Tâm sự Mình Có Phải Là Đứa Con Dâu Vô Học Ko

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Meteutit, 18/4/2017.

1. Meteutit

Meteutit Bắt đầu tích cực

Mình lập gd đc 7 năm nay có 2 cháu một trai và 1 gái,ck mình thì làm ngoài hn còn giờ mình làm ở quê và sống cùng bmc. Lúc vc mình đang yêu nhau thì bmc mình k đồng ý vì muốn ck mình lấy vợ tp (vì nhà ck mình các chị gái đều lấy ck tp hết ),nhà mình thì kinh tế bt,bố mình mất sớm lúc mình 2 tuổi e út nhà mình mới sinh,một mình mẹ ở vậy nuôi 3 chị e trưởng thành.cho tới bây giờ chị e nhà mình lập gd rùi vẫn chưa đỡ gì cho mẹ mà nhìu khi còn để mẹ lo từng cái nọ cái kia. Lúc mình về làm dâu vì bít ngày xưa ông bà ko đồng ý và đi nói xấu này kia về mình nhưng mình ko để bụng,mình chỉ nghĩ về làm dâu thì hãy sống sao để ông bà hiểu và thương mình là đc,mình yêu ck nên lúc nào cũng coi như bố mẹ đẻ .,hơn nữa mình mất bố từ nhỏ nên giờ có bố ck nên mình cũng vui vì đc bù đắp thêm tc thiếu thốn từ nhỏ..mc ốm mình tự tay nấu cháo giải cảm giã gừng tươi cho bà xông,thỉnh thoảng có tiền mua cho ông bà cái quần cái áo.nhiu hôm bà than ko có tiền đi chợ lấy hàng mình cũng mổ cả lợn tiết kiệm đưa cho bà,bà có việc mình cũng bán cả nhẫn mình đang đeo đưa cho bà , nhà có giỗ chạp gì mình tự vào bếp nấu nướng dọn dẹp hết (mình vào bếp cũng nhanh và ngon hơn mc mình nữa )nói chung hàng xóm và họ hàng đều khen cả , các mẹ ah,người ta thường nói " mc ko ưa thì dưa cũng hóa ròi ".nghĩ cúng đúng thật, khi e sinh bé đầu tiên và ở nhà chăm con e cảm thấy là những tháng ngày mệt mỏi nhất,ku con nhà e ko may làm vỡ cái máy xay sinh tố mà chị ck e mua cho thế là bà chửi e mấy ngày,ai đến bà cũng nói ý rùi chửi là đầu óc ngu dốt các kiểu....,e chỉ bít khóc thầm,đến khi ở nhà ko chịu dc e mang con ra hn đi làm cho gần ck và tránh va chạm với mc,đến khi e sinh bé thứ 2 và phải về quê sinh cho đến bây giờ là những xung đột căng thẳng lại xảy ra,như vụ gần đây mc e đổ tội e phơi quần áo ướt vào cái bóng điện làm bóng cháy,mình bảo con ko phơi quần áo ướt đâu mà mẹ lại nói vậy,rùi bà chửi oang lên là tao nói vậy đấy,mày bảo tao điêu ah,mày ko ở đc nhà tao thì mày biến theo con mẹ mày mà ở mày biến khỏi nhà tao ngay,tao đuổi mày mà này ko đi thì mày như con chó trong nhà tao,e đóng cửa ở trong phòng còn bà ở ngoài chửi,rùi gần hai tháng nay bà bắt mình ăn riêng,mình hỏi bà ko nói ra đường gặp chào bà ko trả lời nhưng về nhà bà lại nói với bc mình là mình k chào để bc mình chửi mình,mình nghe mc sang hàng xóm nói xấu những chuyện ko có về mình ,lúc đó mình bực lắm,về nhà mình bảo bà con dâu có gì sai thì mẹ về nhà dậy dỗ sao mẹ lại đi sang hàng xóm nói vậy,mc mình định tát mình 2 lần 2 cái nhưng mình đưa tay ra đỡ đc(vì mình đang bế con nhỏ ) còn bc mình thì đứng nhìn,rùi bà chửi mình và nói bà có quyền làm gì nói gì thì kệ,đứa nào nói tao túm tóc vả cho gãy răng,mày ko ở đc thì cút khỏi nhà tao,hôm sau ông bà gọi điện cho chị ck nhà mình nói mình đánh bà và cầm chổi ném vào mặt bà (mà những chuyện này ko có các chị ah) rùi bà nói mình những chuyện ko có nữa,các chị ck thì nghe bố mẹ nên gọi điện chửi mình và chửi ck mình ko bít dậy vợ ,chiều nay cũng vậy ,bà cũng lấy cớ chửi mình rùi cả 2 ông bà chửi này kia và bảo mình là vô học mất dậy ko bằng con chó ,.xúc phạm đến mình và bố mẹ mình nữa,có nhìu từ ngữ mà bà chửi rất tệ mình ko muốn viết ra đây. Nhìu khi mình nghĩ mc mình đã chua ngoa và lắm chuyện như vậy nhưng nếu bc mình có lập trường thì mọi sự lại khác,ông toàn nghe lời bà rùi lại chửi mình,mình có giải thích thì bị nói là cãi lại .., ck mình ở giữa cũng mệt mỏi,bênh vợ thì bị mc chửi và cấm k cho xuống nhà mẹ đẻ mình chơi (vì 2 nhà ở cũng gần nhau),nếu ck mình mà xuống đấy là bà sẽ xuống đấy chửi nhà mình(vô lý k các chị ),mà ko hiểu sao ngày nào cũng chửi con cái đc,mình cứ đóng cửa trong phòng kệ bà chửi,mình đi làm có bôi tí son tí kem chống nắng thì bà cũng nói với hàng xóm là đi làm mà ăn mặc đẹp để đi làm đ** ,giờ e chỉ muốn mang con ra hn mà ở mãi k về cái nhà này nữa,nhưng nhìu khi lại nghĩ sau này ông bà già mình ko chăm thì ai chăm(vì e là dâu trưởng ),e rối quá các mẹ ah,chiều nay vừa bị chửi nên giờ thấy đau đầu quá chỉ muốn đi nhanh và luôn thui,ức quá các chị ah

