Than thở Các Mẹ Cho E Than Thở Giải Toả Với

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi jn_smile, 13/3/2017.

1. Minh_Quynh_98

Minh_Quynh_98 Thành viên đạt chuẩn

2. hungphatjsc

hungphatjsc Thành viên tích cực

bme ck gì mà buồn cười thế, trước n chưa lấy vk thì n gửi cho bằng nào chả được. Giờ lấy vk rồi thì n phải lo cho cuộc sống của gia đình nhỏ chứ. Bao giờ già ko làm được nữa thì mới cần chứ, đằng này lại cứ bòn gót thế thì chỉ khổ con khổ cháu

3. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Nói thật đọc coment của bạn thấy chướng tai vô cùng. Cho bố mẹ chồng cái gì thì cứ coi như là ban ơn. Còn nói kiểu như ông bà phải có trách nhiệm giúp nhà bạn ý. Sống vô trách nhiệm và keo kiêt bỏ xừ. Tại sao chị lại cho mình cái quyền đòi hỏi bố mẹ chồng phải lo cho mình? Bố mẹ nuôi các anh các chị trưởng thành rồi là hết trách nhiệm, sao lại phải lo cho nhà chị nữa? Còn việc báo hiếu bố mẹ chồng thì có gì là sai? Theo đúng trách nhiệm thì khi đã là một con người trưởng thành thì mỗi người phải có trách nhiệm lo nuôi con cái và phụng dưỡng bố mẹ già? Ở đâu ra cái suy nghĩ là banj chỉ phải lo cho con bạn? còn bố mẹ thì bạn không có trách nhiệm phải phụng dưỡng. Ông bà lên chơi thì hoạch họe từng tí là lên ko mang theo đồ ăn? Đây là may mà ông bà có lương hưu chứ giả dụ ông bà ko có lương hưu thì bạn ko có trách nhiệm lo cho ông bà à? Bạn kêu nhà bạn khó khăn thì đó là lỗi nhà bạn kém cỏi chứ ko phải lỗi của ông bà.
    Thật là thảm họa nếu lớp trẻ ai cũng có những suy nghĩ ích kỷ, bất hiếu, vô trách nhiệm như bạn.
    P/s: bố mẹ mình ko có lương hưu, mình đang nuôi bố mẹ hoàn toàn đây nhưng chưa bao jo mình trách bố mẹ vì mình nghĩ đó là trách nhiệm của mình. Nhà mình cũng ko giàu có đâu nhưng mình chỉ trách bản thân mình là ko kiếm được tiền và cố gắng tìm cách kiếm nhiều tiền hơn để lo cho bố mẹ. Còn bạn chưa phải nuôi bme, bố mẹ lên chơi vài hôm đã hoạch họe ko mang theo đồ ăn, còn trách cứ bố mẹ ko giúp được gì. Bạn đúng là đứa con bất hiếu. Sau này bạn già đi rồi bạn sẽ hiểu.

khỉ béo thích bài này.
  4. Phương halloween

Phương halloween Thành viên rất tích cực

bạn đừng nói vậy ,nh nếu t là bm ấy khi thấy con cái khó khăn ,nó vượt qua đc sốnghạnh phúc và nuôi con cái trưởng thành thì là mình cũng ấm lòng rồi. còn hơn đánh chửi cãi nhau bỏ nhau hay vợ chồng mắc tệ nạn ể con cháu bà khổ Bạn đọc kỹ lại đi nha, Ở nhà trọ bà lên nhưng còn các mối quan hệ của bà cũng lên cùng ở cùng trong 1 phòng trọ 30m vuông không có phòng riêng ăn uống ngủ nghỉ chật chội như thế là không ý tứ quá đáng,
    Còn sau này ông bà già thì tất nhiên vc phụng dưỡng mình chả chối .nh đấy là khi ông bà 70-80 mà đau xương xốt bệnh tật, giờ còn trẻ khỏe thì phải tạo điều kiện cho con cái chứ...
    Mình giờ vẫn còn trẻ còn lo con cái ,đẻ đái chưa xong, 1 mình con thơ địu con đi trẻ từ 12 tháng để mẹ đi làm.xong lại còn 3tr để ăn tiêu 1 tháng mà đội thêm cả 4-5 miệng ăn người lớn. uh thì mình bất tài nh nếu mà bm biết ý tứ thì con cái cũng k khổ như vậy đâu.

