Than thở Ở Quê Em Phong Tục Tập Quán Vẫn Là Cỗ Nấu Tại Nhà Và Ăn Cỗ Mang Phần Về !

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi TieuNgoc99, 23/10/2016.

1. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

hihi, bít sao đc. Các cụ theo truyền thống ngày xưa ý, nhưng mà mn bảo như đợt cưới e làm 100 mâm cỗ mà mọi ng k ăn hết, k mang về thì nhà chủ có mà ăn 3 tháng mới hết hoặc phải tự đi chia còn khổ hơn

Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Hôm nào về quê mà bà đi ăn cỗ là cũng ... ngóng phần ghê cơ :p

3. thocon_89

thocon_89 Thành viên tích cực

Phong tục thôi ạ, may quê em không có phong tục này, ko thì ngại chết

4. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Đã gọi là phong tục, tất cả mọi người đều thế, mình không thế mới là ngại chứ :D:p

5. Sabi Shop

Sabi Shop Thành viên mới

ồ, thế nay em mới biết là quê miền bắc chúng mình như thế cả. Em tưởng chỉ có quê em.

6. cun_yeu_cua_me_102012

cun_yeu_cua_me_102012 voi còi

hihi, mình NĐ, lấy chia phần cả mâm khác thì k lịch sự thật. làm mâm cỗ theo truyền thống k lấy phần chỉ khổ gia chủ k biết tẩu tán thức ăn sao hết được. Luật mới là k lấy phần, nếu gđình nào vi phạm phạt 5tr, nhiều gđ chấp nhận phạt. :)

7. cutitngoan

cutitngoan Pháp Danh- Nhuận Hạnh

Ôi lại có luật phạt 5tr nữa ah mn. Quê e ở thái bình ngày trước ko có tục này mà bg lại có tục này rồi. Thường thì mâm thanh niên với mâm đàn ông là họ ko lấy về chứ mâm nào cũng hết. Nhớ hồi cưới e năm 2012, cô bạn cùng xóm đi đám cưới, mâm hôm đó thiếu mất 2 người còn có 4 người 1 mâm thôi, mấy đứa kia gỏng gảnh ko ăn với ko gói về. Thế là cô bạn này gói cả mâm luôn, lại còn xin thêm ở mâm bên cạnh nữa. Lúc ngồi kiểm tiền mừng thì bạn ấy mừng 50k ( chắc b ấy nghĩ đi trả nợ ngày trước m mừng bn thì bạn ấy mừng lại như vậy, mà hồi bạn ấy cưới cách đó 8 năm rồi,hic). Như e bg mà có đi đám cưới ở quê cũng ko gói về vì vẫn còn ngại lắm ấy

8. cun_yeu_cua_me_102012

cun_yeu_cua_me_102012 voi còi

quê mình làm mâm cỗ cưới thì phải hoành tráng, 1 mâm cỗ đầy, truyền thống từ xưa đến nay rồi,tiền mừng hàng xóm láng giềng khoảng 300k còn ACE thân thiết chắc chắn là cao hơn, tăng theo vật giá cả chứ k kiểu xưa mừng thế nào giờ trả lại thế đâu. tớ kể mn nghe tớ cưới đầu 2012, 1 người họ hàng mừng tiền của dì với em họ là 500k nhưng khi em ấy cưới sau tớ 2 năm mẹ tớ gửi mừng hộ tổng là 800k theo ACE khác, tớ bận con nhỏ k về dự. Mâm cỗ to mà k lấy phần thì thực sự phí phạm thực phẩm, mà làm cỗ nhỏ thì mang tiếng với cả làng. Tớ thấy trường hợp bạn kể là t/h đặc biệt, :)

9. cutitngoan

cutitngoan Pháp Danh- Nhuận Hạnh

Bg tiền mừng chung làng nước là 100k/ người ở quê e. Nói chung là đám cưới e cũng ít bạn. Lúc chúng nó cưới thì m bỏ cả việc lặn lội đi mấy chục km để dự đám cưới,. Đến lúc cưới m thì chúng lặn ko sủi tăm ah, xong mấy hôm sau gọi điện bảo quên ngày cứ nghĩ tuần sau, hic. E cũng có c dâu ở ý yên nam định đấy. Ah trong quê nghệ an ck e thì ko có tục gói về, mà mâm cơm thì làm toàn hải sản thôi, làm bé hơn là họ chê ngay tại mâm nói thẳng gia chủ luôn ấy. Thế mà đám cưới e đến tối còn chẳng có thức ăn mà ăn ấy, ko có người quản là mấy người hộ họ lấy về hết ấy

10. sonnguyenht

sonnguyenht Thành viên sắp chính thức

Nhiều nơi như vậy ạ. Tâm lý kiểu mình bỏ tiền thì mình được lấy về. Quê e giờ hiếm như vậy rồi và đa số chỉ có trẻ nhỏ mới lấy phần. Chứ e đi nhiều nơi vẫn lấy phần hết

11. chito.shoe

chito.shoe San Sẻ Lỗi Lo - Tiếp Sức Thành Tài

Ôi nói chuyện lấy phần quê e cũng còn nhiều lắm ạ, đang trong mâm cơm một bác rất ân cần hỏi em
    -"cháu giá cháu ăn giò đi "
    - Dạ thôi cháu no rồi ạ
    - uh thế bác mang về cho cháu bác nhé
    =)) đấy quan tâm nhao thế