Cần giúp: Lên Kế Hoạch Tài Chính Cho Mang Bầu Và Sinh Em Bé

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 9/3/2017.

1. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Ừ vậy chắc mình mua bảo hiểm y tế cho lành. Đẻ trong viện nhà nước chắc chi phí cũng đỡ hơn. Lại được thanh toán 80% thì phải ( trái tuyến ý )

Đang tải...

2. Chuhongnhung

Mình thấy b mình nói là mua bảo hiểm y tế sẽ được cấp thuốc bổ như sắt, vitamin ..mà. Nếu k đc thì mua bảo hiểm chẳng đc ưu điểm j à

3. Ninh Nguyen Dang

Ninh Nguyen Dang Thành viên mới

đi khám đúng tuyến và ngoai trú thì được hưởng 80% chi phí khám và thuốc b ạ, nhưng nó phát cho 1 ít thuốc sắt từ đời thủa nào ý, k có vitamin và dha. khám cũng qua loa thôi. mình có bảo hiểm y tế theo dạng bắt buộc ở công ty, tiets kiêm thì khám các mốc k quan trọng trong viện, mỗi lần cũng hơn 100k cả khám và thuốc , còn khám ngoài các mốc 12. 22, và 32 thì mỗi lần 500-700k. với cẩn thận thì làm xét nghiem tripple test hoac double test tầm 600k nữa, xét nghiệm truoc sinh 1,7 tr ở việt nhật. nhưng nói chung bạn đừng mong chờ quá bảo hiểmy tế hay bảo hiểm của vin méc nào cả, vì cuối cùng cũng chỉ đỡ dc phần nào thôi, còn lai vẫn tốn nhiều. nếu b đang đi làm mà công ty đóng BHXH bắt buộc ý, thì sau sinh được một khoản vài chục triệu sẽ đỡ gánh nặng tài chính

4. Chuhongnhung

Tớ ở nhà k đi làm nên k có bảo hiểm xã hội. Định gần lúc có bầu thì mua bảo hiểm y tế. Tính ra như vậy thì cũng chẳng đỡ đc bao nhiêu. Hiz, thế mà nhiều ng cứ đẻ ầm ầm :confused:

5. Ninh Nguyen Dang

k đẻ được còn khổ hơn ý bạn ạ, lấy nhau một vài năm rồi cũng phải đẻ con thôi, nuôi con ai dám kể công, thôi k kêu nữa k bạn lại nhụt chí hihi, trời sinh voi trời sinh cỏ mà

chinhim2106 thích bài này.
  6. Chuhongnhung

E nói thật nhà e vợ chồng kinh tế k dư giả, cũng k muốn phiền ông bà 2 bên. Nên ở đây có mẹ nào đẻ tiết kiệm thì chia sẻ với e với. Cái j bắt buộc và cái nào tiết giảm đc ? Chứ như các mẹ nói trên chắc nhà em không dám có em bé mất. Mà e nghĩ chắc cũng k hẳn mẹ nào cũng có điều kiện tốt như nhiều mẹ trên. Có nhiều mẹ đơn thân thì còn xoay sở thế nào

7. Chuhongnhung

Vợ chồng t cũng lớn tuổi rồi, để lâu k có e bé thì cũng khổ. Trước t cũng k hình dung tốn kém thế này vì thấy mọi ng xung quanh mình bầu bí dễ (trộm vía còn khỏe, kiếm tiền như trâu). Chỉ 1 vài ng kêu lúc sinh bé tốn thôi.

8. Ninh Nguyen Dang

câu hỏi khó quá b ạ, các chị bên trên cũng nói toàn các thứ căn bản thôi, còn bảo bớt cái gì thì chả biết bớt cái gì nữa

9. Ninh Nguyen Dang

hihi trước mình cũng ngĩ sai thì sửa , chửa thì đẻ thoi, ai dè tốn vậy, mà toàn dùng dv bình dân thoi đó

10. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

e cũng hóng kinh nghiệp của các mom
    bầu bí cũng tốn kém nào khoản siêu âm, tiền thuốc bổ cho con, rồi thay đổi thực đơn ăn uống, hoa quả, sữa,,, làm ít mà ăn thì nhiều hơn, hihi
    nhưng tốn mấy thì có đứa con vẫn sướng các mẹ nhỉ :D:D

Chuhongnhung thích bài này.
  11. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

em ơi, ko giữ được con là sao vậy em? hichic

Huy Lân thích bài này.
  12. anphatpestcontrol

anphatpestcontrol Thành viên tập sự

Cái này cũng khó lắm bạn ơi, lúc đầu là chăm mẹ về sau là chăm con, tùy vào nhu cầu, điều kiện của mỗi người nhé. Nói chung là cũng tốn lắm

13. topaz2011

topaz2011 Thành viên rất tích cực

Có mẹ nào như em không. Em làm nhà nước nhưng công việc áp lực. Nhiều lúc chỉ muốn nghỉ đẻ mấy tháng liền , ở nhà cho sướng.