5. Nước_Mắm_Hải_Tiến

Nước_Mắm_Hải_Tiến Thành viên mới

chia sẻ với hoàn cảnh của mn. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh mong mn vượt qua được khó khăn ạ.

6. Mẹ ATri

Mẹ ATri Thành viên tập sự

giống nhà em các mẹ ạ. Trước chồn e kiếm dc thì tháng nào cũng gửi ông bà 3tr. giờ ko có nữa nên ko gửi. Vậy mà bà lại đi kể là con cái chả đứa nào cho mẹ đc đồng nào. Lộn ruột.

Phương halloween thích bài này.
  7. khỉ béo

khỉ béo Thành viên tích cực

biết là mn nói đúng, nhưng bạn ý lo lắng cho gd nhỏ của bạn ý nên bạn ý mới phải khổ tâm

8. khỉ béo

khỉ béo Thành viên tích cực

bạn nói thế thì nên đặt vào trường hợp chủ top xem, phụng dưỡng bố mẹ là điều đương nhiên nhưng phải cân đối giữa 2 bên, ở quê cần tiêu gì nhiều vậy chứ, đi khám đã có thẻ bảo hiểm... còn ích ký, bất hiếu, vô trách nhiệm ư, cứ ko đáp ứng đủ tiền là ích ký, là bất hiếu...con người ta sống với nhau vì tình cảm. Ví dụ như ông bà nằm 1 chỗ mà con cái ko chăm bỏ mặc mới bất hiếu nhé

Phương halloween thích bài này.
  9. Bùi Hào Nam

Bùi Hào Nam Bắt đầu nổi tiếng

Đọc mình thấy thế này, tiên lo vào đại học cho em chồng 300tr, bố mẹ chồng báo thiếu 100tr tiền cưới. Gia đình không khá giả thì không dám làm những việc cho khoản chi tiêu này. Nếu bảo là nghèo khó khăn thì sao lại bỏ ra đến 300tr chỉ có việc vào đại học thôi, và làm chi cái đám cưới to thế nếu nghèo(Đấy là chỉ nói bố mẹ chồng kêu thiếu thôi đấy).
    Thời sinh viên có nhiều thời gian rảnh, em chồng kêu bận như là nghiên cứu sinh thì chứng tỏ cũng phải dạng con nhà được chiều.
    Bảo anh chồng rèn luyện cho ông em trai biết lao động, thời gian sinh viên mà đi làm thêm là điều rất tốt, va chạm thực tế, tạo dựng tự tin và kinh nghiệm, biết quý trọng đồng tiền, yêu lao động.
    Thu nhập 2 vợ chồng như vậy là mơ ước của rất nhiều cặp vợ chồng, có nhiều người chỉ vài ba triệu, họ vẫn lo cho gia đình cả tháng và sống hạnh phúc. Tìm những cặp như vậy mà học cách quản lý tài chính cho gia đình.

jn_smilekhỉ béo thích.
  10. muachimenbay

muachimenbay Yến sào nha trang/ DV cung ứng nhân lực

Đã thế tất cả lo cần thận khi mang thai vì vc bạn đã khó sinh rồi. kệ ai nói gì thì nói, ăn uống bồi bổ cơ thể đã mn, còn khi thấy nhà hết tiền anh ck sẽ tự lo, và còn lo lắng hơn các khoản bạn phải tra nua

11. kem chanh

kem chanh Thành viên kỳ cựu

Hix.... đúng là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, Nhưng với kiểu bmc và em chồng như nhà mn thì em cũng hạn hán lời luôn

12. Đơn Hương

Đơn Hương Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, em đang muốn hỏi ý kiến các mẹ giúp đỡ ạ.
    Chả là em đang làm báo cáo nghiên cứu khoa học về ngành Truyền thông qua các kênh Online, và đang cần ý kiến của các mẹ về các yếu tố tác động mua thực phẩm chức năng cho trẻ nhỏ.

