Công việc của mình rất bận rộn, liệu mình có nên nhờ chồng giúp đỡ 1 tay làm việc nhà ko n

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi melong, 6/4/2010.

1. lacbuoccodon

lacbuoccodon Thành viên kỳ cựu

2. Bun Bé Bỏng

Bun Bé Bỏng Thành viên nổi tiếng

là vc thì nên chia sẻ nhau cv chứ b. m cứ ôm vào hết làm gì cho khổ ra
    Vc e đều ngày đi làm tối san sẻ việc nhà vs nhau/ làm xong cả 2 cùng nằm duỗi ăn hqa và xem fim có fia sướng k

3. Thai Anh

Thai Anh

nhà mình 2 vc đều đi làm về là cũng nhau cơm nước việc nhà, đó là giúp đỡ nhau chứ có gì mà ko ngỏ ý nhờ chồng giúp đc nhỉ?

4. akimi

akimi Thành viên tích cực

Chắc chắn là phải nhờ rồi mn! Như em này cv không bận rộn, nhàn nhã nhưng mà em quán triệt tư tưởng chồng ngay từ đầu, vợ chồng đi làm như nhau, anh đi làm em cũng đi làm nên việc nhà tuy không có gì nhưng em muốn a san sẻ bớt, vợ chồng cùng làm cho vui! Em không dám chia 5-5 nhưng ít nhất cũng 3-7 là em vui rồi. Ck e lúc đầu không hài lòng, nhưng dần dần thành quen đó, giờ cứ e nấu cơm là ck rửa bát. Em giặt quần áo là ck mang đi phơi, hôm nào nhìu thì chồng giặt cùng, nấu món nào cầu kì mất nhìu thời gian thì vợ nấu ck nhặt rau. Đương nhiên đôi khi e linh động hôm nay a vất vả nên e sẽ rửa bát! :)

5. ronnb612

ronnb612 Thành viên tích cực

Bạn này nói chuẩn luôn ấy. Giờ bụng to rồi, làm cũng mệt nữa chứ.
    Cứ nhờ chồng làm, xong vợ chồng về phòng ôm nhau tám chuyện có phải thích không? Cứ tự mình làm hết, mệt mỏi rồi cáu gắt, rồi chồng lại chán, ý kiến này nọ, nhàn cư vi bất thiện nữa chứ. Chả tội gì phải thế. Giờ gọi là "chia se" chứ không phải "nhờ giúp" đâu. Chả nhẽ mình là chủ, chồng là khách mà phải nhờ, "việc nhà" cơ mà

6. CherryJimy

CherryJimy

Mn nên nhờ ck cho thành thói quen đi ạ, chứ lâu lâu mới nhờ thường đàn ông hay ý lại, vs lại cho là đó là công việc của ng phụ nữ, nếu thành thói quen rồi sẽ tự giác thui mn ạ :D

7. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Phải quán triệt ngay từ những ngày đầu ý. Việc anh việc tôi, việc nhà việc con là chung.
    Mình nấu đồ ăn thì chồng phụ cắm cơm. Mình dọn cơm, chồng bưng đồ ăn. Mình rửa bát, chồng giặt quần áo. Mình nấu cơm thì chồng trông con, cho con ăn, chơi với con.
    Nói chung là phải "nhờ" nhiều vào. Cứ ngọt ngào là "anh ơi, anh làm giúp em", "anh ơi, anh hộ em", "anh ơi..." Hihi, lạt mềm buộc chặt, mấy ông ý ko thích bị sai bảo, mà nghe nhờ thì thích hơn.

8. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Việc nhà chia sẻ chứ :)

9. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Cứ nhờ thôi mn.vc lấy nhau để san sẻ chứ đâu phải lấy về để phục vụ.vợ khéo là phải biết nhờ chồng

10. thanhson1975

thanhson1975

cứ phải nhờ nhiệt tình chứ mẹ nó, làm nhiều mệt quá lăn ra ốm lại khổ cả nhà thôi

11. hieupede

hieupede

việc có của riêng ai đâu mà phải ôm hết vào người cho mệt chứ

12. menhim_21

menhim_21 Thành viên tích cực

C nên nhờ chồng giúp một tay chứ. Mỗi người 1 việc giúp đỡ nhau mới là gia đình chứ :) như nhà e này, chưa con cái gì mà xã toàn làm hết :) đc cái cũng biết thương v

13. Phương long

Phương long Thành viên đạt chuẩn

Có chứ bạn! Tuy vậy các ông chồng cũng cá tính lắm bạn, nên nhẹ nhàng nịnh anh ấy chút, mình tin là anh chồng nào cũng làm thui

14. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Hãy xét theo góc độ người đàn ông giúp việc nhà cho vợ sẽ có được những cái lợi gì, làm sao để đàn ông tự giác giúp vợ.

15. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

Nhà mình việc nhà share đều.
    Đấy là nghĩa vụ và trách nhiệm của cả 2 để gia đình hp.
    Em nấu cơm, ck rửa bát. Nếu em rửa bát, ck sẽ bê mâm và úp bát. Cái tủ bát nhà e hơi cao, e lại thấp. E cứ tỏ vẻ rất khó khăn khi kiễng lên và nhờ lão giúp.:)
    Em bỏ quần áo vào máy giặt, ck phơi đồ.
    Hoặc E móc quần áo từ máy giặt, lão mang ra treo vào dây.
    Những lúc làm cùng em lại bảo: "đấy mình làm cùng vợ, vợ đỡ lủi thủi 1 mình, 2vc nói chuyện vừa vui, vừa nhanh hết việc, rồi vc đi xem tivi có phải hạnh phúc, tình củm k?"
    Lão ngẫm nghĩ, gật gù và những lần sau cứ thế mà tự giác. Keke
    Dù là có đc thành quả như ngày hôm nay em cũng phải chiến đấu rất nhiều

16. amayzin

amayzin Hạnh phúc là khi được sẻ chia cùng mọi người

Tất nhiên là nên rồi. Nhờ ck san sẻ công việc là đúng rồi chứ đừng về mà trách móc này nọ vì công việc bận.

17. mebinthoi2010

mebinthoi2010 Thành viên tích cực

Nhờ quá đi ấy chứ bạn, nhà tớ bình thường chồng ít làm việc nhà lắm, nhưng khi ko có ai, vợ con nghén ngẩm bầu bí cũng làm tất, đi chợ, nấu cơm, lau nhà, và cả đeo gang tay rửa bát, mặc dù rửa bát là món bác ấy ngại nhất trên đời, phải nịnh mãi hihi

18. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

xã mình là người có tinh thần hợp tác với vk trong việc chăm sóc nhà cửa. anh đi công tác có khi 2 tuần mời về 1 lần nhưng về nhà là thường đi chợ, vào bếp nấu cho vợ con ăn. Có món gì ngon, hải sản đều mua về cho vợ con thưởng thức. chỉ riêng việc lau nhà là mình khi để xã làm vì tính anh chỉ qua lại đại khái, có lau rồi mình lại phải làm lại.

mebinthoi2010 thích bài này.
  19. mebinthoi2010

mebinthoi2010 Thành viên tích cực

Đa phần đàn ông họ ngại việc nhà, chẳng qua vì vợ con thôi. Nhà tớ cũng thế lau nhà thì chỗ bẩn chỗ sạch nhưng tớ kệ, hôm mùng 1 đi mua hoa về cũng dặn là anh nhớ mua hoa tươi vào để về nó còn nở. Uhm thế là bác ấy đi mua cho hẳn một bó cũng tươi nhưng là loại hoa về cắm lọ phòng khách còn kèm thêm cả hoa sao và hoa Salem nữa, mình thì cứ tủm tỉm cười.

20. ronnb612

ronnb612 Thành viên tích cực

nhà là nhà chung mà lại cứ bảo phải nhờ chồng làm việc nhà. Y như mình là chủ còn chồng là khách ấy nhờ.