Đóng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi yen.meyeutomtep, 27/2/2017.

1. yen.meyeutomtep

yen.meyeutomtep Túi ngủ cho trẻ nhỏ, trẻ mẫu giáo, trẻ tiểu học

E mún giảm chi tiêu mà k bít nên cắt đâu, các mẹ gố ý giúp e với
    1. Tiền sữa tươi, sữa hút đi lớp, sữa chua, phô mai của 2 bé: 4,5

Sữa tươi 1750 = 60hx 35k/h devon không đường
    Sữa hút 390 = 6,5 x 60h sữa hút cô gái hà lan
    Sữa chua, 240k= 4,2 x 60 lọ sữa probi nhỏ
    Pho mai 174 = 58 x 3 hộp

2. Tiền học 2 bé: 3,5tr
    3. Tiền bỉm 500k bobby
    4. Tiền điện nước, vệ sinh 1tr
    5. Tiền thuốc của 2 con, trung bình là 5tr/2 bé, con e hay ốm
    6. Tiền ăn uống sinh hoạt 4 người trong nhà, 8,5tr
    Tiền đóng bảo hiểm nhờ cho ck e là 1,5tr
    7. Giấy vệ sinh: 50k
    Tổng 24,550
    Hix, e tính mãi mà k biết cắt giảm đâu dc nữa
    Sữa thì con dùng sữa tươi devon, sữa hút th, phomai con bò cười, sữa chua probi, bỉm bobby, aqn uống thì cũng có sơn hào hải vị gì đaau, tiền cứ tiêu vèo vèo

Tiền bảo hiểm e đongs nhờ cho ck e đax đinhj cắt đóng ở điaj phương, nhưng k dc vì đongs địa phương k có đủ các quyền lợi cũng như nhà nước k bù chút nào trượt giá lúc về già

Chắc các mẹ thấy hoảng tiền sữa và thuốc của con e, con e sữa thì dùng thông dụng chứ k phải đawts tiền, trung bình 2 bé ngày hết gần 2 lít sữa tươi, 3 viên pho mai nhỏ, 2 lọ sưax chua 65ml.
    Tiền thuốc thì 5tr là nhẹ vì mẹ nào con hen, viêm phế quản theo thơi tiết thì bít
    1 bé uống 5 ngày thuốc thì đơn ví dụ như
    Zitromax 2 lọ x 125k
    Long đờm 2lojx 58k
    Singular 5 gói x 14k
    Xịt dự phòng
    Khí dung 2 cặp x 125
    Chống viêm, thuốc phụ trợ 100k
    Tăng đề kháng 5 gói x 28k

Đó là 1 đown thông thuòng, chưa kể việc trội là thường mà nói cho cùng, con ốm,cắt k dc tiền thuốc của con, hix

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yen.meyeutomtep
    Đang tải...

2. Hangtmqt

Hangtmqt Thành viên chính thức

Tiền sữa 4tr5 và tiền thuốc 5tr . Trời ơi nhiều vậy. sao bạn k cân nhắc mua bảo hiểm sức khỏe cho bé???

3. yen.meyeutomtep

Thì 2 bé nhỏ, e cho uống sữa devon và TH, pho mai con bò cười, sữa chua probi 21k/lốc chứ có dùng loại xịn quá đâu, 2 con e tẩn sữa tốt lắm, chả lẽ e cắt của con, còn bhsk thì có mua đaays nhưng dùng khi ốm ra viện khám hay nằm viện chứ nó ốm vặt suốt tháng rồi, bệnh quen thuộc, đâu liên tục bế con đi viện dc, hix

