Tranh luận: Bé Phải Mập Tròn Thì Mới Dễ Thương?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi wonnguyen, 9/2/2017.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. mẹ ngọc vân

mẹ ngọc vân Bắt đầu tích cực

Không phải là nguyên người ta nói có khi còn bố mẹ, anh chị em, họ hàng ý, mà các chị biết là khi gặp nhau bao giờ các cháu cũng đông đủ là kiểu gì cũng xếp hàng lại để chụp ảnh rồi bắt đầu so sanh là sao k thấy nó lên cân, sao nó lại bé hơn đứa kia mà đứa kia kém tận 1 tuổi, em ngồi em xem mấy bác so sanh mà em ong hết cả đầu, ai được khen thì k sao ai k được khen bị chê thì buồn, cảm giác ấy em thấy thế.

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. congai201

congai201 Thành viên đạt chuẩn

Mẹ chồng mình có lần cũng nói sao con để thằng cu ốm nhom vậy con, mình bảo dạ nó kén ăn lắm mẹ, mẹ bảo con nấu đồ ăn phải trang trí thật đẹp vào, thay đổi món thường xuyên, có thế cháu mới thích, con cũng coi cháu thích món gì thì nấu món ấy... Lời lẽ nhẹ nhàng dể nghe lắm. Lọt tai quá nên cũng thay đổi, mà cơ bản là con em nó thích thì ăn không thì thôi nên em chẳng ép các mẹ ạ.

3. Jelly Nguyen

Jelly Nguyen Bắt đầu tích cực

Hôm qua em lại còn được nghe câu nói của bạn tư vấn viên 1 bên nói con em 19kg mà gần 4 tuổi là nhẹ cân đấy, ặc ặc ặc... em bảo em ơi nhẹ cân á... thì bạn ấy tua cho 1 tràng rằng bé phải uống cái này, ăn cái kia mới lên đủ cân chuẩn, em đang định bảo theo bảng chuẩn thì con chị đâu có nhẹ cân, mà bạn ấy chả cho em kịp nói gì cả,... em để cho bạn ấy nói xong rồi cúp máy, đúng kiểu ép nhau nghe luôn, cũng như ai đó chế thằng nhỏ nhà em nó gầy.. là cứ chê cho kì được ý....

4. Bé em

Bé em BEEM.vn

Tình trạng bé ăn nhiều, ăn đủ chất, không hay ốm vặt mà chậm lớn có các nguyên nhân sau:

- Nguyên nhân thứ nhất: Nhiễm trùng mãn tính đường hô hấp (viêm họng, viêm amidan, viêm VA, viêm phế quản,...), đường tiêu hóa (dạ dày, tá tràng, đại tràng,...) hoặc rối loạn nội tiết hay rối loạn giấc ngủ.

- Nguyên nhân thứ hai: Chuyển hóa cơ bản cao tức là số năng lượng tiêu hóa được dùng cho các hoạt động tối thiểu như tim đập, phổi thở... cao hơn bình thường. Nếu là người có chuyển hóa cơ bản cao thì không có cách gì có thể cải thiện trọng lượng cơ thể. Cơ thể những người này thường nóng hơn so với người khác.

- Và nguyên nhân phổ biến hiện nay phải kể đến đó là khả năng hấp thu kém

Tình trạng khả năng hấp thu kém xảy ra ở trẻ phần lớn nguyên nhân là do rối loạn tiêu hóa.

Đối với trẻ hấp thu kém thường có biểu hiện như táo bón, phân sống, đầy hơi, trướng bụng,... nguyên nhân là do thức ăn đưa vào cơ thể chỉ có một phần nhỏ được chuyển hóa thành chất dinh dưỡng và năng lượng để đi nuôi cơ thể. Việc cần làm ngay đối với những trẻ này là phải cải thiện hệ tiêu hóa bằng cách bổ sung các loại men tiêu hóa và khuẩn tiêu hóa giúp thức phẩm đưa vào cơ thể được chuyển hóa hoàn toàn.

Mẹ nó nên xem lại cân nặng, chiều cao và quá trình tăng cân của con qua các tháng. Nếu đúng tiêu chuẩn thì không vấn đề gì. Nếu con còi hơn mức bình thường thì mẹ nó nên xem lại hệ tiêu hóa của bé nha.

Chúc bé ngoan và khỏe mạnh!

