Chia sẻ : Vui buồn nghề giúp việc - thuê giúp việc

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi yeuthuong76, 13/12/2014.

Tags:
  1. memyduyen

memyduyen Thành viên tích cực

Tất cả những j bạn nói đều đúng.mình đi lao động kiếm tiền chứ co xin họ đâu mà họ tỏ tháy độ coi thường những người đi làm giúp việc đương nhiên cũng có người giúp việc kg thật thà lấy đồ nhà chủ nhưng có phải ai cũng vạy đâu

Đang tải...

2. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

7:00 sáng tờ tờ đi làm , ngày đầu tiên nhưng vì xa qúa trong khi còn các job khác nữa . Lỡ hứa nên không dám huỷ , một phần tham tiền và một phần tính vốn thế nên phi nước đại
    Khi làm , không cần nói , nhìn việc mà làm , nơi cần cũng bò ra mà lau tay , lau thấy dơ bụi lại quét lại lau . Cuối cùng cũng xong
    - Cô : 2 túi đồ dùng và quần áo , bạn có muốn và cần không
    - Ngạc nhiên và xác nhận lại lời cô nói , Cô đồng ý và mình nhận luôn nhưng nói rằng lấy 1 túi thôi vì nhiều qúa , lần sau lấy tiếp , Cô ok
    - Ra ngoài đến cửa , thấy cái túi giấy hơi to , nãy đi đổ rác biết cô đã bỏ nhưng mình muốn giữ lại để mang về , hỏi cô mình có thể lấy được không ? Cô đồng ý nhưng lại sực nhớ đến túi đồ còn lại , lại hỏi ý cô mình lấy luôn được không , Cô chẳng khó khăn gì
    Về đến nhà , ngồi bẹp ăn tô cơm , 2 bịch đồ cô cho vứt đó
    Nhận được tin nhắn của cô . Vui 1

Sửa lần cuối: 15/3/2017
  3. yeuthuong76

6:00 chiều về đến nhà , ăn cơm , tắm rửa sau đó lôi ra kiểm tra đồ cô cho , ngạc nhiên vì toàn đồ mới 100% , có loại cùng kiểu khác màu . Có cái mặc vừa có cái không , sẽ chia sẻ cho người khác
    Kể ra hôm nay nhiều thuận lợi , mặc dù đêm về khó ngủ vì ê nhức người nhưng cảm thấy vui và hạnh phúc
    Khoe thêm một tin nhắn nhận được lúc trưa . Thêm ngày thêm việc

Sửa lần cuối: 15/3/2017
  4. yeuthuong76

Nhân dịp đề cập đến việc lau tay . Trước có nhận 1 bạn chăm em sơ sinh , thử việc 1 tuần , nhà lầu, chỉ chăm em thôi vì ở cùng đại gia đình
    Thế mà sau đó lại muốn phụ việc nhà khi rảnh
    Cũng không sao nếu biết người biết ta , muốn lau nhà bằng tay, mạnh miệng nói hàng ngày họ vẫn làm không sao , gằn mặt giúp việc nên làm 1 ngày với 1 sàn lầu , hôm sau không thấy nữa hihi , đêm ngủ thì cùng phòng bố mẹ , ngủ ngay sofa , không có quạt vì quạt hướng về giường của bố mẹ và con . Gần như đêm thức trắng , mọi cử động của mẹ đều biết , mang tiếng không chăm em đêm , ban ngày em ngủ chạy lên sân thượng lấy đồ mẹ cũng không hài lòng , tắm thì muốn dùng nước của em vừa tắm ( dĩ nhiên mình không đồng ý)
    Định cố gắng làm xong tuần thử việc như thỏa thuận thì nghỉ nhưng may sao vì thấy mình không đảm bảo được công việc như yêu cầu nên cũng kết thúc sớm
    May quá , chỉ cần thanh toán đúng như cam kết là được
    Chắc cũng không ai làm nổi mặc dù tưởng như đơn giản và nhàn nhã