4. yen.meyeutomtep

Sao nhiều lượt đọc mà hem có mn hiến kế giúp e ơj

5. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

1. Tiền sữa tươi, sữa hút đi lớp, sữa chua, phô mai của 2 bé: 4,5 ---> phô mai có thể bỏ vì ko tốt nếu sử dụng nhiều

3. Tiền bỉm 500k ----> dùng bỉm vải tiết kiệm chi phí

5. Tiền thuốc của 2 con, trung bình là 5tr/2 bé, con e hay ốm ---> cho con đi khám uống đúng thuốc sẽ ko ốm nhiều nữa hạn chế cho bé uống kháng sinh ko tốt
    6. Tiền ăn uống sinh hoạt 4 người trong nhà, 8,5tr ----> ăn uống tiết kiệm đi chút
    đây là góp ý của mình thoi nhé :D

6. yen.meyeutomtep

Vâng, e cám ơn, cơ mà cắt bỏ pho mai thì mới dc có 174k, vì thực ra mỗi tháng cả 2 bé dùng có 3 vỉ pho mai nhỏ ạ, nên cắt giảm dc 174k/tháng

Bỉm thì hem dc vì bỉm vải e đax dùng, nó chỉ là miếng vải cotton bông, con tè, bỉm ẩm chứ k thể ráo như bỉm kia dc nên mông con bị ẩm, lạnh, hăm dù chỉ 2 lần tè là thay

Còn thuốc thì chả cắt nổi, đủ loại bác sĩ rồi, cơ bản cont heo thời tiết, cứ đổi trời là con ốm, bs kê thuốc chỉ chữa kji bị bệnh, k chữa dc con k bị bệnh lại, e thử nhìu cáchm thuốc chống hen, cách dân gian, k ăn thua, con di truyền tử cả bố và mẹ.

Ăn uống mẹ nó cho e xin thực đown mẫu dc hem, nhà e k mua gì sang, k mua thừa mà cả nhà vẫn đeens ngần đó tiền ăn uống cả tháng ấy, hix, e chưa bít làm sao, trước có 1 thân 1 mh thì cả tháng k hết 2tr tổng chi tiêu ở trọ, mà có gia đinhf, cks con, mọi thứ đội gấp mấy chục làn, hix

7. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

đúng là nhà có điều kiện có khác, tháng hết 25 triệu tiền chi tiêu. Tùy vào hoàn cảnh thôi, con bạn dùng sữa tốt, học phí cao thì sao mà cắt giảm được. Chắc chỉ cách giảm các khoản tiêu dùng hàng tháng thôi.

8. yen.meyeutomtep

Nhà e là dân dã đaays c ạ, e bị con e đau ốm nên đax trội rất nhiều tiền con ốm, tiền bảo hiểm cố định của ck vì a k có công ty đongs cho, chứ sữa devon chỉ là sữa thông dụng mà, cô gái hà lan hay probi của vinamilk đâu có phải loại cao cấp, hĩx.

Tiền học thì nhà e chưa xin con vào trường công lập được, tư nhân thì e cố truòng rẻ rồi ợ, mỗi bé 1,7tr/ tháng chứ nào e có dám chen trường cao cấp đâu mn, giờ mn đi gưir trẻ, lấy đâu chỗ nào tư nhân mà trông trẻ dưới 1 triệu đáu, hix, đến tận tháng 9 năm nay mới có thể xin dc sang công lập cho đỡ tiền mn ạ

9. chinhim2106

chinhim2106 Thành viên rất tích cực

Thực ra nếu ở HN tiền học 2 đứa (k nói lớp mấy) mà 3.5tr là quá bt ý chứ k phải tốt đâu. Học mầm non tư thục bình bình ở HN đã là 2tr/th rồi. Sữa thì dùng cũng loại thông dụng k phải loại xa xỉ, mối tội 2 con mẹ ý công nhận rít kinh thật. Mỗi đứa tb đã 1 lít sữa devon rồi sao vẫn còn bụng để uống sữa tươi bịch và sữa chua probi nữa.

Mẹ nó cân nhắc xem ntn. Con mẹ nó mỗi đứa bn tuổi. Mỗi đứa u 1 lít sữa devon/ ngày mình nghĩ đã là quá đủ rồi, còn bổ sung canxi mọi thứ qua đường ăn uống nữa chứ. Uống nhiều cái j quá cũng k tốt đâu.