5. mẹ ngọc vân

mẹ ngọc vân Bắt đầu tích cực

Có mẹ chồng thế thì cũng đỡ áp lực đó mẹ nó à, chứ mẹ chồng em chỉ thích cháu mập thui mỗi lần về quê là lại được nghe mẹ kể con anh A con Anh B nó nhìn thích lắm, rồi sao cháu con chị C lại cứ mãi không thấy lên cân, bà cũng chăm cháu lắm mà nhiều khi ép quá cháu sợ chả dám ăn ấy thì lên cân làm sao, rồi lại cứ những món mà dinh dưỡng nhiều ép cháu nên cháu phát sợ luôn.

6. hoatrangnguyen0501

hoatrangnguyen0501 Bắt đầu tích cực

Mỗi một bé có thể trạng hoàn toàn khác nhau, có khi 2 bé cùng ăn uống một thực đơn nhưng có bé mập, có bé không, như thế là do hệ tiêu hóa của các bé hấp thu dinh dưỡng khác nhau. Mình sợ cái kiểu so sánh, con nhà chị A mập mạp dễ thương, bé nhà chị B còi quá, chắc mẹ chẳng chăm bẵm gì, haizzz

shopten thích bài này.
  7. shopten

shopten Thành viên tích cực

Em thà chăm con nuôi con roi rói, nhỏ người mà nhanh nhẹn, thông minh còn hơn chăm bé quá mập mạp. Khi còn nhỏ thì còn bảo dễ thương chứ sau lớn cứ tiếp diễn tình trạng đó thành béo phì luôn ý chẳng chơi, mà đã béo rồi thì muốn giảm cân khó lắm à nha

mechubecon3112 thích bài này.
  8. tinhyeunho

tinhyeunho Thành viên tích cực

Theo mình thì các mẹ khi nghe những lời nói, có thể chẳng ưng tai nhưng cũng nên tiếp thu chứ vừa nghe thấy nói mình, nói con mình một cái là nhảy chồm chồm lên thì ai mà người ta còn góp ý nữa. Rõ là có thể lời nói chẳng lọt tai nhưng cũng có nhiều người tâm ý tốt, họ muốn đóng góp ý kiến cho mình thiệt mà

9. mechubecon3112

mechubecon3112 Thành viên tích cực

Trẻ mập mạp nhìn cũng dễ thương lắm, làn da trắng hồng, nhìn cũng thấy đáng yêu mà. Thành ra đôi khi những hình ảnh trẻ mũm mĩm thành quy chuẩn cho các bà, các mẹ lấy làm mục tiêu phấn đấu thôi ;)::p

10. hoatrangnguyen0501

Uh thì góp ý cũng được, cám ơn chân thành nhưng đừng nói kiểu mỉa mai, so sánh, kiểu nuôi con kiểu gì mà thế này, thế kia, rồi mẹ thì rõ là béo, con thì gầy, chắc mẹ ăn tham, ăn hết cả phần còn, rồi thêm vào khoản cười ha hả nữa là mình tăng xông luôn, :devil::devil::devil:

tinhyeunho thích bài này.
  11. shopten

Trùi ui, mập quá là nhiều bệnh lý kéo theo chứ ham hố gì, nào thì tiểu đường, tim mạch, huyết áp... mà các con còn nhỏ, vướng vào mấy cái bệnh đó là mệt mỏi cả đời. Người lớn mắc bệnh đã oải rồi mà để trẻ con mắc thì đúng là đau khổ

12. tinhyeunho

Tớ chả có ý ủng hộ các mẹ nào chê con hay cách chăm con của người khác, nhưng mà thực ra mình cũng nên nhìn nhận lại bản thân mình các nàng ạ. Các cụ đã có câu "yêu cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi", mình cứ bực bội với người giúp mình nuôi con tốt hơn làm gì rồi lại thành căng thẳng, cứ nghiêm túc nhìn nhận lại bản thân xem nào

hoatrangnguyen0501 thích bài này.
  13. mechubecon3112

mechubecon3112 Thành viên tích cực

Có những bé tiêu hóa tốt, ăn bình thường mà vẫn mập ý các mẹ nhỉ, cơ mà ăn uống quan trọng là chất lượng chứ cũng qua rồi cái thời ăn thiên về số lượng, tích cực rau xanh, hoa quả, nước uống cho con, đừng đặt nặng việc ăn tinh bột quá, chỉ nhanh béo thoai

