Mẹ Chồng Suốt Ngày Chê Không Biết Chăm Con... Có Ai Rơi Vào Trường Hợp Này Chưa???

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MeYuri0106, 19/4/2017.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. MeYuri0106

MeYuri0106 Thành viên tập sự

Có ai sống chung với bố mẹ chồng và chán nản muốn bỏ chồng như em không? Mặc dù vẫn rất yêu đấy, rất thương đấy nhưng em muốn buông lắm rồi. Bọn em lấy nhau 3 năm và con hơn 2 tuổi rồi ạ. Mẹ chồng em đường nào cũng nói được, sợ lắm. Nhà em thì nhiều chuyện lắm nhưng gần đây nhất là chuyện chăm con. Bé nhà em hơn 1 tuổi chăm bẵm lắm, mà bé cứ mãi còi cọc, nghe ai bảo gì cũng thử nhiều cách để con mập hơn nhưng không hiệu quả. Đã thế mẹ chồng em bình thường không sao nhưng cứ nói đến chuyện chăm con lại bảo ngày xưa thế này, ngày xưa thế kia... mà con vẫn ăn ngon, lớn nhanh vù vù chứ bây giờ bọn mày chỉ vẽ chuyện học hành nhiều chả để làm gì rồi kể với hết người này người kia xỉa xói em, em đã mệt vì con cái lại thêm stress hơn nữa. Nhưng đã đến lúc stress quá em bỏ hết, em không cần gì nữa hết. Em xem quảng cáo thấy có cái Bio-acimin Gold định mua về cho con Cún uống để cho nó bớt lười ăn. Mẹ nào dùng cốm Bio-acimin Gold chưa cho em cái review với? Em định cho uống khoảng 1-2 tháng có được không ạ ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeYuri0106
    Đang tải...

2. hoaathanh

hoaathanh Thành viên tập sự

Mẹ nó xem "sống chung với mẹ chồng chưa" =)) Nhà nào cũng có vấn đề này kia hết đó mẹ nó ơi. Sống chung với lũ thôi có điều kiện thì ra ở riêng cho rảnh nợ

3. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

nếu mẹ chồng bạn khéo chăm thì bạn đi làm cứ để con ở nhà cho bà chăm, bảo bà khéo nuôi chăm cháu hộ con con vụng quá nuôi mãi ko lớn tội nó,, để bà chăm cỡ 1 tháng xem thế nào,, b chỉ có vấn đề với mẹ chồng chứ chồng bạn có làm gì sai đâu mà bỏ chồng

thanhtruc87lannle thích.
  4. hoanggia5687

hoanggia5687 Thành viên tập sự

Bạn nên tâm sự với chồng.bởi ở nhà chồng chồng bạn phải là cầu nối duy nhất để mẹ chồng hiểu bạn,và qua chồng bạn hiểu được mẹ chồng.Quan trọng chỉ oqr chồng bạn

lannle thích bài này.
  5. loannguyen91

loannguyen91 Thành viên tập sự

:( Cùng cảnh ngộ. Nhưng em không đến mức như chị. Nhưng dù thế nào cũng nên nghĩ tích cực lên chị ạ. Buồn vui hay công bằng là tại tâm hết mà

lannle thích bài này.
  6. Linh Kite Nguyễn

Linh Kite Nguyễn Thành viên chính thức

Cố gắng lên bạn, con là con mình, do mình chăm. Các bà thích nói thế nào thì kệ các bà. Mình nghe nhưng đừng nghĩ nhiều là được

lannle thích bài này.
  7. tragiang2

tragiang2 Thành viên tập sự

Con mình cũng còi lắm, mẹ chồng cũng nói nhưng mình mặc kệ chứ chăm theo cách của mình thôi. Thời nay làm sao mà so với ngày xưa được, mẹ nó thử cho con uống men vi sinh tự nhiên bio acimin gold đi, bé nhà uống vào thì bé chịu ăn hơn và có nhỉnh cân hơn ấy :D

8. Na Bông Nốt

Na Bông Nốt Thành viên tích cực

oài việc gì phải nghĩ, con hok ốm là được rồi, rồi đến lúc nó khắc lớn thôi mà. Con nhà mình cũng còi dí dị sốt ruột cũng chả làm j được nên giờ kệ luôn :(

9. Mẹ Bou

Mẹ Bou Thành viên tập sự

Ui, bé nhà em biếng ăn, còi cọc, quấy đêm cơ, may bà chị đưa cho hộp sản phẩm có hơn 100k thôi, mà giờ trông lại hẳn người luôn rồi ý

