Tranh luận: Làm Thế Nào Để Tiết Kiệm Tiền Hàng Tháng Được Hả Các Mẹ, Các Chị?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Mẹ của mỳ, 11/3/2017.

1. Mẹ của mỳ

Mẹ của mỳ Bắt đầu tích cực

em sinh năm 93, đi làm được 1 năm chị à

Đang tải...

2. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Nguyên tắc để tiết kiệm đơn giản nhất là dành dụm 10% tổng thu nhập của mình. B có 3tr/tháng thì để lại 300k tiết kiệm, nếu có 8tr thì phải để 800k. Nghe thì ít thật, nhưng đó là con số lý tường. Khi vừa lãnh lương thì b có thể cắt ngay số tiền đó, cho vào ống heo hoặc 1 tk ngân hàng ít dùng tới. Rồi cứ xài số tiền kia và cuối tháng còn dư bao nhiêu lại tiếp tục cho vào chỗ tiết kiệm đó, đầu tháng sau lại tiếp tục nguyên tắc như trên. Đến cuối năm chắc chắn bạn sẽ có dư khá nhiều đấy.

Ngoài ra, để tiết kiệm nhiều hơn thì b nên tính toán lại những khoản chi cố định và chi phát sinh : chi cố định chính là tiền ăn uống 3 bữa chính và tiền xăng xe, tiền nhà, tiền điện nước,tiền gửi cho gia đình là những khoảng chi cố định bắt buộc tháng nào cũng phải chi. Còn chi phát sinh là mua sắm quần áo, ăn vặt, đám cưới, thôi nôi , đầy tháng. Trong khoảng chi phát sinh đó tiền chi cho đám cưới, thôi nôi để giữ mối quan hệ thì rõ ràng không tiết kiệm được. Nhưng ăn vặt và sắm sửa thì có thể. Thay vì tháng nào cũng chi thì 2 hoặc 3 tháng hãy lên kế hoạch mua sắm 1 lần. Như thế thì bạn sẽ có những tháng tiết kiệm vượt mức 10%.

Mục tiêu tiết kiệm b phải nghĩ nghiêm túc hơn, không phải là cứ để mua 1 món đắt tiền nào đó, mà là có tiền phòng thân dành dụm phòng khi đau yếu bất chợt, xe hư hoặc trong những tình huống khẩn cấp có thể dùng tới. Mình có quen 1 nhỏ em, lương tháng 13tr, nhưng tháng nào cũng dùng hết. Mình cũng từng khuyên nên tiết kiệm nhưng em ấy bảo tính tình phóng khoáng, không muốn chiu chắt từng đồng như thế. Rồi 1 hôm tự nhiên bụng bị đau, đi khám bs thì bị đau ruột thừa phải mổ gấp, cần những 20tr. Lúc đó phải đi đắp đầu này vay đầu nọ ân hận không kịp. Từ lần đó thì có ý thức tiết kiệm hơn để khi cần kíp dùng đến.Tiết kiệm thật sự rất quan trọng đấy.

3. ariranglife360

Chuyện bình thường mà, thu nhập cao thì mức chi cũng cao hơn. Nhưng ráng cân đối 1 xíu sẽ ok thôi

4. ariranglife360

Khoảng đó thực ra nếu muốn cũng tiết kiệm được đấy. Nên chọn lọc đám đi và không đi. Khi mình không đi thì tiền gửi cũng ít hơn bình thường, chi tiêu hay không là lựa chọn chứ không phải bắt buộc đâu.

Ha An 0210 thích bài này.
  5. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

mn nói đúng quá

6. Mẹ của mỳ

em cảm ơn chị nhé, tháng 4 em sẽ thực hiện, còn tháng 3 ni ăn còn k đủ nữa rồi

7. Mẹ của mỳ

sợ mùa cưới quá chị ơi

8. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

4tr thì cũng phải dè dặt lắm mới bỏ ra được đấy, cái này b phải tính toán chi tiêu hoặc tìm cách kiếm thêm thu nhập

9. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

Mẹ nó lương được bao nhiêu 1 tháng, với lại đã có gia đình chưa mà tiêu nhiều thế ạ

