Em Đã Chữa Khỏi Viêm Phế Quản Cho Con Mà Không Dùng Đến Kháng Sinh

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi gangter3, 9/3/2017.

1. gangter3

gangter3 Thành viên tập sự

Chào các mẹ
    Em viết bài này như một lời cảm ơn các mẹ đã chăm chỉ chia sẻ kinh nghiệm nuôi con trên các diễn đàn, để em được học hỏi và áp dụng với bé nhà mình.
    Chymse 17 tháng, thời tiết Hà Nội lúc nắng lúc mưa cộng với cái tật ngủ say của mẹ mà không để ý đắp chăn lúc trời lạnh, lau mồ hôi lúc nóng cho con nên Chymse lăn ra ốm. Sốt cao, sổ mũi, ho quằn quại. Mẹ áp dụng các bài trị ho, sổ mũi vẫn thường làm mấy ngày mà không hề thuyên giảm. Ho của con thì càng ngày càng nặng.
    Bà ngoại sốt ruột, giục hai vợ chồng đi khám cho con, kết quả là bác sỹ bảo viêm phế quản và kê thuốc cho con uống.
    Trộm vía, từ lúc sinh đến giờ chymse chưa phải dùng đến kháng sinh lần nào và thật tâm người mẹ như em cũng không muốn cho con dùng kháng sinh. Ngay từ đầu em cũng xác định là đi khám để biết bệnh thôi rồi về nhà tìm các bài thuốc dân gian chữa cho con.
    Về nhà em lần mò rồi quyết định áp dụng bài lá trầu không:

Link: https://www.facebook.com/notes/cá-c...ng-lá-trầu-không-chữa-viêm-/10153603849022034

Chiều hôm đó em ra chợ mua 10k lá trầu không về hãm theo bài đã hướng dẫn cho con uống, trộm vía tối hôm đó con đỡ ho hơn (trước đó con ho rất nhiều, quằn quại ngủ không yên giấc). Tối hôm đó nhìn con có giấc ngủ ngon hơn sau bao nhiêu ngày em chỉ mong sao mình đang đi đúng hướng.
    Ngày hôm sau, em xin ở nhà chăm con, sau một hồi nghiên cứu thì em ngoài dùng bài lá trầu không em còn dùng bài cam hấp vắt lấy nước để trị ho cho con.
    Link bài cam hấp: http://healthplus.vn/bi-quyet-tri-ho-cho-be-bang-cam-hap-muoi-d47344.html

2 ngày dùng trầu không và uống nước cam hấp, Chymse chỉ đỡ hơn chút thôi mà không có dấu hiệu đỡ thêm, em lại lần mò và quyết định làm thêm bài hành tây long đờm:
    link bài hành tây long đờm:
    Chymse uống hành tây được 1 ngày, sáng hôm sau em nôn ra bao nhiêu là đờm nhớt, mẹ mừng thêm một chút vì nghĩ mình đang đi đúng hướng.
    Nhưng mọi sự chẳng như mơ.
    Đến ngày thứ 3 con vẫn ho, sổ mũi và có biểu hiện sốt lại bệnh chỉ giảm chút đi mà không có dấu hiệu là giảm hẳn. Em vừa hoang mang vừa hối hận và thấy có lỗi với con, vì cứng đầu mà mẹ để con càng ốm. Bà ngoại sốt ruột mắng "Không cho con nó uống kháng sinh đi để cho con nằm vật ra đấy à". Nói thật lúc đó em thấy đuối lắm rồi, em quyết định bữa chiều sẽ là cho con uống kháng sinh.
    Chiều ngủ dậy, chả hiểu sao em lại tràn trề năng lượng và quyết định không cho uống kháng sinh mà tiếp tục chiến đấu nhưng đổi bài thuốc.
    Em lân la diễn đàn của bác hùng y - link: https://www.facebook.com/groups/1538944596428558/permalink/1794666784189670/?pnref=story

Em quyết định sẽ áp dụng bài tỏi mật ong và lá bàng cho con.
    Hà Nội mùa này kiếm không ra lá bàng, em đi loanh quanh các ngõ, các trường học mà không có, may thay có bạn trên diễn đàn hàng rào bê tông cho em được 8 lá. Em về đọc kỹ bài hướng dẫn của bác rồi làm. Em lấy 4 lá ra để làm, còn lại cất vào tủ lạnh....
    Sau khi làm xong nước lá bàng, em không dám rơ lưỡi và nhỏ mũi cho con vì nói thật em không tin tác dụng thần kỳ như mọi người trên diễn đàn tung hô. E cất xó trong tủ lạnh.
    Em vẫn cho con uống nước lá trầu không nhưng kết hợp ngâm chân nước gừng và xoa gan bàn chân bằng dầu nóng rồi đeo tất trước khi đi ngủ.
    Đến ngày thứ 5, con vẫn ho, sổ mũi có đỡ hơn, nhưng vẫn ốm. Da xanh xao đến nỗi mấy bác hàng xóm còn thấy xót. bà Ngoại thì bực nhưng cũng chả biết làm sao (trước đó có lần bà ngoại bảo "M mà không cho con nó uống kháng sinh là lúc m đi làm t cho nó uống" thế là hôm đó em xin ở nhà luôn vì sợ bà tống kháng sinh vào cho cháu" :d) Mấy bác hàng xóm thì cứ kêu viêm phế quản là phải uống kháng sinh rồi bla...bla....
    5 ngày uống lá trầu không không khỏi, cũng là hết chu kỳ dùng thuốc theo hướng dẫn. Em quyết định chuyển sang bài tỏi mật ong (link ở trên)
    Em lại lôi những lá bàng còn lại ra làm nước lá bàng cho con. Lại lọ mọ đi bóc tỏi, giã tỏi, hấp tỏi....
    Trộm vía, sau 2 ngày uống tỏi mật ong, rơ lưỡi và nhỏ mũi bằng nước lá bàng, ngâm chân bằng nước gừng muối. Chymse chỉ húng hắng ho ngày 3-4 lần và mỗi lần ho thì chỉ nhè nhẹ thôi chứ không quặn người như trước. Sổ mũi thì cũng tịt luôn.
    Chymse sau trận ốm bị mẹ vật ra uống nhiều loại thuốc và nhỏ nước mũi nhiều quá nên em sợ, mỗi lần thấy mẹ cầm lọ thuốc nhỏ mũi là khóc nên xong ngày thứ 2 em đi làm bà ở nhà cũng không cho uống tỏi mật ong và nhỏ nước lá bàng được. Nhưng trộm vía hôm nay đã là 1 tuần rồi, Em không ho và sổ mũi nữa. Hát ca suốt ngày.
    Viết đến đây thì em cũng đuối lắm rồi. Bài viết hơi dài, hy vọng phần nào giúp được các mẹ đang loay hoay chữa bệnh cho con như em.
    Chúc các thiên thần nhỏ bé luôn khỏe mạnh, ngoan ngoãn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi gangter3
    Đang tải...

