Tranh luận: Bé Phải Mập Tròn Thì Mới Dễ Thương?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi wonnguyen, 9/2/2017.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. mechubecon3112

mechubecon3112 Thành viên tích cực

Hihi, con mà còi quá thì đương nhiên người ngoài nhìn vào sẽ chê còi là đúng rồi nàng. Biết là con không ốm vặt nhưng mà xét chuẩn phát triển cân nặng và chiều cao thì con đã đạt chưa :p

Đang tải...

2. hoatrangnguyen0501

hoatrangnguyen0501 Bắt đầu tích cực

Em còn thấy nhiều mẹ tự kỷ ám thị, cứ tự so sánh con mình với con người khác mới sợ chứ. Rồi tự dằn vặt bản thân các kiểu chỉ vì mình cũng hết lòng vì con, ăn uống bồi bổ các kiểu mà con không tiêu hóa, không hấp thụ như bạn bè, nghĩ mà vừa buồn cười vừa thương

Zinh thích bài này.
  3. shopten

shopten Thành viên tích cực

Lý thuyết thì là như thế cơ mà gặp người nhiều chuyện cứ nói ra, nói vào, chê con mình thì đúng là ức chế thiệt, nhiều khi còn chả muốn gặp ai cho họ khỏi lèo nhèo, nhức cả đầu mà chả giải quyết vấn đề gì, con mình mình nuôi cơ mà :(

hoatrangnguyen0501 thích bài này.
  4. tinhyeunho

tinhyeunho Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, bên cạnh chế độ dinh dưỡng hàng ngày đủ chất và đảm bảo chất lượng thì các mẹ cũng nên cho con tham gia tích cực các hoạt động thể thao, con nhỏ thì chơi những trò đơn giản, con lớn thì chơi thể thao chính thống như đá bóng, đạp xe... Có thế cơ thể tiêu hao năng lượng thì các con mới có nhu cầu nạp năng lượng chứ ạ ;)

5. mechubecon3112

Đi khám dinh dưỡng thì sẽ phải khám theo định kỳ phải không mẹ nó? Em cũng muốn cho bé nhà em đi khám để khẳng định lần nữa mình nuôi con là khoa học và con đang phát triển hoàn toàn bình thường :clap::rofl:

6. hoatrangnguyen0501

Người Việt Nam mình chưa tạo thói quen khám định kỳ, chỉ tới khi có bệnh mới khám thì nhiều khi bệnh đã nặng rồi. Dinh dưỡng cho các bé yêu nhà mình cũng cần đc tư vấn và tùy thể trạng từng bé mà nhu cầu dinh dưỡng cũng như khả năng hấp thụ cũng khác nhau. Mẹ cho con đi khám cho yên tâm cũng đc ha

7. gaconbexiu

gaconbexiu Thành viên sắp chính thức

Vô duyên, còi thì đã sao? Đi làm có ai hỏi bạn bao nhiêu kg và hơn người ta 1kg bạn có được thêm lương không? Người VN mình mở miệng ra là chê bai người khác, chỉ trích người ta chứ k biết được nội tình bên trong thế nào. Xin lỗi chứ đèn nhà ai nấy sáng giùm. Tớ cú là vì nhà chồng tớ phán xét mãi, riết tớ tưởng tớ nuôi con tầm bậy thật, cho đến khi đưa đi khám thì mới biết con tớ thuộc chuẩn thậm chí hơn chuẩn nữa cơ. Chỉ là bề ngoài trông còi tí thôi, cao hơn trẻ cùng trang lứa, nặng hơn chuẩn 2kg đấy. Haizz. Vãi chê luôn.

Zinh thích bài này.
  8. Zinh

Zinh Thành viên tập sự

Ừ, làm sao so sánh được, tiêu chuẩn là tiêu chuẩn chung mà, có người đạt có người không đạt, riêng mẹ con mình là nhìn mẹ thấy con nhìn con thấy mẹ, cao gấy như nhau. Gọi là yêu thương có chừng mực, yêu thương quá thì nó phụ thuộc mình, mệt lắm.

