Kinh nghiệm: 8 Kinh Nghiệm Để Tránh 8 Sai Lầm Thường Gặp Của Cha Mẹ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mẹ KEMBO, 19/1/2017.

1. mẹ KEMBO

mẹ KEMBO Thành viên tập sự

8 TIPS rất hay xin được chia sẻ cho các cha mẹ nhé:
    1. Kết nối có chất lượng với con
      Mỗi ngày hãy dành cho con ít nhất 10 phút, hãy đặt tên nó là “giờ của con” hay “giờ của Tít”. Trong 10 phút đó bạn tập trung hoàn toàn tâm trí để làm một việc gì đó theo ý con hoặc theo ý cha mẹ. Hãy nhớ tập trung hoàn toàn tâm trí với con, bỏ ĐIỆN THOẠI RA CHỖ KHÁC.
    2. Luôn luôn giữ bình tĩnh
      Bất cứ có chuyện gì xẩy ra với con bạn đi chăng nữa (con đánh nhau với bạn, con bị điểm kém, con nói dối, con không ăn…) bạn cần phải giữ bình tĩnh. Mọi người đều có cảm giác rằng mọi thứ rất cấp bách rồi thế nhưng sự thật không phải như vậy, con bạn luôn luôn có thể chờ đợi để bạn làm chủ cảm xúc của mình.
    3. Kết nối với con bạn khi bạn cần chỉ cho con giới hạn
      Hãy đừng đứng trong bếp và quát vọng ra rằng “dọn dẹp đồ chơi đi, lau sạch bàn đi, đi ngủ đi…” mà hãy đến gần con nhất con thể, ngồi xuống gần con và giải thích cho con về giới hạn cần phải tuân theo, con sẽ “hợp tác” hơn.
    4. ĐỪNG chấm dứt đột ngột một cuộc nói chuyện với con
      Nếu con nói “Con không thích ăn chuối, con sẽ không bao giờ ăn chuối” và bạn nói với con rằng “con phải ăn” có nghĩa là bạn sẽ không bao giờ biết rằng điều gì đang thật sự diễn ra, thay vào đó hãy ngồi xuống và hỏi “hãy nói cho mẹ biết sao con lại không thích nào”.
    5. CHÀO ĐÓN những giọt nước mắt
      Cha mẹ thường có thói quen dỗ dành bé mỗi khi bé khóc để bé nín khóc nhưng điều đó chưa hẳn đúng. Nhiệm vụ của cha mẹ đó là trở thành một nơi mà bé cảm thấy đủ an toàn để thể hiện những nỗi lo sợ và những cảm xúc bất thường của mình.[​IMG]
    6. Để con được CƯỜI càng nhiều càng tốt
      Nụ cười sẽ giúp con bạn cảm thấy an toàn, đặc biệt sẽ KẾT NỐI con với cha mẹ khi chúng rời xa bạn.
    7. Giúp con hiểu được việc NỖ LỰC TỰ THÂN
      Điều này rất quan trọng, bạn phải cho con hiểu rằng để đạt được một điều gì trong cuộc sống con cần nỗ lực vượt qua những khó khăn cũng như chăm chỉ rèn luyện bản thân mình.
    8. Hạn chế DỪNG một đứa bé đang chơi
      Nếu con bạn đang chơi 1 trò chơi nào đó quên mất cả bản thân mình thì điều đó có thể cho thấy đam mê của con với việc đó, nên cha mẹ đôi khi cần biết để cho con được thoải đam mê của mình. Điều này rất tốt cho con đến tận khi con lớn lên.

(Tổng hợp)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ KEMBO
    Đang tải...

2. sieuham

sieuham Thành viên chính thức

bài hay :) đúng là các bố mẹ nên kết nối với con nhiều để hiểu :) cuộc sống cơm áo gạo tiền luôn làm mình lơ là các con phần nào :(

3. haulis1995

haulis1995 Thành viên tích cực

không phải bố mẹ nào cũng có thể làm được như vậy

4. tramanh305

tramanh305 Thành viên chính thức

nhiều khi e bất lực với con vì quá bướng

5. ptn2406

ptn2406 Thành viên rất tích cực

Rất nhiều thông tin bổ ích,cảm ơn bạn đã chia sẻ nha