Tâm sự Đừng Làm Khổ Con Chỉ Vì Bố Mẹ Ăn Chay

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Pho dac san, 16/7/2015.

1. Pho dac san

Pho dac san Thành viên chính thức

Hôm nay rảnh rỗi mình viết topic này để chia sẻ về một câu chuyện mà mình được nghe cách đây khoảng 1 tuần do cô em họ của mình kể lại. Một tuần đã trôi qua nhưng mình vẫn không khỏi bị ám ảnh bởi câu chuyện này, mình thấy thương cho em ấy quá.

Cô em mình là sinh viên mới tốt nghiệp đại học, đang chờ bằng, nên đi làm thêm cho một cửa hàng bán đồ ăn nhanh, và cô ấy kể cho mình câu chuyện này. Trong thời gian cô ấy làm ở đó đã chứng kiến cảnh có 1 cậu bé là học sinh lớp 11, do gia đình cậu ấy ăn chay, nên cậu ấy rất ít được ăn các món ăn liên quan đến thịt, cá ( mà chủ yếu là ăn đậu phụ - do cậu ấy nói) nên cậu ấy rất thèm. Chính vì vậy nghỉ hè cậu ấy đã đi làm thêm ở cửa hàng bán đồ ăn nhanh mà em họ tôi làm việc, mỗi ngày cậu ấy đều làm ở đó từ 3 giờ chiều đến 11 giờ đêm. Theo như em họ của tôi miêu tả thì mọi người nói là mắt của cậu bé ấy sáng lên mỗi lần nhìn thấy đồ ăn có thịt do khách bỏ thừa. Cậu ấy đã ăn hết những phần bánh Pizza và mỳ Ý của khách bỏ thừa mỗi khi cậu ấy dọn bàn. Cậu ấy đã ăn liên tục như vậy cả tháng liền mà không thấy chán.

Nói đến đây thì mình cũng không thể bình luận thêm gì, trong một số hoàn cảnh cụ thể thì có đồ ăn thừa để ăn (cho khỏi đói) cũng là tốt lắm rồi, nhưng dù sao ở giữa đất Thủ đô này, lại sống cùng gia đình mà bị đói thì cha mẹ em cũng cần nhìn nhận lại.
    Mong rằng cha mẹ em hãy để cho em ấy đi làm như một cách để học hỏi kinh nghiệm, và tích lũy vốn sống, chứ đừng để em ấy đi làm với ước mong được ăn đồ ăn thừa mỗi khi dọn bàn cho khách.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Pho dac san
    Đang tải...

2. tiểu thư họ phạm

tiểu thư họ phạm Thành viên sắp chính thức

Trời ơi thiếu gì cách giảm cân hiệu quả mà phải bắt con cái khổ sở vậy, hix khổ thân chú bé quá, các mẹ nên rút kinh nghiệm nha giảm cân giữ eo có nhiều cách lằm tội gì phải khổ vậy

3. Pho dac san

Cậu bé ấy bình thường không bị béo phì đâu, cậu ấy bình thường như bao bé trai đang tuổi ăn tuổi lớn khác bạn Tiểu thư họ phạm ạ.

4. bum_iubi

bum_iubi Bắt đầu nổi tiếng

Nghe kể tội thế. Mà cậu bé đó là con trai cũng ko nên ăn nhiều đậu phụ nữa. Hix

Pho dac san thích bài này.
  5. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Khổ thân cậu bé .

6. vayngoc

vayngoc Thành viên đạt chuẩn

cám ơn chủ top đã chia sẻ bài viết này. bài viết rất bổ ích

7. Pho dac san

Cảm ơn bạn đã đồng cảm

8. Pho dac san

Vậy đấy mẹ nó ạ. Niềm tin là một thứ gì đó rất khó để thay đổi. Nên đứng ở góc nhìn của bố mẹ thì họ không nhận ra vấn đề nằm ở đâu ấy.

9. mrsgomeo

mrsgomeo Thành viên chính thức

Vấn đề nằm ở chỗ bố mẹ đó tin rằng ăn chay để tạo phước, tránh nghiệp, chứ không quan tâm đến việc con thiếu chất. Cái này khó xử lý lắm. Mình cũng nghe chuyện một chị sau khi giác ngộ ăn chay cái gì đó cũng về quyết định cho con ăn chay dù nó mới đẻ, đến nản :-<

10. Pho dac san

Mình cũng tin là ăn chay có liên quan đến phước nghiệp, nhưng cũng đành chịu thôi. Tạo phước thì mình làm chỗ khác, còn nghiệp thì cũng đành chịu mà. Mình không sát sinh là được rồi, còn ăn những thứ người ta giết mổ sẵn vẫn phải cho con ăn để con lấy dinh dưỡng để phát triển.

11. beautifultc

beautifultc Bắt đầu tích cực

Gia đình này chắc bị dị. Bố mẹ ăn chay thì ăn chứ con cái phải cho nó ăn đủ chất trừ khi nó tình nguyện muốn ăn chay.

