Kinh nghiệm: Nấu Bữa Cơm Chỉ 50k

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 9/2/2017.

By Chuhongnhung on 9/2/2017 lúc 8:38 PM
  1. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Giữa thời bão giá thế này thì phải học cách tiết kiệm từ cái nhỏ nhất. Như là đi chợ sao cho bữa ăn vẫn ngon, đủ chất mà giá rẻ. Em lập thớt này để chị em cùng chia sẻ với nhau những bữa cơm tiết kiệm, chỉ 50k trở xuống (cho khoảng 3 người ăn) để sau thành 1 thực đơn. Chị em đi chợ không phải đau đầu nữa ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chuhongnhung
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 9/2/2017.

1. hoang.dung
      hoang.dung
      Nhà mình thực đơn cho 2 người lớn, 1 đứa trẻ con như sau.
      - Rau: 5k/ 1 bữa ( rau cải nấu canh, rau muống xào tỏi (2 bó), su hào xào cà chua, đậu đỗ luộc, su hào luộc cà rốt, bầu luộc, bầu nấu canh thịt băm, canh bí xanh + sườn).

- Thức ăn: 1 món thay đổi theo ngày:

o Nem rán: 2 lạng thịt (16k) + miến (0.5 lạng): 4k + mộc nhĩ một ít (4k)+ trứng 2 quả (5k) cà rốt một ít rau thơm các loại (3k) 32k => Thừa trưa hôm sau mang đi làm.

o Thịt luộc: 2 lạng: 16k (nhà mình ăn hết khoảng 1.5 lạng, còn ít làm thịt băm sáng nấu tô mì ăn sáng).

o Tôm đồng rang: 1.5 lạng/ 30k

o Thịt kho tàu: 2 lạng ba chỉ: 16k + 10k trứng cút => 36k

o Cá sốt cà chua: 30k

o Đậu phụ sốt cà chua: 6k + canh cua nấu bầu (bầu 5k+ 25k cua): 36k

o Gà rang gừng xả: 30k

o Canh sườn/ sườn sốt chua ngọt: 30k (3 lạng).

o ….

- Tráng miệng: hoa quả (cam, bưởi, ổi, chuối, dứa….- tùy theo mùa): 10k
      Chuhongnhung thích bài này.
    2. Phương 145
      Phương 145
      Cơ mà em thấy 3 người ăn như này không ổn bác thớt ạ
    3. nguyetminh88
      nguyetminh88
      Hoa quả cũng ăn ít thôi mn ạ, ăn hoa quả tưởng tốt nhưng giờ ngâm thuốc nhiều em cũng sợ không giám ăn nhiều
    4. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Chắc tại nhà em mọi ng béo rồi nên ăn ít xe. Vì nói thật k biết nhà khác thế nào chứ bữa nhà e chỉ ăn hết từng này thôi. Trước e nấu nhiều thì cứ bị dư sang bữa sau. Mà nhà e thức ăn thừa bữa sau có bày ra cũng gần như k ăn
    5. Mẹ Thủy Ngọc
      Mẹ Thủy Ngọc
      Hehe, mình toàn mua chuối bưởi, táo nhà người quen, chuối thì mẹ mình trồng cả buồng gửi lên cho :)
    6. cho vay nóng
      cho vay nóng
      Ad ăn nhiều rau thế,hay là bữa tối ăn rau nhiều cho dễ ngủ thế?:D:D:D
    7. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Nhà em toàn ng béo. Ăn rau cho giảm cân. Ck e 95kg rồi còn e thì cũng gần 60 :p
    8. cualuoi
      cualuoi
      Nhà mn súp lơ luộc hay xào mà lại thái thế kia ???
    9. Phương 145
      Phương 145
      Em đoán là chủ top xào bác ạ, vì có canh rau muống rồi
      Chuhongnhung thích bài này.
    10. Huy Lân
      Huy Lân
      nhà mẹ ý ăn ít chất đạm nhỉ, 3 người mà ăn có thế, có thể mua thêm 10k mề gà hoặc gan xào với sup lơ nữa cũng ok mà nhỉ, hay mình phồn thịt quen rồi
    11. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Súp lơ xào ạ
    12. HoangThu_08
      HoangThu_08
      Mình thấy mua cá nấu là rẻ nhất các mẹ ạ. 35k 1 con cá về kho dưa + 5k rau muốn ăn được 2 bữa. 5k 3 miếng đậu luộc. Cá ăn luôn được cả 2 bữa ấy. Nhưng xã tớ ko thích ăn cá nên thỉnh thoảng lắm mới mua. Tớ thấy tiền thức ăn ko hết nhiều lắm. Tớ chỉ hết nhiều ở tiền hoa quả.
    13. Ngựa Con Của Mẹ
      Ngựa Con Của Mẹ
      Ôi có 4 khúc cá bé tí thế ăn sao đủ mn ơi. Thực đơn này nếu mà người làm việc căng thẳng hay vất cả sợ sẽ không đủ chất ý
    14. thuhoanguyen
      thuhoanguyen
      Cá rán thế cũng được. Có thể mua thêm rau muống làm thành rau muống xào tỏi, nước rau luộc làm canh. Mua thêm mấy K lạc rang gia vị, hoặc 2 bìa đậu luộc. Bỏ súp lơ, cà rốt xào ko đi vì thực chất rau này xào ko có thịt ko ngon. Bữa này ăn vậy bữa sau ăn thịt bù. Với mình như vậy là đủ.
    15. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Hi bữa nói bữa kia mà mn. Bữa ăn rau muống đậu thì bữa ăn súp lơ xào. Đây chỉ là 1 bữa ăn. Đâu phải bữa nào cũng ăn thế này đâu
    16. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Đây là tuỳ từng nhà thôi mn ạ. nhà mình vk ck đều béo (ck mình vừa đi khám sức khỏe còn bị bác sĩ xếp vào loại béo phì) nên chú trọng ăn rau. Thịt cá thiếu chút cũng k ảnh hưởng j. Còn nhà khác thì lại nấu kiểu khác. Miễn sao cân đối trong mức 50k. Với lại topic này mình muốn các bạn cùng hoàn cảnh thu nhập thấp vào chia sẻ cùng mình bữa ăn phù hợp với thu nhập thôi còn Gđ nào thu nhập cao thì có quyền ăn nhiều tuỳ thích mà
    17. me be vy 1999
      me be vy 1999
    18. me be vy 1999
      me be vy 1999
      Nhưng bữa ăn này của mẹ nó thực chất chỉ có 20nghin thôi. Mua 15 nghìn táo thì hơi phí, bạn lấy 15nghin đó mua thêm thịt lợn rang cháy cạnh sẽ cân đối dinh dưỡng cho 3 người hơn, hoặc mua 1 ít tôm hay một ít mựa xào với súp lơ sẽ ngon hơn và bữa cơm vẫn chưa đến 50nghin
    19. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Nhưng thế thì tráng miệng bằng gì ạ ?
      me be vy 1999 thích bài này.
    20. Huy Lân
      Huy Lân
      hôm qua về quê e mua đc mớ dưa chuột nếp rẻ mà ngon quá, từng này mà có 10k thôi, 5k/kg