Các Mẹ Có Con Sn 2011 Vào Chia Sẻ Kinh Nghiệm Cho Con Học Gì Trước Khi Vào Lớp 1

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bemiu, 20/2/2017.

1. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

hixc tan lúc đó c đó thì chụi thật rồi, sao các ông ấy nghĩ thế nào mà cho tan lúc ấy chứ

Đang tải...

2. Memeonhit

Memeonhit Shopping giá rẻ

Gái nhà mình cũng sinh năm 2011 và chuẩn bị bước vào lớp 1. Mình thấy nhiều mẹ sốt ruột cho con đi luyện chữ với học chữ trước. Bản thân mình dạy con theo nhu cầu, cụ thể là học vẽ sáng tạo và học tiếng Anh. Bé nhà mình rất thích học 2 môn này. Mình cũng không bắt con phải học được gì khi đăng ký 2 khóa này cho bé, chỉ cần con đi học có môi trường và con thấy thích là ok rồi.
    Buổi tối, mình hỏi con hôm nay con thích học gì, tiếng Anh, vẽ hay tiếng Việt...? Con bảo thích gì thì mình dạy con cái đấy. Đương nhiên là có những cái mình phải mở youtube ra để con học trên đó vì mình ko dạy được. Mỗi buổi tối chỉ cần con ngồi vào bàn tầm 30p tất cả chỉ để tạo cho con thói quen tự giác chứ không hề kỳ vọng gì ở việc học.
    Theo ý kiến chủ quan của mình thì các mẹ không nên ép con học nhiều quá. Như mấy đứa cháu mình đều vào lớp 1 mới học từ đầu mà đến giữa kỳ thậm chí còn giỏi hơn các bạn đã học trước đó cả năm trời trước khi vào lớp 1. Nên các mẹ hãy để cho các con chơi và làm theo những gì các con muốn. Đừng ép con học mà khổ thân.

đào lan hương thích bài này.
  3. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

Thấy em mình làm trong ngành bảo: phụ huynh kêu ca con học nhiều nên có lịch học sáng ba tiết, chiều ba tiết và con tan học lúc ấy. Hic, mình ko cho con học thêm, thì bảo, đên giờ ấy thả con xuống sân, nhà trường sẽ ko chịu trách nhiệm từ lúc ấy. Hu hu

4. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

Hồi kì 1 vừa rồi. Mình rớt nc mắt nhìn thằng lớn lớp 4 với đống đề cương ôn tập hộc kì. Toán, tiếng việt đã đành còn cả khoa học, lịch sử, địa lí với khoang 20 bài ôn. Tiếng anh lấy điểm vào học bạ. Hic Thương con, cũng nghĩ tại sao con phải học nhiều thế.

5. haiyennguyen1506

haiyennguyen1506 Bắt đầu nổi tiếng

Nhà em thì cứ học làng nhàng từ năm trước rồi mà giờ bang chữ cái nhớ được 90%. Anh ta con trai bảo học toán thì thích, bảo tô chữ là ngúng nguẩy. Chả ép được, mấy hôm sôi máu định cho vài phát mà thôi. Ở lớp mẫu giáo cô cứ khen là thông minh học toáb nhamh viết đẹp mà về nhà có học đâu. Mà chả biết con cm ntn thằng nhà em không ngồi yên được ấy. Nó cứ oằn èo, ngáp ngáp. Xong chán chán là mẹ bảo thôi đi chơi đi là nó lượn luôn. Tháng 4 e cho đi học luyện chữ cô giáo lớp 1 dạy trước luôn. Lo lắm mà không tự dạy được đành cho con đi học các cô có nghiệp vụ vẫn tốt hơn. Mình thì hơi một tí máu điên đã nổi lên rồi. Lại còn cái thằng 4 tháng cứ eo éo nữa. Em chịu thôi. Cm chuẩn bị mua đồ cho con chưa ak?

sususukem thích bài này.
  6. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

mình lại thấy chị m ở sống ở nước ngoài đến khi con 4t về VN, không cho đi học trước đến lúc học cô chỉ thoảng qua, con không có cơ bản nên chán học, giờ học cũng kém. nên m lo lo

7. Memeonhit

Memeonhit Shopping giá rẻ

Cũng có thể bé sống ở nước ngoài lâu quá nên nhận thức tiếng Việt chậm hơn các bạn. Trường hợp này thì mẹ nên kèm con thêm ở nhà một thời gian là ok. Trẻ con học nhanh lắm mn ạ.

8. happy_mum

happy_mum Thành viên chính thức

Học ở lớp có bạn bè nó thích hơn ở nhà học vs mình ý. Mình chủ yếu cho con tập để có ý thức dần dần là sau này đi học thì phải học thêm bài. Con bé nhà mình khoái mình chấm điểm cho lắm. Toàn đòi 100đ :D
    Bjờ mình chỉ mua mấy quyển tô chữ, tô số (của NXB trường CĐSP nhé). Vào năm học rồi mua mẹ nó ạ. Đến lúc họp PH xem GV bảo mua cái gì thì mua cái đó. Nhiều cái bố mẹ thấy hay mua mà chưa chắc đã học đến đâu.

haiyennguyen1506 thích bài này.
  9. Khanhhanhim

Khanhhanhim Bắt đầu nổi tiếng

bên trường công nhà mình các cô còn ko nhận trông muộn cơ mn ạ, cả trường ko có lớp nào luôn

10. Gaubobo

Gaubobo Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi KT 3 ở Hoàng mai nhưng em muốn xin cho con ở Trung Văn đuợc ko vậy các mẹ, hay lại phải làm lại KT3 ạ

11. tho_ngocc

tho_ngocc Thành viên tập sự

Con em còn lâu nên vào hóng là chủ yếu. Nhưng bản thân em nghĩ với độ tuổi này hãy để các con tự lựa chọn cái con thích và học, miễn nó lành mạnh là được :D

12. tho_ngocc

tho_ngocc Thành viên tập sự

À nhưng cũng cần gthieu cho con, đưa con đi xem và trải nghiệm những thứ hay ho: lớp năng khiếu (đàn hát vẽ...), lớp ngoại ngữ, lớp toán....