5. yeuthuong76

Có bạn phàn nàn giúp việc có tính xấu là thích buôn chuyện , thích dò hỏi lương của nhau rồi so sánh phân bì
    Tự xét bản thân xem có tính xấu này không , mình tin là có , chỉ khác nhau cách thu thập thông tin và dò hỏi thôi
    Buôn chuyện , đó cũng là một nhu cầu của mọi người , ngay cả khi tham gia diễn đàn cũng thế , cũng kể về người nọ , nói xấu người này , phàn nàn người kia .... quan trọng mục đích và ý nghĩa thôi mà
    Có nguời thì kỳ vọng nguời giúp việc phải chuyên nghiệp : nấu ăn , làm việc nhà , chăm em ...Thực sự tìm đâu ra nếu chọn nguời từ quê ra , 40 - 50 tuổi để rồi so sánh nguời ta có công việc kiếm tiền nhàn nhã , chắc họ rời xa gia đình không hề đánh đổi điều gì , mà cuộc sống thói quen hàng ngày của họ đã là một vấn đề
    Chuyên nghiệp làm sao có giá đó
    Rồi giúp việc chẳng có tâm , hẹn mà không đến , nghỉ ngang xương
    Các bạn có gặp trường hợp này chưa : hẹn đến pv , hẹn ngày bắt đầu nhưng sau đó huỷ vì tìm được người khác phù hợp về giá hơn
    Trao đổi , hỏi có cần lâu dài không , cần và xác nhận mức lương , thế rồi ngày thanh toán lương cũng là ngày thôi không cần nữa mặc dù không phải công việc không đáp ứng. Chỉ có thể là tiền công
    Muốn cho gv nghỉ nhưng đợi tìm được người mới say goodbye
    « rań đợi con đi học rồi cho bà đó nghỉ » khi mình tính toán thế thì sao trách người ta không thật lòng . Cả 2 cũng giống nhau
    Khi mang thai thì hứa hẹn : Sau khi sinh thì cần cả ngày , mức lương thế này thế này . ...trong thời gian này tương đối bình thường nhất , giúp việc sắp xếp công việc hủy job khác , cuối cùng không cần cả ngày nữa
    ...rồi khi giúp việc buông , vẫn nghĩ rằng người ta sẽ trả lương đầy đủ , đến khi nhận mới thấy thiếu. Nhắc vì sợ quên , khi biết mà vẫn khư khư mình đúng , có đáng là bao mà phải nợ . Cũng chẳng đôi co làm gì , không cách này thì cách khác sẽ trả . Chỉ thấy hơi buồn

Sửa lần cuối: 5/3/2017
  6. yeuthuong76

Có một vài bạn đăng tìm người gv với các công việc chính đơn giản như sau : chăm em , dọn dẹp nhà , nấu ăn , giặt ủi đồ . Dạ , có việc nào đơn giản nữa và mong em làm không
    Nếu không có người , chăm em với những công việc cho ăn , ngủ , tiểu tiện thì giúp việc làm là lẽ đương nhiên
    Thế mà gv đang ở dưới bếp , nhà có nguời lớn , em muốn đi đại tiện , chỉ việc đưa em vào WC cho em ngồi lên bệ là xong , thế mà lại nói em ra gọi gv , chỉ việc gv rửa tay và đưa em đi là cũng có nguy cơ em tự giải quyết xong Có phải gv cành cao hay lười không ạ , trong khi cả nhà đang ăn cơm mà em muốn đi , gv cũng giành để làm

7. memyduyen

Chia sẻ tý,làm cho một bà rất hay gọi giúp việc là ôsin và đôi lúc nói đùa còn nói là con ở.kg nói cháu với bà hay cô với tôi mà nói mày tao.gọi điện nói chuyện với giúp việc toàn mày tao con của giúp việc nghe được bảo mẹ ơi sao bà nói bậy thế?đến gặp bà góp ý nhưng cũng kg sửa được.nhiều lúc muốn nghỉ việc nhưng tính bà vậy nên kg chấp.thứ 6 mới đây đến nhà bà làm bà bảo nay kg phải nấu cơm cho chồng nên dám sát mình làm,bà theo mình từ tầng 2 đến tầng 3 thì mình bảo bà cứ để cháu tự giác làm còn ngày nào bà bà cũng theo được cháu thì cứ theo,đến tầng 4 lại thấy bà mò lên mình bảo bà quyết định theo cháu cả buổi hôm nay ạ?bà bảo ừ.mình bảo vậy bà theo cháu biết cháu làm như thế nào rồi nhé? Bà thuê cháu 3h một ngày nên cháu làm đúng 3 tiếng thôi xong việc cháu về mà kg xong việc cháu cũng về kệ nhà bà.lúc đó bà bảo thôi tao đi phơi quần áo đây