TPCN gần gũi lắm, như Cansua 3 hoặc Bio Acimin đó, không phải TPCN cao xa gì đâu ạ.

Em có đính kèm dưới đây bảng hỏi để các mẹ trả lời giúp em: https://marketingai1.typeform.com/to/dC6yUJ

Hoặc các mẹ trả lời chia sẻ giúp em dưới đây luôn, là:
    1. Các mẹ thường online bằng những kênh nào? (mạng xã hội, đọc báo điện tử...)
    2. Các mẹ mua sản phẩm cho con thì thường mua theo những bước nào? (bước đầu là nghe đâu đó, hoặc thấy quảng cáo, sau đó đi hỏi han ai đó, tìm kiếm đâu đó...)
    3. Với mỗi bước như trên thì các mẹ quan tâm đến điều gì nhất ở mỗi bước? (sự quan tâm sẽ khác nhau ạ, ví dụ khi nghe thấy ở đâu đó thì chỉ cần biết "thương hiệu" thôi, còn khi tìm thêm thông tin thì bắt đầu quan tâm công dụng, giá cả...)

Em cảm ơn các mẹ nhiều.
    Các mẹ giúp em rồi đề xuất xem em có thể cảm tạ các mẹ bằng cách nào nhé :):rolleyes:

13. bột sắn dây chuẩn

bột sắn dây chuẩn bột sắn dât chuẩn

loai em trai này bạn phải cho nó xéo đi.chứ nếu là mình em như vậy thì di ngầy tước khi tôi đuổi
    còn gia đình ông ba nội mà thé thi bạn cũng pai xem lại.vì nêu bame thương con thì cũng chả phải xin con tiền như vậy.giờ xã hội này tự lực cánh sinh hết

14. letran2016

letran2016 Thành viên mới

Danh sách link vào Vwin cập nhật ngày 19/03/2017
    - link 1
    - link 2
    - link 3
    Chi tiết : http://vwininfo.com/

15. khoicv.pgbank

khoicv.pgbank Thành viên chính thức

Đúng là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Điều cơ bản là chồng bạn phải thực sự là người cùng suy nghĩ với bạn thì mọi việc mới dễ giải quyết. Phận đàn bà mà, có nói mạnh đến mấy mà lấy phải người chồng không hướng về mình thì cũng rất mệt. giờ bạn cứ nghĩ tích cực lên vì có bầu mà suy nghĩ nhiều sẽ không tốt đâu, cố gắng chi tiêu, thậm chí thiếu có thể nhờ cậy người thân, đợi con ra đời khỏe mạnh, lúc đó bạn làm để bù lại những ngày này. Hãy nhớ rằng có những thứ không thể lấy lại được, đó là sự phát triển bình thường của con bạn.

16. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Chuyện của c là khó nhằn nhất trong mấy chuyện e từng nghe đấy. Cái này phụ thuộc vào tính ck chị với tính nhà ck nữa. Mà em thắc mắc, ở vùng cao thì chi tiêu tốn kém chỗ nào? Ở thành phố mức chi tiêu là cao nhất nhì cả nước rồi ạ.

jn_smile thích bài này.
  17. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