13. binhcoi84

binhcoi84 Thành viên nổi tiếng

Đánh dấu

14. minhhoan175

minhhoan175 Thành viên tích cực

Em có đứa cháu năm nay vào lớp 1. Mẹ bạn ấy đầu tư học từ còn bé tí. Cụ thể tiếng Anh từ năm 3 tuổi, học toán ucmas khoảng nửa năm (bây giờ đã viết được số và nhận dạng số) và vừa đăng kí học luyện chữ. Còn theo em, thực sự bố mẹ có thời gian thì mỗi ngày chỉ cần 30 phút ngồi cùng con mua học bảng chữ cái với cả mua quyển tập tô về để luyện thì hiệu quả hơn nhiều lần so với việc đi học quá nhiều ở độ tuổi này ạ.
    Các bạn học nhiều chưa chắc đã hiệu quả mà không cẩn thận sẽ thành ra sợ học ạ.
    Các bạn ấy còn tận 1 - 3 năm đầu tiên để luyện tập mà nên không nên đặt áp lực quá ạ. Vì em tiếp xúc nhiều với trẻ con nên thực sự em thấy với các bạn bé này, điều cần nhất là giúp cho các con thấy thích học trước đã, giúp con biết nhiều thế giới xung quanh và đặc biệt là dạy con cách TỰ LẬP, TỰ GIÁC HỌC TẬP để mình đỡ khổ.

happy_mum thích bài này.
  15. Tóc Mạnh Hiếu Hải Phòng

Tóc Mạnh Hiếu Hải Phòng Phục hồi tóc hư tổn

Có mẹ nào ở Hải Phòng có con học tiểu học Minh Khai không ạ?

16. Thảo Dược Hoàng Cung

Thảo Dược Hoàng Cung Thành viên đạt chuẩn

Bé gái nhà mình cũng thangs 9/2011 đây. Mình cũng đang không biết nên định hướng như thế nào cho con. Phần vì muốn để con chơi cho tẹt, phần vì không muốn gây áp lực sợ học cho con. Nhưng thấy các mẹ cho con đi học trước nhiều quá, sợ nếu không cho con đi học thì con không theo kịp các bạn mất. Mình đang bối rối quá, sắp hết tháng 2 rồi. Mà ở nhà tự dạy con học thì hôm bà nội dạy, hôm mẹ dạy (do mình thời gian lv lu bu quá). Con gái mình rất hiếu động nên học không tập trung, viết được vài chữ thì ngó ngoáy lung tung, rồi lại thao thao bất tuyệt. Mình có nhắc con nhưng được 1 lúc lại đâu vào đấy. Mệt mỏi ghê. Mình rất lo cho con.

17. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

oánh dấu học kinh nghiệm của các mẹ.

18. Khanhhanhim

Khanhhanhim Bắt đầu nổi tiếng

rèn cho con dần thôi mn ạ, giống bé nhà mình lúc đầu mới học lúc chơi thì ko thấy gì nhưng lúc học là ngứa ngáy khắp nơi :D:D:D, mỏi chân mỏi cổ mỏi tay :p:p:p:p. Giờ thì đã quen rồi

Thảo Dược Hoàng Cung thích bài này.
  19. GIA SƯ TOÁN TẠI HÀ NỘI

GIA SƯ TOÁN TẠI HÀ NỘI Thành viên đạt chuẩn

Thi thoảng dạy toán cho con theo kiểu đố vui cũng giúp con tư duy tốt lên nếu như bé chán học, ví dụ như em hay hỏi đứa cháu em " Hôm nay cô đi chợ cô mua kẹo mà cô quên đếm là bao nhiêu cái rồi ,nhưng cô cho cháu 3 cái, rồi còn bao nhiêu cô mang cho anh Quang Nhật, thấy anh Quang Nhật nói được 4 cái, Thế cháu nói xem thế là cô mua bao nhiêu cái kẹo ấy nhở "... đấy đại loại thế, hồi cháu em mới lớp 5 tuổi, cứ lúc nào cô cháu nằm chơi lại hỏi hỏi vài câu vậy, trẻ con nó theo hứng đấy. Còn luyện chữ thì, các bé độ tuổi này tay hẵng còn yếu lắm, cứ cho luyện theo dấu chấm để điều chỉnh nét , luyện tay quen nét cho bé, chứ giờ mà để viết k có dấu chấm thì hỏng nét đó ạ (luyện tô theo vừa luyện nét vừa giúp các bé nhớ mặt chữ ), bé nào thành thạo mặt chữ cãi bắt đầu cho bé luyện theo từng nét, có nghĩa là ví dụ chữ m, m,h các nét đứng đó cho luyện theo nét đứng....vv tức là góp nhóm cùng loại nét ấy ạ

20. Thảo Dược Hoàng Cung

Thảo Dược Hoàng Cung Thành viên đạt chuẩn

Cám ơn mn. Mình sẽ cố gắng rèn con. hic. Phải kiên nhẫn với con chứ biết sao bây giờ, nhiều lúc chỉ muốn nổ tung mn ạ.