Kinh nghiệm: Kinh Nghiệm Luyện Thi Ielts 6.5 Trong 1 Tháng

Thảo luận trong 'Học tập' bởi khvan0995, 8/3/2017.

1. khvan0995

khvan0995 Thành viên tập sự

Em xin chia sẻ với mọi người kinh nghiệm luyện thi 6.5 trong vòng 3 tháng của em.
    Số là em là sinh viên chuyên ngành kinh tế, dân kinh tế thì đông, cơ hội việc làm tỉ lệ thuận với tỉ lệ cạnh tranh đầu vào nên em quyết định học IELTS để tạo điểm cộng cho CV của mình. Em cũng mong muốn được làm việc ở môi trường nước ngoài nên hi vọng tiếng Anh sẽ là điểm mạnh.

Bước 1 - Chọn địa điểm
    Lúc bắt đầu học em chẳng biết tí gì về IELTS hết (thi cái gì, ở đâu, bao nhiêu kĩ năng em cũng không biết luôn). Trình độ của em khi đó ở mức trung bình, em chỉ học để thi khối D thôi rồi bỏ luôn suốt mấy năm đại học.
    Gần trường em có rất nhiều trung tâm anh ngữ nhưng em chọn học ở Việt Úc vì ít tiền nhất (không phải quảng cáo đâu ạ). Khi học thì gặp giáo viên Việt Nam lẫn nước ngoài cũng có tâm lắm, tuy nhiên học có 1 tiếng rưỡi, chủ yếu là vô chơi, khảo từng vựng, học thì ít mà chơi thì nhiều - Tình trạng chung của các trung tâm anh ngữ mà.
    Học được khoảng 6 tháng để lấy lại trình độ, và luyện giao tiếp với người bản xứ xong thì em bỏ luôn. Vừa tốn tiền, vừa tốn công sức chạy đi chạy lại mà học chẳng được bao nhiêu.
    Em quyết định tự ôn ở nhà và đặt target cho mình ôn trong vòng 1 tháng.

Bước 2 - Chọn địa điểm thi
    Có hai địa điểm tổ chức thi ở HCM là BC và IDP
    Vì lần đầu thi nên mình đọc trên mạng khá kĩ phần này, và quyết định thi ở BC
    Ở BC thì cơ sở vật chất tốt, giáo viên phần speaking của mình rất chu đáo và nhẹ nhàng. Còn lúc thi ba kĩ năng kia thì thi ở khách sạn Windsor, chuyên nghiệp lắm. (tự đánh giá nha)
    Mình đã đến đăng kí trước 1 tháng để đặt mục tiêu, tiếc tiền thì phải lo học thôi à.

Bước 3 - Ôn thi trong vòng một tháng
    Một tuần đầu tiên ôn đều bốn kĩ năng + học từ vựng

Mỗi ngày mình dành ra ba tiếng đồng hồ
    - 1 tiếng để học từ vựng
    - 1 tiếng để luyện ngữ pháp
    - 1 tiếng dành luyện skills như scan và skim reading
    (Lý thuyết thôi, các bạn có thể tự sắp xếp phù hợp)

Ba tuần tiếp theo giải đề + luyện 4 kĩ năng
    Mình chủ yếu giải đề theo bộ Cam thần thánh từ cuốn 5 đến cuốn 11
    Tự giải rồi sửa, cố canh thời gian theo đúng thời gian thi thật. Sau khi làm xong thì giành 1 tiếng để giải đề và học từ vựng mới, note ra những lỗi thường sai. Luyện xong một cuốn thì làm lại từng task đầu tiên của cuốn đó, rồi xem mình có sai những lỗi cũ hay phát sinh lỗi mới hay không. Nếu có thì phải tìm ngay tận gốc để sữa.