2. Bi Bi Bông Bông

Bi Bi Bông Bông Thành viên rất tích cực

em cũng có đọc qua về việc chữa ho bằng nước lá bàng nhưng chưa áp dụng. Mùa này trẻ con dễ ho hắng quá, đến người lớn còn ho suốt nữa là. Để em sẽ thử cách này xem sao. Cảm ơn mn đã chia sẻ.

3. ptn2406

ptn2406 Thành viên rất tích cực

trẻ con h hay bị viêm phế quản quá

4. Haohk1b

Haohk1b Thành viên chính thức

Me nó cho e hỏi trẻ 4,5thág dùg cách này dc ko? e thì e băm hàh tây hấp với mật ong.chộm viá cũg đỡ ho.sổ mũi vẫn còn nhưg cũg đỡ.

5. meyeumeocon

meyeumeocon Thành viên rất tích cực

mn ơi chia sẽ ký hơn về cái lá bàng đi, cách lmaf và dùng như thế nào vậy

6. Mẹ Ếch Ộp

Mẹ Ếch Ộp Bắt đầu nổi tiếng

Hic, vậy theo mẹ nó thì cuối cùng là con khỏi nhờ bài thuốc nào vậy? bé nhà mình cũng đang bị viêm phế quản mà dùng ks nhiều lần quá rồi, sợ bị kháng ks mất!

7. cuncon69

cuncon69 Thành viên sắp chính thức

Mỗi lần bé nhà em vị viêm họng đi bác sỹ toàn kê cho kháng sinh nào onnisef nào aumentin, uống cứ rạc hết cả người đi. Xót lắm...Em có người quen bên Úc gửi về cho 2 lọ Xịt keo ong Ogic từ ngày dùng bé nhà em đỡ viêm họng hẳn, ko còn tái phát mấy,có tái phái thì xịt 2-3 ngày là khỏi rất hiệu quả. Thấy bảo ở Việt Nam có sp này rồi giá 290k thì phải

8. meyeumeocon

mình cũng đang n/c sản phẩm này để mua cho con mà lại đang phân vân, bạn ơi hiệu quả thật à

9. vonol

vonol Bắt đầu tích cực

làm theo cách dân gian mà hiệu quả thì tốt quá rồi :)

10. cuncon69

cuncon69 Thành viên sắp chính thức

Ko biết bé nhà bạn thì thế nào chứ bé nhà mình dùng hợp bạn ạ. Với Xịt keo Ong Ogic là dạng xịt nên dễ sử dụng, bé nhà mình toàn tự nguyện há mồm cho xịt (chắc tại thấy hay hay) nó có vịt ngọt ngọt, thơm thơm nên bé nhà mình thích. Ngoài chữ viêm họng nó còn chữa cả nhiệt miệng nữa. Vì nó kháng viêm mà.

11. meyeumeocon

12. Meyeucon0912

Meyeucon0912 Thành viên mới

Trong thử nghiệm trên động vật, cam thảo đã được chứng minh có các tác dụng giảm ho, chống co thắt cơ trơn, chống viêm và chống dị ứng. Hoạt chất acid glycyrhizic ở cam thảo có tác dụng ức chế sự phát triển của nhiều loài vi khuẩn gây bệnh.

13. kimnganvo3287

kimnganvo3287 Thành viên đạt chuẩn

Kháng sinh nhiều hại con mà chả tốt lành gì đâu ạ. Ko khỏi đc ấy. Giờ e thấy nhiều sp thảo dược đông y dùng tốt mà hiệu quả nữa. Như thuốc hen PH ấy, sp này dùng lâu dài giảm tái phát ho hen, viêm phế quản co thắt đồng thời còn giúp người bệnh đỡ đến 80%

14. bichvu2512

bichvu2512 Bắt đầu tích cực

Theo mình cũng tùy vào cơ địa của bé, chứ bé nhà mình k dùng k khỏi.

15. TuanKien.Thaco

TuanKien.Thaco Thành viên chính thức

Bài chia sẻ của bạn hay quá. tks

16. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

em cũng có đọc qua về việc chữa ho bằng nước lá bàng nhưng chưa áp dụng.