12. haulis1995

haulis1995 Thành viên tích cực

nghe tội quá. mà bố mẹ cũng buồn cười thật, ăn chay thì ăn nhưng con cái đang tuổi ăn tuổi lớn phải cho nó ăn đủ chất chứ

13. amthambenem

amthambenem Thành viên rất tích cực

đó là ăn chay không đúng cách đó thôi vì ăn chay còn tốn kém hơn ăn đồ ăn mặn. ăn chay phải liên tục mua nấm. củ quả và rau. mình hiện giờ cũng đang ăn chay. ăn thịt đâu có gì ngon đâu. nhưng do con tuổi còn trẻ nó thích ăn gì cứ cho nó ăn , nó không thích ăn thịt thì không ăn thôi.con nhà mình 5 tuổi thường ăn nhiều rau, ngô luộc ,nấm. thi thoảng thích ăn gà thì vẫn cứ mua cho gia đình ăn.

14. Pho dac san

Vâng, vậy thì tốt quá rồi. Con mình cũng vậy, mình cũng hướng con thỉnh thoảng có 1 bữa ăn chay. Và ăn thịt cá, trứng sữa theo số lượng cần thiết, không nên ăn quá nhiều trong 1 bữa, hoặc 1 ngày

15. amthambenem

amthambenem Thành viên rất tích cực

không ăn thịt là tốt. Mình đã thấy nhiều người đàn ông có gia đình.nhà bán xe ô tô có ktE mà ăn chay trường luôn. Nhưng cứ để con trưởng thành tự hiểu biết rồi thì con tự quyết định.mình mới ăn chay thôi nhưng thấy thú vị lắm.tv béo khỏe.

16. Trần Phù Dung

Trần Phù Dung Thành viên đạt chuẩn

Do cả nhà ăn chay, muốn con ăn chay cho thành tịnh. Thấy việc ăn chay tốt (theo cách nghĩ của ba mẹ) mình đoán chắc nhà cậu này theo đạo Phật, rất sùng đạo. Ăn chay k xấu, về mặt tâm linh lại càng tốt. Nhưng mình nghĩ ăn chay, niệm phật là tự tâm người muốn mới tốt thật sự. Nếu ba mẹ thành tâm ăn chay thì cứ ăn, hỏi ý kiến những người khác muốn ăn thì ăn cùng, còn không thì cứ để họ tự do ăn mặn. Thoải mái trong tâm lý của nhau

17. chito.shoe

chito.shoe San Sẻ Lỗi Lo - Tiếp Sức Thành Tài

Chuyện này nghe cũng lạ quá nhỉ, không biết trong hôi mình có nhà nào như vậy không nữa
    Thường ăn chay là quyền của mỗi người, sao lại ép con ăn chay cùng như vậy đc chứ

dacsanphanthiet01 thích bài này.
  18. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

công nhận sao nhiều ng lại thik ăn chay nhỉ mình thì ko thể thiếu thịt cá dc

19. Pho dac san

Trẻ con biết gì đâu ạ, đó là do cha mẹ muốn vậy thôi bạn ạ. Lúc con đi ăn đồ thừa của người khác vì thèm, thật là đau lòng

20. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Nhà mình k ăn chay nhưng mẹ chồng + chị chồng mình (cả nhà chị chồng ở cùng với ob) thì tín chùa, tín phật khủng khiếp. Chẳng may rẳm, mùng 1 mà về thì chỉ có ăn chay. Cách đây mấy năm, cả nhà mình về ăn tất niên. Khi mâm cơm bưng ra và thấy toàn đồ chay, cả nhà mình muốn....xỉu. Hai nhóc tì thì cứ ngồi vân vê đũa mà k biết ăn gì. May mà có bát miến ăn đỡ. Vậy là chiều nhà mình lên Hn sớm, đi đường cố tìm quán nào đó để nhảy vào ăn cho đỡ đói. Sau chồng gọi điện về nhắc bà. Vậy là từ lần sau, cứ có nhà mình về là chị chồng lại phải mua đồ làm riêng món chay và món mặn.
    Mình thì k sùng đạo, không theo trường phái nào cả. Mình tôn trọng quyền tự do tín ngưỡng của mỗi người. Nhưng k nên đem sự tôn sùng ý gán vào người khác, nếu không sẽ gây rất nhiều phiền toái và ức chế.
    Mẹ chồng mình ban đầu cũng nói với mình: con k được sát sinh, k được giết dù con kiến. Trồng rau mà bị chuột ăn thì k được bẫy giết chuột mà hãy trồng loại rau nào chuột k ăn được;););). Mà các mẹ xem, chuột k ăn được thì người ăn được k? Mình phản bác lại cụ ngay, vì đối với loài hại người mà cứ mặc kệ thì thực sự k thể "chung sống hòa bình" được.
    thiết nghĩ, mọi thứ đều phải có điểm dừng!