Kinh nghiệm: Giúp Đỡ Các Bố/mẹ Tất Tần Tật Các Bệnh Pc,laptop, Bắt Bệnh, Khắc Phục.

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Quang Vinh Nguyễn, 19/1/2017.

1. Quang Vinh Nguyễn

Quang Vinh Nguyễn Thành viên tích cực

Laptop, máy tính là thứ cực kỳ quen thuộc với các mẹ, các bố, nhưng ko phải lúc nào chúng ta cũng biết cách chắm sóc người bạn đặc biệt này. Nhiều em rất khỏe rất lành nhưng cũng có nhiều em hay lăn quay ra ăn vạ.

Mình lăn lộn trong lĩnh vực sửa chữa máy tính cũng 15 năm rồi, trước cũng học ĐH khoa ĐTVT, cũng tương đối cứng cựa trong việc xứ lý bệnh tật nặng nhẹ, thấy diễn đàn đa số các mẹ có lẽ cũng ko rành lắm về máy móc, mình lập topic hy vọng có thể tư vấn, giúp đỡ về sức khỏe cũng như bệnh tật của các em lap, pc mà các mẹ hay gia đình vẫn sử dụng. Tư vấn giá cả máy móc, giá sửa chữa các loại bệnh nếu máy của các mẹ gặp phải.

Chúc các bố/mẹ sức khỏe, hạnh phúc.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Quang Vinh Nguyễn
    Đang tải...

2. yen.meyeutomtep

yen.meyeutomtep Túi ngủ cho trẻ nhỏ, trẻ mẫu giáo, trẻ tiểu học

May gặp được bác tư vấn laptop cho các mẹ, chủ thớt giúp e được k ạ, e tìm cái máy cũ, mà theo tên máy thì seach ra 2 shop bán 2 giá khá lệch nhau, e thì chỉ đojc dc mấy cái ram riếc giống nhau, còn lại thực ra e qué hiểu gì e k biết, 2 thông số này là giống hệt nhau chỉ khác cách nói hay là linh kiện thêm bớt khác nhau, b bảo e với dc k ạ

image.jpg image.jpg

3. yen.meyeutomtep

yen.meyeutomtep Túi ngủ cho trẻ nhỏ, trẻ mẫu giáo, trẻ tiểu học

Mà cho e mạn phép hỏi luôn ạ

Tiền e chỉ có tầm 4tr, nhu cầu thì như sau ạ:

-Sử dụng mượt mà ứng dụng văn phòng, có thể chạy cùng lúc ok nhìu ứng dụng, phần mềm văn phòng, phần mềm kế toán, duyệt web mở được nhìu trang và cài song song 2 trình duyệt , có 1 trình duyệt trung quốc riêng.

- dung lượng nhiều chút vì e k thích lưu giữ trực tuyến, lưu cữu rất nhiều ảnh ót, video, tài liệu tham khảo, số liệu, ca nhạc
    - ít chơi game
    - hay xem phim, nghe nhạc ( chất lượng âm bình thường chứ k cần tốt lắm, nghe kiểu ý éo vui tai thôi)
    - cần bắt wifi tốt
    - pin chạy được lâu

Về hình thức, màn hình 13-14, bé quá e dùng máy tính nhiều khổ lắm. Nhất là bàn phím phải ngon, nhạy, thuận tiện, k dễ nhầm phím khi soạn thảo
    Ngoại hình của thì chắc chắn, dễ nhìn là đuocj, đẹp thì càng tốt vì con gái nên thích đẹp

Với 1 mớ yêu cầu đos và tiền nghèo, theo bác e nên nhắm con nào ạ

4. Quang Vinh Nguyễn

Con Dell 6410 ở trên mà múc 4tr thì được, kể cả 250gb cũng đc, chả dùng hết chừng đó đâu, cơ mà đi mua phải có người biết đi xem cùng. Chúc bạn sớm tìm đc em ưng ý.

yen.meyeutomtep thích bài này.
  5. La La Land

La La Land Thành viên sắp chính thức

Em trai em đang học thiết kế, dùng Corel thì phải, nên mua laptop nào thì tốt nhất ạ.

Quang Vinh Nguyễn thích bài này.
  6. Quang Vinh Nguyễn

Học thiết kế corel là cơ bản, sau còn phải sử dụng 3d max, phải render nữa. Bạn phải cho mình biết có bao nhiêu tiền mới được. Nếu làm về đồ họa, cả lap lẫn desk đều cần đáp ứng đủ những yêu cầu sau : bộ vi xử lý CPU i5 trở lên, RAM tối thiếu 8gb, 16gb là tương đối đủ, card xứ lý đồ họa chuyên dụng Nvidia Quadro, trên lap thì ít có cái vga này, vậy thì cỡ Nvidia gtx 1050 trở lên, ổ cứng ssd, màn hình phải tương đối rộng, laptop thì cần màn 17' cũng tạm. Đặc biệt laptop mà dùng thiết kế đồ họa, hệ thống tản nhiệt phải cực tốt.

Giá thành cho 1 chiếc laptop như trên sẽ ngoài 20 triệu, desktop thì cũng gần giá đó.

7. khanhly90

khanhly90 Thành viên chính thức

Em cũng đăng lăn tăn máy làm đồ họa cũng tầm khoảng 20 triệu đổ lại thôi. em sẽ tham khảo cấu hình máy anh vừa đưa ra xem có những con nào có cấu hình như thế không

8. La La Land

La La Land Thành viên sắp chính thức

hix có vẻ laptop dành cho sinh viên làm 3d max khá đắt đỏ nhỉ.

9. Xeng88.com

Xeng88.com Thành viên tích cực

Bạn ơi cho hỏi xíu, máy mình có 2 đĩa cứng, một HDD một SSD nhưng làm sao để cho cái SDD khởi động trước nhỉ???

10. Quang Vinh Nguyễn

Cả máy bàn lẫn PC đều vào Bios, trong phần boot order ta để tên cái ổ SSD lên đầu tiên. Về cơ bản là vậy còn vấn đề cài đặt hệ điều hành đặt active cho nó nữa.