Còn tiền thuốc men thì càng k nói mạnh được. Ai chả muốn con khỏe mạnh vì vừa đỡ tốn tiền bố mẹ lại đỡ mệt. Nhưng mẹ nó nên tham gia các nhóm "không dùng kháng sinh" rồi tập cho con dần thì sau 1 thời gian kiên trì sẽ bớt đó. hàng xóm nhà mình trước cũng thế tháng nào con cũng táng bn là kháng sinh trong khi đó rất nhiều bệnh k phải dùng kháng sinh mà do bs cứ muốn cho bệnh nhân nhanh khỏi nên kê cho nhanh, có ốm lần sau lại đến. Nhưng cai kháng sinh này phải rất kiên trì. Cai được tốt cho con và tốt cho cả ví tiền của bố mẹ nữa. Kiên trì từ 6th đến 1 năm là sẽ ok đó. hàng xóm của mình là vd điển hình luôn. Nên giờ nếu bị bệnh gì phải xét nghiệm máu có nhiễm khuẩn mới uống kháng sinh (nếu bị nặng) còn bị virut thì để cơ thể tự sản xuất ra kháng thể.

Tiền ăn 8,5tr/th là 4 người, là 2vc với 2 đứa con hay có gv có thêm bà gì k. Mẹ nó liệt kê thực đơn và giá tiền trung bình của nhà mẹ nó ra thì mọi người mới góp ý được. Tiền này mình nghĩ rút xuống tầm 6tr/th là ok (mỗi ngày 200k). Khi rút xuống mình buộc phải tìm cách đi chợ cho hợp lý món hơn sau 1 thời gian sẽ quen.

10. Ngathuy84

Ngathuy84 Bắt đầu tích cực

Mình thấy 2 bé nhà bạn uống thế khá nhiều sữa đấy, sữa không tốt như mọi người vẫn tưởng đâu bạn ạ. Giờ bò toàn nuôi với hoocmon tăng trưởng. Bạn mình làm ở đài truyền hình Quân Đội mảng Quân Y đi phỏng vấn 1 ông nói chuyện bảo hãng....( k tiện nêu tên) chuyên thuê ông ý kích dục cho bò- đó chính là một trong những lí do giờ trẻ em dậy thì quá sớm, bé gái có khi lớp 3 đã có kinh nguyệt..., nhà nó có đại lý sữa to đùng ở Hà Đông mà bầu k uống sữa bầu và đẻ nó không cho con ăn sữa ngoài.
    Nhất là với những người và bé bị hen, xoang càng nên hạn chế sữa nhé, bạn hãy tìm hiểu đi.
    Bản thân mình chửa cũng không uống sữa bầu và đang hàng ngày vắt sữa mẹ cho con uống. Sau này cạn sữa mẹ mình chỉ định thỉnh thoảng cho con hút hộp sữa thôi chứ không đưa vào làm khẩu phần ăn hàng ngày cho con. Thời gian đầu cai con sẽ đòi và hơi khó chịu, có thể sẽ tụt cân nhưng rồi sẽ quen thôi. Cạnh nhà mình có bé gái 4 tuổi uống sữa nhiều quá giờ béo ục, mặt nó phị ra mẹ nó cũng phải cắt bớt sữa ngày và cắt hẳn sữa tối.
    Cắt bớt sữa không chỉ là đỡ 1 phần chi tiêu cho gia đình bạn mà còn tốt cho con bạn.