14. no_name1990

no_name1990 Thành viên đạt chuẩn

Vợ t sắp đẻ đây. Đăng ký sinh ở 108. Cũng chưa biết thế nào nhưng tạm thời 2 vợ chồng vẫn có thể tự lo được.:)

15. chito.shoe

chito.shoe San Sẻ Lỗi Lo - Tiếp Sức Thành Tài

Cũng tùy kinh tế mà mẹ nó sắm sửa các thứ thôi. mà mình thấy đồ sơ siinh thì cũng hòm hòm tầm 2-3 tr
    Khám thai thì còn tùy vào sức khỏe thai nhi, bình quần 1 lần khám chưa kể thuốc tầm 200-300k
    Thuốc thì tùy mà coi như bình quân 500k/ tháng chưa kẻ sữa bầu các loại tẩm bổ thêm
    Mốc quan trọng thì phải hỏi thêm các mẹ khác nữa
    Kinh tế không khá thì mẹ nó đẻ viện thường thôi chứ Vinmec là đắt rồi
    Mẹ nó mua bảo hiểm thì nhớ thời gian chờ thương khoảng 270 ngày tức khoảng 9 tháng nhé. kiểu như thời gian mifh mua bảo hiểm trước khi mnag bầu ấy
    Mình thấy có gói khoảng 5-6 tr cũng có nhieefeu cái lợi mà phải căn chuẩn ko có lại uổng công

16. Chuhongnhung

Mình thấy bảo uống sữa bầu toàn vào mẹ chứ k vào con mà mình thì béo quá rồi, không cần tẩm bổ thêm đâu, Hihi. Mình thấy em họ mình trước khi mang bầu nó kể đi xét nghiệm đc xem mình thiếu chất j thì mới bổ sung thôi, còn không thì thôi. Không biết có mẹ nào làm kiểu xét nghiệm đó k ?

17. chinhim2106

chinhim2106 Thành viên rất tích cực

Thực ra vinmec c cũng k đủ sức đẻ ở đấy nên c k nghiên cứu. mn mua theo gói đã tầm mấy chục triệu chưa kể phát sinh rồi. Nên thường nhà nào có đk hoặc cty có mua bảo hiểm chi trả cho phụ nữ độ tuổi sinh đẻ mn mới dám đẻ ở đó thui.

Những đồ bắt buộc thì gần như giống nhau hết: quần áo, bao tay chân, khăn xô, khăn sữa, bỉm, chậu tắm, kẹp nhiệt độ, giấy khô giấy ướt,... Kể thì dài lắm, gg cái ra list tương tự nhau hết. Còn mua ít hay mua nhiều còn tùy đẻ mùa nào. Mùa đông qa khăn khố lâu khô mua phải nhiều hơn mùa hè. Và nhà có ng giúp giặt giũ phơi liên tục thì cũng cần ít hơn. Còn những thứ có thể k mua như xe đẩy, máy hút sữa, nôi rung,... thì có thì mua k có cũng k sao.

Chỉ những thứ cơ bản như trên mà giá cũng chênh nhau đủ nhiều rồi đó

18. chinhle100190

chinhle100190 Thành viên nổi tiếng

khoản này có ai có thể đưa ra được một con số cụ thể đâu, chả ai lường trước được cái gì mình sẽ chi tiêu hay cái gì phát sinh ra trong khoản này cả các chế ạ

19. chinhim2106

chinhim2106 Thành viên rất tích cực

Nói chung định đẻ cứ thả. Vài tháng k thấy gì thì đi khám cũng được. Vì đa phần 90% là dễ chửa còn lại hơn 10% là khó thui.

20. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

chị ơi, e k may bị sảy rùi chị ạ, cũng đc 3w rồi, giờ đang cố gắng bổi dưỡng để kịp săn gà tiếp đây, hichic, hi vọng còn kịp

thanhthuyvt46 thích bài này.