14. hoatrangnguyen0501

Uh thì cũng có người góp ý chân thành thật nhưng cơ bản tui toàn thấy nói kiểu dèm pha, dè bỉu, kiểu đẻ con ra mà không biết nuôi. Ơ, thế nào là biết nuôi, con mình mình cũng nỗ lực hết mình rồi, còn muốn thế nào nữa

shopten thích bài này.
  15. shopten

:rofl: người ngoài thì mình nghe tai nọ sang tai kia, chứ ức nhất là bị người nhà nói. Cái kiểu cứ như vác xác vào nhà người ta ở ý mà nói với khẳng định như đúng rồi, nào là tới bữa phải thế này, ăn phải thế nọ, biết mình không làm thế chắc, bực

16. tinhyeunho

Muốn con ăn uống tiêu hóa tốt thì các mẹ nên cho con ăn thêm những đồ ăn, đồ uống hỗ trợ tiêu hóa. Mình thấy ăn nhiều chất quá cũng không phải là tiêu chí quan trọng nhất, hệ tiêu hóa của con phải khỏe mạnh mới là việc các mẹ nên lưu tâm số 1

17. thuyluoj

thuyluoj Thành viên chính thức

Người lớn còn có người gầy người béo huống chi là trẻ con. Cái này là do cơ địa mỗi người khác nhau. Mình từng đọc 1 cuốn sách trong đó có câu như thế này " Sự khỏe mạnh về tinh thần quan trọng hơn mọi chỉ số chiều cao, cân nặng
    Nuôi con hãy nhìn con mình không nhìn con hàng xóm
    Để đánh giá 1 em bé cần hàng trăm đề mục :ngôn ngữ,chạy nhảy, nhận thức xã hội... chứ ko phải chỉ là 1 cái cân.
    Con bạn vẫn vui vẻ khỏe mạnh hoạt bát thì chẳng có gì đáng lo hết cả. Cũng chẳng có chuyện hấp thụ được hay không hấp thụ được cả. Vì bé lanh lợi hoạt bát dành nhiều năng lượng để học hỏi khám phá tg xung quanh nên vậy thôi. Trả phải mọi ng hay nói khôn quá ko lớn được hay nghịch quá nên còi sao. Mn nên mua cuốn " để con được ốm ' của bsi Đoàn về đọc sẽ vỡ lẽ ra được nhiều thứ lắm. Hoặc nếu mn sống trong sì gòn thì đưa con ra gặp bác ; bác sẽ chữa bệnh cho mn trước khi chữa bệnh cho bé nhà mn :D

coxylamZinh thích.
  18. Zinh

Zinh Thành viên tập sự

Ô, chủ đề này hay đấy. Mình cũng bị mọi người nói suốt từ bố mẹ cho đến chồng, hàng xóm..vì con không béo, cứ dong dỏng người thôi. Nhưng tớ kệ, trộm vía đồng chí bé nhà tớ khỏe mạnh, gần 4 tuổi mà chưa bao giờ bị sốt, chưa bị viêm họng, nói chung chả mất tiền thuốc, đến giờ tự ngủ, tự thức dậy, tự gấp quần áo, rửa bát ... giờ còn đòi học nấu ăn nữa.
    Thế nên không việc gì đâu, bác sỹ bảo với vợ chồng tớ, muốn con béo thì dễ chứ muốn con nhỏ nhỏ nhưng khỏe mạnh thì khó lắm, cứ đến giai đoạn dậy thì là biết ngay thôi :)

19. coxylam

coxylam Bắt đầu tích cực

Mình đồng ý:
    "Sự khỏe mạnh về tinh thần quan trọng hơn mọi chỉ số chiều cao, cân nặng
    Nuôi con hãy nhìn con mình không nhìn con hàng xóm
    Để đánh giá 1 em bé cần hàng trăm đề mục :ngôn ngữ,chạy nhảy, nhận thức xã hội... chứ ko phải chỉ là 1 cái cân."
    Nhưng mà nếu thể chất con không tốt cũng ảnh hưởng sức khỏe đó mẹ nó ơi vì vậy dinh dưỡng cho con cũng cần thiết lắm đừng để bé ở ngưỡng suy dinh dưỡng cũng rất nguy hiểm.

20. bau_bi

bau_bi Thành viên sắp chính thức

Theo mình thấy họ nói kệ họ, có ai nuôi con giùm mình đâu, chỉ cần con luôn trong ngưỡng cân nặng, chiều cao ok là được mom ạ, quan trọng nhất bé phát triển tốt về trí tuệ và ý thức như mom nói biết tự phục vụ mình.

Zinh thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.