9. mẹ ngọc vân

mẹ ngọc vân Bắt đầu tích cực

em thấy nhiều bé phát triển chiều cao tốt nên là nhìn hơi ốm nhưng thực ra là chiều cao hơn hẳn các bạn cùng trang lứa như thế mà còn cứ đi so sánh con nhà chị sao còi thế chả thấy da thấy thịt đâu, rồi lại chị cho bé ăn thêm cái này, cái kia đi sẽ béo lên cho mà xem, em thì sinh bé xong chả mong gì chỉ mong con cứ khỏe mạnh phát triển cân đối toàn diện là vui rồi,

10. shopten

Cơ bản như bây giờ thì có bảng tiêu chuẩn về cân nặng và chiều cao để các mẹ so sánh, ngoài ra thì cũng tùy từng bé, con cứ khỏe mạnh là mừng, chẳng phải vì ai nói nọ nói kia mà mình phải xoắn lên để thay đổi, trong khi mọi thứ đang diễn ra hoàn toàn bình thường

11. tinhyeunho

Bé thì mình nghĩ nên phát triển chiều cao trước, cứ chăm chăm phát triển chiều ngang con béo lúc nào không hay :), với lại các mẹ cứ chủ động quan tâm tới hệ tiêu hóa của con, đầu vào đầu ra ổn định là được, hihi

12. conan2013

conan2013 Thành viên sắp chính thức

Mình cũng nhất trí vì chiều cao quan trọng lắm nhưng gì thì gì cũng nên duy trì chế độ dinh dưỡng cho con hợp lý là được cả nhà ạ.

13. bau_bi

bau_bi Thành viên sắp chính thức

Mình cũng rõ bực vụ so sánh đễ nổi nóng, chằng mắc mớ gì ai mà phải so sánh nọ kia, chỉ cần lấy cân con ra khoe là đã không muốn nói chuyện rồi.
    Bực gì đâu luôn chứ không phải đùa.

14. mechubecon3112

Em thì nghĩ hợp lý là ăn uống tùy thể trạng từng bé, không biến bữa ăn thành ác mộng, con vui vẻ, hào hứng trong bữa ăn cũng là thành công rồi ý

15. hoatrangnguyen0501

Hí hí, nhiều mẹ cứ nghĩ cân nặng là tiêu chuẩn đầu tiên để so sánh, con béo trục béo tròn thì là thành tích, suy nghĩ đó thiệt là ấu trĩ, chẳng giống ai, thời đại nào rồi mà còn đem so sánh cái kiểu xôi thịt ấy chớ ::p:talking:

16. mẹ ngọc vân

mẹ ngọc vân Bắt đầu tích cực

Vậy là hệ tiêu hóa của bé quan trọng lắm à chị? Em cũng thấy nếu bé tiêu hóa tốt thì sẽ giúp bé hấp thu tốt hơn, còn bé mà mập quá thì lo sợ lắm vì tình trạng dư cân, béo phì ngày càng gia tăng, nhìn là thấy ì ạch rồi ấy.

17. shopten

Đúng đó mẹ nó, hệ tiêu hóa của con cần phải được quan tâm ngay từ đầu. Nếu bé nào mà hay bị rối loạn tiêu hóa là cứ bị đi bị lại ý. Như con mình ngoài bữa ăn chính mình cũng hay cho con ăn thêm sữa chua, hoa quả dễ tiêu như chuối, đu đủ.... thấy ổn lắm

18. builieulieu

builieulieu Thành viên sắp chính thức

Nó khỏe nó là được mà. Béo đâu phải là khỏe đâu

19. Jelly Nguyen

Jelly Nguyen Bắt đầu tích cực

Chả gì bằng con khỏe mạnh mẹ nó nhỉ? Cứ gọi là khỏe re không phải lo nghĩ con bị gì khi thời tiết thay đổi, nay thuốc, mai bác sĩ nản lắm ấy, vậy mà nhiều người cứ thích con phải tròn tròn mới thích, cứ chê con nhà khác sao gầy thế mà nó đủ cân đủ lạng theo tiêu chuẩn chớ.

20. tinhyeunho

Đúng đó mẹ nó, con khỏe tức là con chịu ăn, chịu chơi, không ốm đâu, chứ mập mạp quá hay ho gì, mà mấy bé mập có phải là tiêu chí của khỏe đâu, còn hay ốm hơn các bé ít cân hơn ý.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.