10. khỉ béo

khỉ béo Thành viên tích cực

4 triệu mà ở Đà Nẵng vẫn tiêu và vẫn tiết kiệm dc bạn ạ
    bạn chỉ cần nhớ là khi đi mua sắm nếu xác định mua mặc và thật hữu dụng thì hãng mua, ko dùng chỉ mặc 1 lần thì lãng phí lắm, và ko nhất thiết mua đồ đắt, mình vẫn tiết kiệm dc khi lương mình ngày xưa giống bạn
    bạn quy định 1 tuần tiêu 300k tiền ăn, rồi tiền nhà, tiền mua sắm phải rõ ràng và nên để ở thẻ ngân hàng, ko là cứ sẵn là tiêu hết luôn đó

11. Mẹ của mỳ

dạ, em cũng dè dặt với cân nhắc nhưng khoản nào cũng thấy có lý hết, tới mùa cưới xin chắc e chết, cơ mà có tháng nào được 4 triệu đâu, toàn bị trừ lương hết chị à

12. Mẹ của mỳ

em có nói là 4 triệu không để dành được đâu, chỉ là em không biết cách để dành, cách cân đối chi tiêu các khoản. lương em là 4 triệu nhưng chưa tháng nào được 4 bởi lắm khoản trừ, khoản phạt ở công ty. Em cũng tính tháng 4 này em lật lại trật tự chi tiêu của mình chứ tháng 3 thì thôi bỏ của

khỉ béo thích bài này.
  13. Mẹ của mỳ

em chưa có gia đình lương em 4 triệu nhưng thực nhận thì 3 triệu mấy thôi

14. cho vay nóng

cho vay nóng lãi suất rẻ nhất Hà Nội > 0946.33.10.10

Nếu có thể bớt time ghi chép tài chính hằng ngày để theo dõi cuối tháng tổng kết xem lại sẽ bít dc khoản nào cần,khoản nào đừng...dần dần bạn sẽ có cách điều chỉnh để tích lũy nhé

15. chiee

chiee Thành viên đạt chuẩn

Bài toán tiết kiệm trông thế mà khó phết đấy, mình cũng ý thức đc việc tiết kiệm, mà cuối tháng có việc lại phải bỏ ra, rồi thỉnh thoảng có việc cũng phải dùng đến. Nói chung là ý thức phải cao hoặc trích hẳn 1 khoản cho vào tài khoản gửi góp ở ngân hàng. Mình thì khi nào gửi vào ngân hàng thì mới để đc, nhiều ngân hàng giờ cũng linh hoạt, có các gói gửi góp, tối thiểu 200k 1 tháng. Em thử xem.

16. muachimenbay

muachimenbay Yến sào nha trang/ DV cung ứng nhân lực

Đâu đầu cho việc tiết kiệm quá cơ các mẹ ah :(

17. Mẹ của mỳ

dạ để em xem thử ra sao ạ, nó nan giải lắm, bây giờ em mới thấy mình cần phải tiết kiệm, lương nuôi mỗi thân em mà không đủ thì tệ quá

18. amayzin

amayzin Hạnh phúc là khi được sẻ chia cùng mọi người

Bạn nên hoạch địch rõ số tiền sẽ tiêu trong 1 tháng trừ đi số mà bạn muốn để dành. VD thực nhận 3tr5 bạn muốn dể dành 500k thì cất riêng ra và lấy 3tr sài trong tháng thôi.
    3tr này bạn sẽ chia ra các khoản để chi cho 1 tháng sao cho hợp lý nhất. Các khoản không cần thiết thì cắt giảm đi.

19. võ Kim cúc

võ Kim cúc Thành viên tập sự

e cũng tiêu sạch hic. chả hiểu sao tháng mua chục triệu tiền quần áo các mẹ ạ. hic. cố tiết kiệm nhưng tiết kiệm xong lại tiêu hết

20. me hoa hong

me hoa hong Bán hàng uy tín.

E gửi góp bank hoặc đóng bảo hiểm nhân thọ sức khỏe tích lũy ý. Chj làm thế thấy chí lý.