ôi giời ơi, đi tới đi lui mới gặp người cùng cảnh ngộ. hihi. Nhà t vẫn còn nai lưng trả nợ cho bmck 2 năm r chưa hết đây, nợ từ đám cưới, nợ từ lúc nuôi chồng mình học ĐH, rồi nợ từ tiền ăn hàng ngày của ông bà. Chưa kể đến lân đạm bón lúa cũng phải lo nữa. Hôm qua thấy mck gọi điện nghe loáng thoáng vs chồng mình là xấy chuồng chim gì đấy, lại báo tiền mà nói thật nhà t cũng 2vc mỗi tháng đc chừng 17-20tr ( k cố định vì tớ buôn bán) mà trả nợ cỡ 7-10tr/ tháng, còn con nhỏ nữa, đi học rồi bỉm sữa hết gần 4tr/ tháng.

Ông bà k hỏi nhiều đâu nhưng k có thì lại phải nghĩ vay đâu khổ lắm ấy bạn ạ, chứ mà dư dả có mà đưa, k nợ nần ai tớ đã mừng. Quanh đời xin bà ngoại :(((

jn_smile thích bài này.
  18. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Xem qua thớt này tớ rút ra 1 kết luận rằng: bố mẹ nuôi con là đương nhiên, thậm chí nai lưng ra, vay nợ vay nần để nuôi con ăn học, chịu khổ cực vì con là đương nhiên nhưng để sau này khi con học hành xong xuôi có công việc rồi mong nó lo lại cho mình, gánh phần nào khổ cực khi nuôi nó thì khó lắm, hoặc có nhờ được chút thì cảm giác như được ban ơn vậy.
    Vì thế khuyên các mẹ đang đau đầu vì phải lo báo hiếu cho bố mẹ rằng: rút kinh nghiệm từ bản thân mình, hãy lo cho bản thân mình trước tiên, sức mình đến đâu thì nuôi con theo đó, đừng có lao lực lo cho con bằng bạn bằng bè mà đem khổ cực vào thân, đừng quá hy vọng sau con mình báo hiếu chăm lo cho mình tuổi già. Nếu nhà có điều kiện hãy cho con đi học đại học, còn nếu cảm thấy khó khăn quá thì cho nó học xóa mù chữ thôi. Làm được bao nhiêu thì giữ lấy chút vốn mà lo tuổi già kẻo sau này ngửa tay xin con nó nguyền rủa cho.
    P/s: - cha mẹ nuôi con không kể ngày kể tháng, con nuôi cha mẹ sao tính tháng tính ngày.
    - Sống trước đổ sao, sống sau đổ vậy.

Bánh Phu Thêjn_smile thích.
  19. jn_smile

jn_smile Thành viên chính thức

huhuhu... em ck e nó học "giỏi quá" nên ko đỗ đc đại học ở HN - em bảo học đại học ở quê thì bố ck em kêu là ko có tương lai, không phát triển, ... bla..bla ... nên ông bà hỏi đc chỗ chạy vào đại học cho nó, và ck e nhận nhiệm vụ lo khoản đấy ạ.

20. jn_smile

jn_smile Thành viên chính thức

huhuhu... tình hình là bmck em sang choảnh lắm - bọn e ở trên HN chỉ dám mua giường+tủ+chăn ga gối đệm vỏn vẹn trong 10tr thôi, nhưng bmck e sắm những thứ ý ở nhà tận 35tr cơ ạ :(( Xe cộ đi về 2 bên họ hàng nhà ck lên ăn cỗ bmck e lo hết từ a-z. Sơn phòng cưới cho vk ck e ông bà kêu hết 27tr (phòng cưới ở quê rộng khoảng 15m thôi ạ)
    Em ck em thì e góp ý với ck em nhiều rồi nhưng cũng ko có thay đổi gì ạ. Nó cần nó gọi, mình cần nó thì gọi trăm cuộc nhỡ nó cũng không gọi lại. Kêu ck cắt tài chính cho nó 1-2 lần nó sợ - ck e mới chỉ đưa tiền cho nó muộn 1 hôm bố ck e gọi loạn lên nhắc sao ko đưa tiền cho nó rồi :((