Tranh luận: Làm Thế Nào Để Tiết Kiệm Tiền Hàng Tháng Được Hả Các Mẹ, Các Chị?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Mẹ của mỳ, 11/3/2017.

1. batieuduongduong

batieuduongduong tiểu dương dương

BẠn thử thực hiện phương pháp quản lý tài chính JARS theo 6 cái lọ xem sao nhé, kiên trì thực hiện mới có thành quả.
    1. Nhu cầu thiết yếu – NEC: 55%

Quỹ NEC giúp bạn đảm bảo nhu cầu thiết yếu hằng ngày của cuộc sống. Bạn dùng quỹ NEC để ăn uống, sinh hoạt; vui chơi, giải trí, mua sắm và các chi phí khác. Xin lưu ý: Nếu hiện tại quỹ NEC của bạn ở mức trên 80% thu nhập, bạn cần tăng cường thêm nguồn thu nhập hay cắt giảm chi phí để đạt được tự do tài chính

2. Tiết kiệm dài hạn – LTSS: 10%

Bạn cần quỹ LTS vì điều quan trọng không phải là bạn kiếm được bao nhiêu mà là bạn giữ được bao nhiêu. Bạn sử dụng quỹ cho những mục tiêu lâu dài, thực hiện những ước mơ của bạn. Xin lưu ý: quỹ này là tiết kiệm tiền dành cho khi khó khăn.

3. Giáo dục đào tạo – EDUC: 10%

Bạn cần quỹ EDUC để rèn luyện phát triển bản thân mỗi ngày. Đầu tư tốt nhất là đầu tư vào việc học; “tầm vóc” của bạn càng lớn, bạn càng hấp dẫn được những thứ lớn, cho dù đó là tiền tài, danh vọng hay hạnh phúc. Bạn dùng quỹ EDUC để mua sách, đọc sách phát triển bản thân mỗi ngày, hay gặp gỡ, giao lưu để học hỏi từ những những người thành công.

4. Hưởng thụ – PLAY: 10%

Quỹ PLAY để bạn chăm sóc cái tôi hưởng thụ của bản thân. Quỹ này giúp bạn thể hiện sự yêu quý bản thân; hưởng cảm giác của người thành công; làm những việc như người giàu và tăng cường khả năng đón nhận. Bạn sử dụng quỹ PLAY để làm những việc khiến cho bạn có cảm giác như người giàu: đến những nơi chưa từng đến, ăn những món chưa từng ăn. Mỗi tháng, vào ngày cuối cùng của tháng, bạn phải tiêu hết số tiền trong quỹ này.

5. Cho đi – GIVE: 5%

Quỹ GIVE để giúp bạn thể hiện lòng biết ơn cuộc sống. Cuộc sống còn là sẻ chia, bạn cho đi để nhận lại nhiều hơn. Bạn dùng quỹ GIVE để làm từ thiện; giúp đỡ người thân; gia đình, bè bạn.

6. Quỹ tự do tài chính – FFA: 10%

Tự do tài chính là khi bạn sống một cuộc sống như bạn mong muốn mà không nhất thiết phải làm việc hay phụ thuộc tài chính vào người khác. Bạn cần lập quỹ FFA để có tiền làm việc thay cho bạn. Bằng cách này, bạn đã tạo ra “con ngỗng” đẻ trứng vàng để bạn sử dụng khi không còn làm việc.

Bạn chỉ được dùng quỹ này để đầu tư và tạo ra thu nhập thụ động. Càng nhiều tiền làm việc cho bạn, bạn sẽ càng ít phải làm việc hơn. Xin lưu ý: không bao giờ được ăn thịt con ngỗng! Thước đo chính xác nhất của sự giàu có chính là tài sản, chứ không phải thu nhập từ công việc. để gây dựng tài sản, bản phải nâng cao thu nhập, khoản thu từ tiền tiết kiệm và lợi nhuận từ đầu tư…của bạn, và giảm chi phí dành cho sinh hoạt bằng cách đơn giản hóa cách sống của bạn.

Làm sao để luyện tập phương pháp JARS?

– Bạn hãy dành ra thời gian để ngồi tình toán lại tiền bạc cá nhân của chính mình. – Đầu tiên bạn hãy ghi ra số tiền mà bạn sẽ có mỗi tháng là bao nhiêu, rồi chia đều cho các tài khoản theo tỷ lệ nêu trên. -Không quan trọng là số tiền bạn chuyển bao nhiêu, quan trọng là thói quen hàng ngày.

Thói quen quan trọng hơn số tiền, Thậm chí 1000 đ một ngày cũng được, Nếu trong tay bạn không hề có đồng tiền nào thì cũng phải tuân thủ nguyên tắc trên, Khi bạn không có tiền để chia lúc đó bạn sẽ thấy sự đau khổ và bạn sẽ có động lực để kiếm tiền hơn.

Nguyên tắc tắc áp dụng

1. Vấn đề cho tiền vào các lọ này cần được thực hiện hàng ngày, tôi nói là HÀNG NGÀY. Nếu bạn làm hàng ngày nhưng số tiền chỉ tăng vào mỗi cuối tháng, tức là bạn đang chỉ làm công, ăn lương. Hãy tìm kiếm thêm các nguồn thu nhập thụ động khác để bổ sung nguồn thu của mình mỗi ngày.

