cảm với công việc của mẹ con còn làm văn tả về công việc của mẹ chứ kg như bé nhỏ ban ạ

20. yeuthuong76

Mình rất hiểu vấn đề này , người Việt mình một số người cứ nói rằng coi trọng nghề này nhưng thực tế không vậy . Họ còn nói là nhịn gv như cơm sống . Mình thấy hoang đường lắm
    Mình thì không giống bạn nhưng mình kể bạn nghe
    - Hàng xóm đối diện căn hộ chủ nhà thỉnh thoảng thấy mình bế bé xuống sân : Sao lại quen được ông xã ( nguời nước ngoài ) ?
    Không không , em là GV » mấy lần sau họ tránh
    - Bế bé ra ngoài dạo , nguời ta hỏi chị sinh được mấy tháng - em osin mà - họ nghĩ mình nói vui
    - Đi với cô người Pháp , Họ nghĩ mình là mẹ , cô là Lai , kể với cô , cô bảo họ cũng hỏi cô vậy
    - Vào chung cư gửi xe , em bảo vệ nghĩ mình là HQ vì mình hay dùng từ « cám ơn » « chào em »nên cũng hơi vồ vâp nhưng mình nói thì thay đổi thái độ sau đó , chắc em nghĩ chỉ có nguời nuớc ngoài là lịch sự
    Tất cả đều thay đổi thái độ sau khi mình nói
    Có lẽ bé nhà bạn còn nhỏ chưa hiểu nhưng chả ai nuôi mình cả nên mình bơ bạn nhé
    Lòng Mẹ bao la mà