11. Ninh Nguyen Dang

Ninh Nguyen Dang Thành viên mới

mọt ngày một bé :1 lít sữa tươi devon, 1 hộp sữa cô gái hà lan, 1 lọ sữa chua và phô mai k kể: như thế là quá nhiều chị ạ, dư chất dinh dưỡng và bé sẽ no nên k muốn ăn vào các bữa chính nữa.sữa bh không hề tốt như cta tưởng đâu. Chị nên cắt giảm phụ thuộc vào sữa đi, chỉ coi sữa như 1 bữa phụ nhỏ trong ngày của bé thôi, một hoac hai lần sử dụng trong ngày

12. thanhthanh2015

thanhthanh2015

nha me nay chi tieu manh tay nhi

13. lenguyentrung

lenguyentrung Thành viên chính thức

trời ơi, lương em có 6 triệu/tháng. Đọc các khoản chi tiêu của gia đình chị, khéo em không dám lấy chông luôn

14. Ngajiro

Ngajiro Bắt đầu nổi tiếng

đọc mà chóng mặt, mình đang độc thân đọc sốc :D

15. thanh1989

thanh1989 Thành viên tập sự

16. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

cắt bớt sữa, tiền ăn, bỉm, cũng dư ra dươc vài triệu rồi

17. nguyettrinh88

nguyettrinh88 Áo Nam CARDINO vnxk xuất Xịn 100%

cứ nhắc đến chi tiêu là chóng mặt lắm các bác ạ :3

18. Mẹ Tí sún

Mẹ Tí sún Thành viên tích cực

Cai bỉm cho bé đi bạn ạ. Nhà mình đứa thứ 2, ngoài 1 tuổi là không đóng bỉm đêm nữa, đêm dậy xi 1-2 lần, vừa đỡ hăm, vừa đỡ tiền.
    Ngoài 3 tuổi thì ăn cơm, cháo là chính bớt sữa đi bạn ạ. Một tháng mà 4,5 triệu tiền sữa, ... các kiểu thì quá nhiều. Nhà mình tháng 1-2 triệu mà đã thấy nhiều rồi (con uống đủ 300-500ml/ngày).
    Bạn vào xem thực đơn đi chợ tiết kiệm của nhiều mẹ trên lamchame, mỗi ngày bớt được 50k tiền chợ là đã để dành được một khoản rồi. 4 người ăn uống thoải mái khoảng 5 triệu/tháng (đã tính tiền dầu, gia vị, gạo vào rồi) là hợp lý.

me be vy 1999 thích bài này.
  19. mạnh vũ 123456788

mạnh vũ 123456788 mành rèm, giàn phơi giá rẻ 0966.724.622

20. chito.shoe

chito.shoe San Sẻ Lỗi Lo - Tiếp Sức Thành Tài

Sữa này thì hơi đắt thật 35k/hộp lận. Mẹ nó chuyển qua cho uống vinamilk hay TH cũng tốt mà.
    Nhà mình có 5 người, mỗi ngày 150k thức ăn. mình thấy cũng thoải mái lắm, hoa quả đầy đủ. Nhà bạn thì mình nghĩ tầm 200k/ ngày chắc vẫn okie đc. Tổng 6tr/ tháng.
    Thực ra thì cũng tùy kinh tế nữa. Mình đoán kinh tế nhà mẹ nó cũng đc nên chi tiêu cũng thoáng tay
    Còn con ốm đau thì khó thật. Cơ mà e chưa biết nhà mẹ nào con bị hen, viêm vê quản mà lại bị cả 2 đứa, như nhà mẹ nó. E nghĩ mẹ nó phải xem xét lại vụ sk của bé.
    Singulair cháu e cũng uống một thời gian, thuốc này thực chất là đắt 15 or 16k/ viên. Uống hỗ trợ phòng tái phát viêm phế quản, mà e thấy bé nhà mẹ uống mà vẫn ốm thì chắc hok có tác dụng
    Mẹ nó thử cho con quá Việt Pháp khám thử xem. Hôm trước e đọc một bài có mẹ cũng có con bị ốm hen phế quản mãi ko khỏi vào đó khám cũng ra vấn đề, con ko phải uống nhiều ks nữa. chứ mỗi tháng 5tr tiền thuốc cho 2 con thì làm sao các con chịu nổi từng ấy thuốc vào người. Mình còn ko chịu nỏi nữa là