10. Mengocha2682011

Mengocha2682011 Thành viên tích cực

Em á cứ có gì em nã hết vào đầu chồng! Quan trọng là cách xử lý của các ông chồng mn ah? Chồng thường sẽ là người hiểu vợ với mẹ nhất sẽ tự cân bằng dc các mối quan hệ mn ah! Nhưng công nhận động đến vấn đề chăm con thì nản thật em bị ít sữa ngày trước thì mẹ cũng bóng gió lắm mà em kệ! Mình chả muốn tốt cho con mình bằng mấy, cần gì các bà phải lo chứ!!!!!

11. Mẹ Bou

Mẹ Bou Thành viên tập sự

Ôi, nói nhỏ, may em với chồng ở trên này ko về quê sống cùng

12. vỏ ram Truefood

vỏ ram Truefood VỎ RAM HÀ TĨNH- TRUEFOOD

hic, mình thấy tốt nhất nên tách ở riêng thì may ra còn có tình cảm với nhau

13. vỏ ram Truefood

em đồng ý m/n luôn. người chồng là người điều hòa mối quan hệ trong gia đình

14. balebala

balebala Nhân Sổ sách , hồ sơ kế toán

Bà ấy nói hay vậy thì cứ để cháu cho bà ấy chăm.

tranntinh thích bài này.
  15. vỏ ram Truefood

hic, e nghỉ khổ cái m làm mẹ thấy bà chăm k đúng p2 là nóng mặt r í m.n ạ

Mẹ Bou thích bài này.
  16. Mẹ Bou

Mẹ Bou Thành viên tập sự

chuẩn luôn đó ạ, để con cho bà chăm thì không đúng p2 ý

17. vỏ ram Truefood

vậy mới nói, cần chồng cương quyết các mom ạ, mẹ k bjo tráh mắng con trai đâu, nên cứ để chồng ra mặt nói hic

18. minhbinbin

minhbinbin Thành viên tập sự

Nhịn được là tốt mẹ nó ơi, nhiều khi các bà cũng vì lo cho cháu thôi, Mẹ nên tâm sự thêm với chồng rồi chồng sẽ dần dần nói chuyện với mẹ. Với cả mẹ xem lại chế độ dinh dưỡng cho con rồi cho bé uống thêm men vi sinh tự nhiên như: Bio-acimin Gold đi. Đôi khi bé biếng ăn vì tiêu hóa không tốt đấy, cái men tự nhiên làm cho bé ăn ngon hơn, tiêu hóa dễ hơn. Chăm con là cả một quá trình mà mẹ nó, nóng vội sao được.