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Meteutit
    Đang tải...

2. hà nguyễn86

hà nguyễn86 Bắt đầu tích cực

mn hoàn cảnh tệ như em ấy. mc đã ko ưa thì có cố cũng vậy mn à. các chị khác cứ bảo cố sống tốt có tình rồi mc sẽ cảm động sẽ thay đổi nhg em nghiệm ra là chỉ khi nào mc ốm đau sắp chết sợ mình ko chăm thì may ra mc mới thay đổi thái độ thôi.
    mn cố ra hn mà ở với chồng thôi. sau này ông bà ấy đau yếu thì chăm sóc theo nghĩa vụ là đủ chứ cố ở lại cố yêu thương sẽ chỉ làm mình stress. mà mn hiền đấy chứ em á, nói em thì em còn cố nhịn chứ đụng đến mẹ em là ko được đâu.
    mn ko có gì sai cả, mn đã rất cố gắng rồi. hãy để mình nghỉ ngơi tránh xa mc ra mẹ nó ạ.
    mà mn đừng hi vọng bc sẽ đứng ra làm chứng bênh cho mn nhé. như em này rõ ràng mc e nói vậy trc mặt cả bc vậy mà khi em nói hỏi ông xác nhận ông cũng chỉ lơ đi.
    tóm lại là con dâu là người dưng khác máu tanh lòng mn ơi. muôn đời dâu vẫn là người lạ thôi. ko cùng máu mủ nên thiệt thòi là tất yếu mn ạ.
    với mc hay dựng chuyện thì lần sau mn cứ ghi âm ( hoặc có máy quay tí hon) lại nhg lần mc chửi mắng hay nói mình hay nhg lần tiếp xúc của mình với mc. để sau này mc nói oan thì mình còn có bằng cớ

3. Meteutit

Cảm ơn những lời động viên của mn,e cũng tính thuê nhà để 3 mẹ con ở nhưng lại nghĩ ông bà nhà cao cửa rộng thế kia lại đi ở thuê người ta cười cho mà ck mình cũng khó xử,nên chắc mình ra hn đi làm chứ kiểu này mình cũng tổn não mất

4. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

bạn giỏi chịu đựng thật. Tốt nhất là nên ở riêng ra thôi.

5. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó này, nếu là tớ, kể cả nhà chồng tớ có nhà lầu, xe hơi, nhà cao cửa rộng mà đối xử như thế thì tớ cũng quyết ôm con thà ở nhà thuê còn hơn. Nếu bạn ko làm j sai- như lời bạn kể mà bỏ đi- thì bố mẹ ck bạn mới là ng bị hàng xóm chê cười- hành xử còn hơn cả côn đồ. Bạn cứ cố sống ở nhà cao cửa rộng mà suốt ngày bị chửi,bị đuổi đi bị xúc phạm như ng ăn bám thì mình cũng ạ bạn, sớm muộn gì cũng phát điên mà thôi.

6. Haohk1b

Haohk1b Thành viên chính thức

Chuẩn như mẹ hatran noi,chi co cach ra o riêg.con giun xéo lắm cũg quằn! e cũg hiểu nhug e ko chịu đựg giỏi như c.cũg may chồg lập trường tốt,yêu vợ thương con nên h hp.ko thì cũg tan đàn xẻ nghé lâu rồi! c nên nc với chồg tíh cách ra ở riêg.đã ở riêg thì thuê nhà riêg biệt mà ở.có chửi ntn thì mặc xác,mìh ko nghe thấy,ko suy nghĩ gì còn hơn.chứ ở chug nhà vẫn khó chịu lắm!đừg nghĩ ở riêg rồi mà ổn đâu!chúc c sớm đc yên thân!

7. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

ck ở đâu m theo đó, vất vả tý nhưng đỡ bị áp lực. Ông bà chưa đau yếu chưa thấy thấm đâu, bạn cố gắng lên và chuyển nhanh . Còn tuyệt đối k để đụng đến gia đình bên ngoại, bạn pahir có thái độ rõ ràng, đã mang tiếng ác rồi thì k phải ngại.

8. hà nguyễn86

hà nguyễn86 Bắt đầu tích cực

cố lên mn. cũng biết là ra ở riêng sẽ nhiều khó khăn nhg phải cố mn ạ. như mc của mn thì càng cố chịu mc càng nghĩ mình đeo bám. nhịn là nhục đấy.
    em cũng cố nhịn để con cứng cáp hơn rồi đi thuê nhà trọ ở đây. cho mc biết là mình có thể làm gì

9. Linh Kite Nguyễn

Linh Kite Nguyễn Thành viên chính thức

Nhịn được là tốt tuy nhiên tức nước thì vỡ bờ, nếu đã đến mức đó thì mình nghĩ chỉ còn cách ra ở riêng thôi.

10. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Mn đừng ở đó nữa, có ngày trầm cảm đấy. Mn nên ở gần chồng. Dù hơi vất vả chút nhưng tinh thần thoải mái, chăm con mới tốt được.

11. Meteutit

Nhìu khi e thấy ông bà cũng thương 2 cháu nên mình cũng cố nhịn để sống cho xong,nhưng giá như mc cũng thương cả con dâu mà đơn giản mọi thứ cho dễ sống thì hay bít mấy,nhìu khi nghe ông bà chửi mình uất ức lắm. Tính của e nếu mc thích chửi gì thì chửi muốn làm gì thì làm e chịu đc hết,nhưng cứ nghe mc dựng chuyện này kia là e cũng điên lắm,mình ko nói thì mn nghĩ những chuyện mc nói là thật ,mà nói ra thì bị ông bà cho là cãi lại bới lại,chả lẽ mình ko có quyền đc giải thích những điều ko có ?

12. ngocnguyenict

ngocnguyenict Thành viên chính thức

khổ thân mn quá, lên thành phố ở với chồng thôi thương bmc 1 phần nhưng cũng phải vì mình nữa chứ

13. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

Khuyên mn nên ra ở riêng sớm không tan vỡ

14. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

cố ra HN làm mà ở với chồng thôi mn ạ, là mình m cũng chả ở đc nửa ngày

15. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Ngay và luôn tìm cách ra với chồng , chồng đã ở xa mà mẹ nó như thế thì khổ lắm
    Hiếu không phải ở từ Dâu Trưởng , hiếu không phải nhịn những điều phi lý
    Nhịn để đủ lông đủ cánh rồi mới ra riêng cho người ta biết thì cũng nhục lắm , mang tiếng ăn cháo đá bát
    Ra với chồng , nương nhau mà sống và chăm sóc con em ạ , khó khăn nào rồi cũng qua

16. hanggiadung1911

hanggiadung1911 Thành viên chính thức

thật không biết nói gì luôn, nhưng theo ý kiến mình thì giờ chị nên nói với ck xin phép ông bà cho ra hà nội, còn chuyện sau thì tính sau chị ah

17. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

mn ở vs mck khổ thế, thuê nhà ra riêng để 3 mẹ con ở thì mn sợ NGƯỜI TA chê cười. Ừ thôi thì đằng nào cũng vất vả thì 3 mẹ con ra ở vs bố nó. COn cái gần bố sẽ tốt hơn. CÒn nói thật chứ nhà cao cửa rộng làm cái éo gì khi mà đối xử với nhau cả ra gì. Mà tính bà mck k nể cả thông gia thì đúng là...

18. shikadao

shikadao Thành viên mới

ơ thế bà đuổi ko cút ah, đi đâu ko đc, chồng ở hn thì ra hn với chồng sao cứ phải ở với nhau cho xung đột lên đến đỉnh điểm thế nhỉ, còn ko thì về nhà mẹ đẻ, cứ ở mà nhìn mặt nhau là ghét sao mà ở nổi

19. luckystar0809

luckystar0809 Bắt đầu nổi tiếng

đùa chứ, trên đời có bà mẹ chồng ngoa ngoắt thế này hở các mẹ??? nghe mà phát hãi. Mn đi ngay và luôn cho em, sau này ông bà í có ốm đau, xem ai đến phục vụ nào. ở đời này, gieo nhân nào thì gặp quả ấy thôi.

20. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

thế ngta mới có câu" 10 năm mẹ chồng 10 năm nàng dâu. 10 năm đầu bà đối xử như nào thì 10 năm sau mình báo đáp lại thế :D