Về 4 kĩ năng
    + Writing - mình theo sát forum của thầy simon, chủ đề nào mới cập nhật là viết ngay
    Ngoài ra mình còn học những keys word 7.0+ để áp dụng vào bài viết sao cho hay ho, theo mình học thuộc form mẫu mở bài các dạng bài viết đến khi áp dụng sẽ nhanh hơn.
    + Listening - cái này mình nghe hoàn toàn theo bộ Cam luôn, nghe đi nghe lại hoài
    + Reading - Phần này phải luyện đọc nhiều, tìm ra main heading mỗi đoạn, scan chữ thiệt nhanh cho mắt quen với việc phải tiếp nhận 2500 chữ trong 40 phút. À mà còn phải làm quen với các dạng câu hỏi trong reading nữa.
    + Speaking - Mình gần như không ôn phần nói luôn, đến lúc thi thầy cuốn chiều nào mình theo chiều ấy, vận dụng hết não bộ với sự gan dạ mà nói =)) chứ thiệt ra là rất run. Mình cũng có theo một số forum IELTS đoán đề trên mạng, ít ra cũng có khoảng 20 đề để mà chuẩn bị cho đỡ khớp hơn. Mà may rủi lắm, tuy nhiên lúc mình thi thì không trúng cái nào hết TT_TT

Và rồi mình đi thi thôi, kinh nghiệm chỉ có nhỏ nhặt thế, các bạn có thể trao đổi mình sẽ trả lời thêm.
    Chúc một ngày tốt lành.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khvan0995
    Đang tải...

2. vodka88

vodka88 Thành viên tập sự

Cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ bài viết này nhé. Không biết là bạn có thể giới thiệu cho mình một vài trang web học tiếng anh tốt hay những cuốn sách nào nên đọc để thi IELTS không vậy?

Cảm ơn bạn :)

khvan0995 thích bài này.
  3. monmon449

monmon449 Thành viên chính thức

Mình cũng khá yếu tiếng anh, cũng muốn ôn luyện lắm nhưng khả năng 1 tháng thì siêu quá. bạn có thể chia sẻ tài liệu học cho mình được không ạ .Cảm ơn bạn đã chia sẻ !

khvan0995 thích bài này.
  4. thinhtvdhtm

thinhtvdhtm Thành viên mới

5. kakapapa

kakapapa Thành viên chính thức

Em cũng đang muốn luyện ielts, cảm ơn chủ top chia sẻ nhé :D

khvan0995 thích bài này.
  6. khvan0995

Chào bạn, mình xin giới thiệu một số trang web mình đã học như
    - Writing (ở đây sẽ có cả một cộng đồng sửa bài cho bạn luôn) http://wrinity.com/newsfeed hoặc http://ielts-simon.com/
    - Listening http://londonist.com/podcasts
    - Còn Reading thì mình cứ bộ Cam mà tiến thôi. ^^

7. khvan0995

Mình có nói ở trên đó ^^ bạn muốn hỏi kĩ về phần nào nè?

8. khvan0995

Cố lên bạn nhé :D :D

9. ngocanhlltt1991

ngocanhlltt1991 Thành viên mới

Mình trước có học chỗ cô Thư Đặng Pháo Đài Láng cũng được tầm 3 tháng học trong 2 khóa là mình đạt được 6 đến 6.5, cô thì nghiêm khắc lắm học không ổn là bị đuổi khỏi lớp ngay. Được cái cô rất tận tâm và nhiệt tình, đi học nhiều Trung tâm như Access rồi mà vẫn thấy ưng cô nhất nên muốn giới thiệu cho các bạn. Bạn nào muốn luyện cấp tốc cứ tìm cô nhé, hiệu quả lắm nhất là với những bạn lười học như mình...

10. phuongruby-1989

phuongruby-1989 Thành viên tập sự

Sao nhiều người giỏi vậy nhỉ? Đến bao giờ mình mới có thể nói được Tiếng Anh thành thạo đây?:(

11. phamlan2303

phamlan2303 Thành viên tập sự

Một số trang web mình hay dùng khi luyện Writing:
    https://app.grammarly.com/ (dùng để check ngữ pháp)
    http://www.oxfordlearnersdictionaries.com/ (từ điển Oxford chuẩn)
    https://www.ozdic.com/ (bạn có thể tra cách dùng từ ở đây)
    Ngoài ra bạn có thể nghe BBC, CNN, down app British council podcasts về nghe để luyện Listening. Có 1 app dành cho các bạn thích nghe nhạc là Lyric training (có cả web), ở đây bạn sẽ nghe nhạc và điền từ còn thiếu và chỗ trống. Mình thấy khá là hay!
    Chúc các bạn học tốt