yeuthuong76 thích bài này.
  8. yeuthuong76

Nói đến cách xưng hô , trước đây khi mình gọi cho một Anh bạn , con gái nhấc máy , trong câu chuyện mình có từ Dạ , bé về thắc mắc hỏi bố vì sao cô lại dạ với con , bố giải thích cho con cũng là dạy con
    Dạ với 2 vc chủ nhà , họ nói « Chị đừng Dạ với vc em ...»
    Có một bà ngoại cũng mày tao với mình nhưng tâm bà tốt cho nên mình nghĩ là bà xem mình như một nguời nhỏ tuổi thôi
    Gọi bố mẹ là Cô Chú vì họ nhỏ tuổi hơn , bà ngoại xem như mình gọi theo cách Chủ - Tớ rồi còn khoe là dòng tộc trâm anh , rất buồn cười
    Cũng có nguời mình gọi là Cô Chú xưng Chị . Họ cũng đáp lại bằng Bác theo con họ , thỉnh thoảng cũng Chị em
    Cũng tùy văn hóa từng gia đình , họ có quyền chọn mình , Mình cũng có quyền đó

9. yeuthuong76

Có người theo giám sát mình khi làm việc nhưng họ khéo léo nói chuyện với mình nên mình không cảm thấy bị soi mà thoải mái . Miệng nói tay làm
    Nhưng nếu soi như camera tìm lỗi thì thực sự mình khiếp lắm . Tạm biệt sớm

10. memyduyen

Thực ra bà ý nói vậy thôi nhưng kg để bụng j cả nhưng mình cũng kg nhịn đâu nói đúng mình nghe còn không đúng mình cãi bằng được tóm lại học cách chấp nhận nhau và cố gắng hiểu tính nhau thôi.thấm thoát làm cho bà được 3năm và con gái bà 4năm rồi

11. yeuthuong76

Mình đang làm công việc này , lương và ngày nghỉ cũng ổn nên hiện tại hài lòng
    Bạn hỏi muốn biết mức lương mình đồ nghị , mình nói bạn ý bạn đầu tiên
    Bạn muốn ngày nghỉ phải trừ lương , mình không đồng ý và nói suy nghĩ của mình , bạn nói có lý và ok ( mặc dù mình cũng sợ bạn không đồng ý và không cần nữa nhưng vẫn phải nói )
    Bạn muốn trả 1.2tr , mình hỏi bạn 1.5tr thì sao ? Bạn đồng ý
    ....
    Mình rất sợ mất việc , vì có sự rõ ràng về trách nhiệm và quyền lợi
    Có sự khác biệt
    - Chị mong 2tr em cũng trả theo chị » em đừng nói thế , đây là thỏa thuận , em không cho mà chị cũng không xin
    - Chưa làm đã đòi hỏi , làm tốt chả ai tiếc , nghĩ ngắn » Dạ thưa , chả ai chờ sự ban phát , chờ đến tết Công Gô ( chua ngoa thế nhưng mình chưa gặp lời này trực tiếp , chỉ là những gì mắt thấy tai nghe )
    - Nhà này trả lương cho Cô nhiều hơn nguời khác » Dạ nếu thế thì em xin nghỉ cho gia đình tìm người khác cho tiết kiệm . BB luôn nhưng báo trước vài ngày

12. yeuthuong76

Mình làm theo giờ , theo tháng . Giá tiền công của thời gian tùy thuộc thỏa thuận nhưng trung bình tháng thấp hơn theo giờ
    Cho dù hình thức nào mình cũng sợ mất việc vì thỏa thuận đã đáp ứng được nhu cầu 2 bên , Không nhiều chuyện buôn dưa lê , làm xong rồi về
    Làm cho gia đình bạn , cũng theo giờ và hình thức tháng , dĩ nhiên nếu chỉ gia đình bạn thôi thì mình không thể sống và phải buông . Khi bạn cần thêm giờ , thỏa thuận trưa phải nghỉ để làm nhà khác . Bạn đồng ý thì mình làm
    Có những lúc trưa phải đi ngay vì cơ bản cơm nước đã xong , xem như thời gian đó là nghỉ trưa , thế mà mang tiếng là sướng , là người ta tạo điều kiện cho mình kiếm thêm ,buồn cười
    Nhiều chuyện xảy ra , sướng cũng xin nghỉ và may mắn với quyết định đó

13. dao tuyêt

dao tuyêt Thành viên tập sự

quan trong là thái độ của 2 bên ạ

14. yeuthuong76

Cám ơn bạn đã ghé thăm , bạn có điều gì cần chia sẻ không ạ
    Mình lập topic chào đón mọi người từ 2 phía nhưng có lẽ hơi khó vì có thể sẽ ảnh hưởng đến công việc
    Trước cũng thấy có topic nhưng chỉ một phía nguời thuê nên dường như không khách quan lắm
    Thôi thì mình độc thoại cũng được , có thể mang đến một điều gì đó mặc dù không tham gia nhưng đọc qua cũng được hi..Hi...

