7 Nhận Định Sai Lầm Của Chị Em Về Kem Chống Nắng

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi Nguyenthimaithuy, 18/4/2017.

1. Nguyenthimaithuy

Nguyenthimaithuy I LOVE SKINGYM

1. Chỉ số SPF càng cao thì càng tốt

Sự thật: Theo Tiến sỹ Elizabeth Tanzi, một bác sỹ da liễu tại Chevy Chase, Maryland cho biết: “Có rất ít sự khác biệt về tỷ lệ ngăn chặn ánh nắng mặt trời với các chỉ số SPF 30, 50 và 100. Do vậy, nếu bạn dùng kem chống nắng có chỉ số SPF 30 nhưng dùng đúng cách, thì vẫn tốt hơn là dùng kem chống nắng có chỉ số SPF 50 mà không thoa lại kem sau mỗi 2 tiếng”.

2. Đồ trang điểm có chỉ số SPF đủ để giúp bạn bảo vệ khỏi ánh nắng mặt trời

Sự thật: Sử dụng đồ trang điểm có chỉ số SPF là chưa đủ để bảo vệ bạn vì đồ trang điểm thường được sử dụng không đồng đều trên da. Hơn nữa, SPF trong đồ trang điểm chỉ có tác dụng trong vòng 2 giờ. Do vậy, bạn nên thoa kem chống nắng sau đó hãy dùng kem nền hoặc phấn phủ có chứa SPF. Việc này sẽ tăng gấp đôi khả năng bảo vệ da của bạn!

3. Các thành phần trong kem chống nắng có thể gây ung thư da

Sự thật: Mặc dù đây là một hiểu lầm khá phổ biến, nhưng chưa có một bằng chứng khoa học mạnh mẽ nào chứng minh rằng các thành phần trong kem chống nắng có liên quan đến ung thư. Mà ngược lại, có rất nhiều nghiên cứu chỉ ra việc tiếp xúc quá lâu dưới ánh nắng mặt trời có liên quan đến ung thư da. Do vậy, giải pháp của vấn đề này rất đơn giản: dùng kem chống nắng.

4. Bạn không cần thiết phải thoa kem chống nắng ở mọi vị trí trên cơ thể

Sự thật: Nếu bạn bỏ qua bất cứ vị trí nào, thì nguy cơ ung thư da của bạn cũng sẽ tăng lên. Theo bác sỹ Alexiades: “Tôi thường thấy những nốt ruồi đáng lo ngại nhất ở vùng lòng bàn tay và lòng bàn chân. Đây là những vùng có ít sắc tố da nhất và ít bị cháy nắng. Mọi người cũng ít khi thoa kem chống nắng lên lòng bàn tay và bàn chân. Do vậy, đây trở thành 2 vị trí không được bảo vệ khỏi sự tấn công của ánh nắng mặt trời”.

Lời khuyên của bác sỹ Alexiades: Bạn nên dùng các loại kem chống nắng đắt tiền đối với vùng da mặt, và dùng những loại kem chống nắng rẻ tiền hơn để thoa lên cơ thể. Làm như vậy có thể đảm bảo rằng cơ thể bạn được bảo vệ toàn diện. Một gợi ý cho vùng da mặt của bạn chính là kem chống nắng Dermaceutic SunCeutic của Trueskin.

5. Kem chống nắng dành cho trẻ em dịu nhẹ hơn

Sự thật: Kem chống nắng cho người lớn hay trẻ em thì đều có chung một hoạt chất, chúng chỉ khác nhau về mặt công thức. Như kem chống nắng của người lớn thường chú ý đến yếu tố thẩm mỹ - tính mỏng nhẹ, trong suốt và gần như vô hình. Trong khi đó, kem chống nắng cho trẻ nhỏ thường dày hơn và đục hơn một chút, vì…chẳng có đứa trẻ nào quan tâm đến vấn đề đó cả.

6. Kem chống nắng ở dạng thoa tốt hơn dạng xịt

Sự thật: Không có sự khác biệt nào đáng kể. Sự khác biệt chỉ nằm ở chỗ loại kem nào khiến bạn cảm thấy thích dùng hơn” – bác sỹ Bank cho biết. Nếu bạn thấy kem chống nắng dạng thoa khiến da bạn hơi dính thì bạn có thể thoa ít hơn. Trong trường hợp này, bạn nên lựa chọn kem chống nắng dạng xịt. Kem chống nắng dạng xịt thường có thời gian thoa nhanh hơn, vùng tác dụng rộng hơn, và sẽ hữu ích cho bạn hơn nếu bạn đang ở ngoài bãi biển và cần thoa kem chống nắng ngay lập tức.

7. Không cần phải thoa lại kem chống nắng kháng nước

Sự thật: Theo hướng dẫn mới đây nhất của FDA, các nhà sản xuất không thể nói rằng kem chống nắng của họ kháng nước hoặc kháng mồ hôi, mà chỉ có thể được phép nói rằng, kem chống nắng của họ có khả năng kháng lại nước hoặc mồ hôi trong khoảng thời gian nhất định, thường là từ 40 đến 80 phút.

From Skingym, with love!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nguyenthimaithuy
    Đang tải...

2. Nguyenthimaithuy

3. phonglanmuahe

phonglanmuahe SKINGYM FOREVER

Trước giờ em cứ nghĩ kem chống nắng dạng thoa sẽ tốt hơn dạng xịt. Hóa ra không phải. Cảm ơn chủ top. Bài viết rất bổ ích. (y)

Nguyenthimaithuy thích bài này.
  4. Nguyenthimaithuy

Bạn nhớ lưu ý những điều này để bảo vệ làn da tốt nhất bạn nhé! :D

5. Nguyenthimaithuy

6. Thái Nguyên Green Tea

Thái Nguyên Green Tea Thành viên chính thức

Mình đang dùng kem chống nắng 5in1 Astalift, SPF 50+, thời gian tác dụng chống nắng là 500', không cần bôi lại sau 2 tiếng đâu nhé.
    SPF 50+ là phù hợp chứ 70, 90 thì đúng là thật sự không cần thiết vì những loại đấy chỉ dành cho vận động viên ngoài trời thôi.
    SPF 30 thì hơi thấp, phải bôi thường xuyên sau 2 tiếng. Mà mình thì lười, không có thời gian mà bôi đi bôi lại ngày mấy lần.