2. Quỹ Hưởng thụ PLAY cần được tiêu dùng liên tục, nó phải hết vào mỗi cuối tháng. Nếu nó thừa tiền, bạn cần cân bằng lại cuộc sống của mình bằng cách nghĩ tới việc chăm sóc cho bản thân mình, nếu nó thiếu, bạn cần tập trung cho việc kiếm tiền của mình. Hãy nhớ việc hưởng thụ phải thực sự có chất lượng và giúp bạn cảm thấy hạnh phúc, Ví Dụ: Trong quỹ PLAY của bạn có 2.000.000 đ nếu bạn đem số tiền đó đi mua quần áo thay vì bạn mua 10 cái mỗi cái chỉ 200.000 đ bạn hãy mua một bộ quần áo hàng hiệu có giá khoảng 2 triệu lúc này cảm xúc của bạn thật sự hạnh phúc thay vì chỉ mua những bộ quần áo giá rẻ kia.

3. Quỹ tự do tài chính FFA, bạn không bao giờ được tiêu tiền trong quỹ này, chỉ dùng nó để đầu tư tạo ra thu nhập thụ động.

Đang tải...

2. shin37

shin37 Thành viên tích cực

Bạn thử làm 1 quyển sổ lên danh sách những khoản chi tiêu trong ngày xem rồi sẽ cân đối được. Nhiều khi có tiền trong túi là cứ tiêu thôi, nhoằng cái lại chả biết tiền đi đâu hết. Sợ lắm. Từ ngày lấy ck em mới có thói quen ghi sổ đấy ạ, chứ hồi con gái cũng tung tẩy lứm :))

Mẹ của mỳ thích bài này.
  3. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

Như nhà mình thì mình có lương cố định, còn ck thì ko cố định, ck sẽ lo tiền nhà và lặt vặt, còn lại thì sẽ đưa mình, còn mình thì khi nhận lương xong xác định 1 tháng là tk bao nhiêu tiền thì sẽ gửi vào tài khoản ngân hàng, mình làm tài khoản hoa trạng nguyên của liên việt bank, nói chung là cứ lĩnh lương gửi vào, còn chi tiêu trong khoản đã định thôi, nếu thừa thì lại dồn vào tháng sau, thiếu thì đi vay tháng sau bù vào, nhưng thường thì hay thừa hơn chứ ít khi thiếu lắm, vì mình cũng dự được khoảng chi tiêu của mình là bao nhiêu rồi, đột xuất ốm đau khám bệnh thì ko nói được, chủ yếu cái cơ bản thôi!

4. hungphatjsc

hungphatjsc Thành viên tích cực

Một tháng nhà chị tiêu khoảng bao nhiêu ạ

5. thanhthuyvt46

1 tháng nhà chị tiêu khoảng 8-10tr e ạ!

6. hungphatjsc

Uầy cũng nhiều ạ, e không biết tiêu kiểu gì cho tiết kiệm

7. thanhthuyvt46

hichic, đấy là chưa con cái đấy em ạ, chỉ tiền ăn tiền thuốc tiền khám thai với tiền nhà là chủ yếu đấy :(

8. bolobala87

bolobala87 Thành viên tích cực

Mình tiết kiệm bằng cách tháng cứ có lương là chuyển ngay từ 3-5 triệu sang tài khoản tiết kiệm. Coi như ko có khoản tiền này.

Tuy nhiên lương khoảng 4 tr mà tiền nhà, tiền xăng ..... Thì ko thể tiết kiệm được thật.

9. MePun

MePun Bán đèn trang trí Vintage - 0936.069.251

Khi nhận lương, bạn nên chia số tiền đó ra thành các khoản nhỏ. Một khoản cho tiết kiệm, một khoản cho ăn uống, một khoản cho tiền nhà (nếu có), một khoản tiêu vặt.. Lời khuyên là hãy tiêu số tiền còn lại sau khi tiết kiệm, đừng tiết kiệm số tiền còn lại sau khi tiêu. :D

10. hungphatjsc

Lời khuyên giá trị, cơ mà lương không cố định theo tháng thì khó tiết kiệm lém ạ

11. uthuong

uthuong Thành viên chính thức

em đánh dấu để học hỏi kinh nghiệm

12. cualuoimuoi

cualuoimuoi Thành viên sắp chính thức

Em thấy cầm kinh tế cũng đau đầu lắm ạ, em cũng mua lợn tiết kiệm các kiểu những cũng ko để dc bao nhiêu

13. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Như những năm trước mình còn hay ghi chép chi tiêu giờ bận chả ghi chép nữa nên tiêu vô tội vạ lắm maf khoản nào cũng thấy phải chi

14. hungphatjsc

Ghi thì vẫn ghi nhưng thấy chả bỏ được khoản nào ạ

15. Linh Kite Nguyễn

Linh Kite Nguyễn Thành viên chính thức

Lập kế hoạch tài chính rõ ràng. Số tiền dự định tiết kiệm bỏ luôn vào sổ tiết kiệm khi nhận lương.
    Con người mà, có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít, không có không tiêu.

16. chelseavinh306

chelseavinh306 Thành viên tích cực

Em cũng ở ĐN tháng tiết kiệm hết cỡ cũng chỉ có 1,5tr

17. Ngocmai_hanam

Ngocmai_hanam Thành viên rất tích cực

hix, em cứ tiết kiệm rồi lại có việc tiêu béng mất ạ

18. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

tiết kiệm xong có việc lại tiêu mất ý, như nhà t tháng trước để ra đc 10tr, 30/4 này tiêu hết luôn :D

19. hungphatjsc

Tiết kiệm là để khi cần thì dùng mà, :)

Ha An 0210 thích bài này.
  20. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

tiết kiệm để dành cho tuổi già nữa bạn ạ :D