Sửa lần cuối: 14/3/2017
  15. yeuthuong76

Làm cả ngày mà lương 3.5 thì cũng khó cho cuộc sống , ngoài trọng trách trông trẻ mà kiêm dọn đẹp nhà cơm nước thì cũng chẳng ai muốn làm
    Bởi vì , nếu trong độ tuổi lao động thì cũng giống người chủ nhà , họ cũng cần phải lo cho gia đình , con cái .Nếu cũng là lao động chân tay thì chỉ cần làm gì hợp pháp có tiền là họ làm , chẳng mang tiếng đi làm osin cho người , nói coi trọng nghề này thì dễ nhưng hành động thì không đơn giản
    Nếu ngoài độ tuổi lao động thì lại hạn chế bởi sức khỏe , kỹ năng , suy nghĩ hành động
    Nói đi thì cũng nói laị , ngoài lo cho con cái mà thêm khoản thuê gv 3.5tr thì cũng khó cho một gia đình , nhưng nếu cho con đi học thì chỉ tốn một khoản không nhiều , việc gia đình vẫn phải làm , ngày lễ cũng phải tự chăm sóc con cái chẳng ai giúp , con di học cũng chẳng phải mình con , ngay cả ăn uống , tắm rửa cũng chẳng có ai phải nài nỉ ỉ ôi như ở nhà
    Nhưng gia đình lại không lựa chọn thế , muốn và muốn ...phải chấp nhận không thể khác và với mức lương thế thì không hề cao
    Nếu nói ngoài lương cho thêm cái này cái kia thì mình sẽ đề cập chia sẻ vấn đề này sau nhé

Sửa lần cuối: 14/3/2017
  16. memyduyen

Mối công việc ngành nghề khác nhau
    đi làm cơ quan thì có bảo hiểm y tế,bảo hiểm thân thể,ngày nghỉ lễ ngày nghỉ phép,chế độ thai sản,ngày lễ tết được thưởng và nghỉ,sau này có lương hưu còn đi lam giúp việc làm này nào biết ngày đó thôi

17. yeuthuong76

Giờ mình chuẩn bị đi kiếm tiền . Sẽ gặp lại.Một ngày tốt lành

18. yeuthuong76

Mỗi công việc đều có tính chất riêng , có phúc lợi riêng . Gv cũng thế , tưởng như đơn giản nhưng lại không hề đơn giản .Nếu mình tự phục vụ mình thì mình lại làm theo cách của mình , nhưng khi vào công việc thì phải làm theo cách của chủ nhà và lại tùy theo từng nguời mà thích ứng
    Mình xem công việc của mình như các công việc khác nên đề cao sự thỏa thuận , tôi cần anh và anh cần tôi , anh có thể cho tôi nghỉ nếu tôi không đáp ứng được nhu cầu công việc . Và tôi cũng có quyền kiếm tiền từ người khác vì anh không cho và tôi cũng không xin
    Có lẽ vì thế mà mình làm việc với nhiều mức lương , từ 40K - 100K/ h . Cho dù mức nào khi đã thỏa thuận thì mình không so đo hay phân bì
    Cần lắm bên kia cũng có cùng quan điểm , đừng cho là mình tốt hay không , đây không phải hình thức từ thiện
    TÌNH - LÝ cũng cần lắm

19. Shop_babamotong

Shop_babamotong Bắt đầu tích cực

Con nhà mình lớn rồi nên bây giờ thoát đc cảnh phải lo tìm giúp việc ....
    nghĩ đến các mẹ đang nuôi con nhỏ đau đầu về giúp việc mà thấy rất thông cảm...
    Cố lên các bà mẹ bỉm sữa nhé...

20. yeuthuong76

Cám ơn Bạn đã ghé thăm , bạn có thể chia sẻ chuyện gv nhà bạn không ? Biết đâu phàn nàn của nguời này sẽ là kinh nghiệm của nguời khác