19. Mẹ_Minh65

Mẹ_Minh65 Thành viên chính thức

Đây là vấn đề muôn thuở của gđ truyền thống Vn mn à. Chăm con rồi chăm cả cháu luôn, là những hành động ko thể kìm lòng được của các ông bố bà mẹ có chút " chức sắc" là bm chồng vaf bm vợ. Quan niệm lớp trẻ còn non kinh nghiệm, chưa từng kinh qua nuôi dạy con cái, nên ông bà đôi lúc vì sót cháu ( gầy, yếu, còi cọc, ốm đau, sài đẹn ....vv) là cứ miệng nói tay làm, sốt sồn sột như muốn đồng hành cùng cái loa phường hay cái ống đu đủ vạn năng, hì hì. Này nhé, miễn sao cháu bụ bẫm, mau lớn, thông minh như cỡ thần đồng mới chịu ah....ối, mà cùng lắm thì cũng phải same same mấy bé trong quảng cáo " con bò cười " hay mi lô cầu thủ bóng đá huyền thoại ys. Đó là tâm lý chung, " đáng yêu"của các bậc phụ huynh. Thường thì con cái sẽ đc an tâm vaf vui hon khiđược rảnh rang lo công việc xh, gd, cac mqh trong cv, chăm sóc bản thân vv khi cos ông bà đỡ đần chăm cháu, khoẻ mạnh, khôn lớn. Cùng chia sẻ những vất vả trong giới hạn về sức khoẻ và tuổi tác của ông bà có thể. Điều ấy người con dâu, con rể nào cũng nên thấu hiểu và ghi nhận công lao của bố mẹ mình, thế mới tạo nên nếp nhà ấm áp, duy trì tình cảm bền chặt huyet thong giữa nhiều thế hệ với nhau. Nhưng đôi khi, cách nhìn nhận cuộc sống của người già còn mang nặng những định kiến, những kinh nghiệm xưa cũ, khác xa với những gì lớp trẻ đc học hỏi, đc cặp nhật qua nhiều nguồn thông tin tiên tiến...kkk, ví như thay vì trước đây thế hệ từ 7X về trước phải dùng sữa bò đặc ông Thọ với nước cháo loãng nếu mẹ ko đủ sữa, thì ngày nay trẻ đã dungf sữa công thức từ khi lọt lòng. Hoặc trước đây trẻ sốt cao thì còn ủ ê, lo sợ gió, bôi dầu, đánh gió vv... thì nay là phải nới rộng quần áo, nằm nơi thoáng, chườm ấm, theo dõi nhiệt độ, uống hạ nhiệt và bù đủ điện giảiđể trẻ mau chóng qua cơn sốt, tránh co giật vv. Rồi nhiều ông bà lo cháu chậm lớn, thì nhồi ăn khủng khiếp luôn. Cháo bột gì cứ là nhầy nhụa đủ vài lạng xương ống ninh, vài con tôm, pho mai, thịt xay toe loe, ta la, trẻ ngây ngất vì ngấy, vẫn cứ hò zô cả nhà đủ trò để ép cháu ăn bằng đc hết bát bột. May thì đậu lại đc, ko may ứa ra là ôi thôi, công toi cả ngày bà ninh nấu. Rồi bà thì thuỗn ra vì buồn, ông thì hạ mục kỉnh trễ mắt quan sát, thở dài, ngao ngán. May mà ko phất tờ báo cái phạch xuống ghế. Rồi mẹ bé thì dàn dụa bột bám thõng trên quần áo, nỗi bức xúc chỉ muốn trực trào trong cổ họng, đầy ứ trong lồng ngực, cháu thì khóc thét vì có khi bố tức quá cho một đét vào mông...ôi, còn gì là sung sướng và hp nữa ạ. Stress nặng mất, vài bữa ăn một ngày thế, thì chết khiếp. Thương nhất là bé, chột lớn vì bị ép ăn. Vậy ạ, chung quy là cả bà và mẹ đều yêu thương con cháu, xong đều phải biết dung hoà nếu còn ở chung dưới một mái nhà. Mình hơi lan man rồi, tiện thể chia sẻ thêm về cách nuôi dạy con ở Nhật cho các mẹ tham khảo ạ. Thế này, thường thì tháng thứ 6 trẻ mới ăn dặm thêm ngoài sữa mẹ. Ăn rất ít nhé ạ, 1/2 bát ( ăn cơm bột thôi ạ ) với 2 lần trong ngày và chỉ với 50gam protein và 50gam rau củ nghiền ( những thứ đó họ có bán sẵn trong siẻu thị, với nhiếuf khẩu vị, trẻ đc đổi bữa liên tục ) ko ninh nấu nhièu và ăn số lượng nhiều như vn. Đến 8 tháng phải tự nuốt các loại hạt hầm nhừ, trẻ cứ tự cầm ăn và dùng vài răng cửa cắn và nuốt chửng nho hoặc dâu hoặc táo ko sợ hóc. Thế mới cừ khôi, ko giống trẻ mình, vẫn ăn bột hoài. đến tháng thứ 10 tập ăn cơm nhão, mẹ xúc ăn theo bữa ăn gđ, xúc đc bao nhiêu thì tuỳ, ko ép ăn, tối kỵ nhất đó, vì trẻ sẽ sợ ăn và rats khó cho ăn sau này. Ăn ko đủ thì uống bù bằng sữa công thức. Khi ăn, phải ngồi vào ghế ăn, ko chơi đồ chơi, ko bật tv quảng cáo ( họ quan niệm đó là ko thoả hiệp với trẻ hoặc là lừa để trẻ ăn ) để trẻ thấy mỗi bữa ăn là thú vị với những khám phá mới về mùi vị và mầu sắc của từng món ăn. Và cả nhà cùng đc vui, thoải mái, ko thấy nặng nề. Người Nhật ko khuyến khích nuôi trẻ bụ bãm tăng cân như một chiến tích mà các bà mẹ Việt thường tự hào. Họ thích con thông minh, khoẻ, biết thích nghi với hoàn cảnh và rèn tính tự lập. Nên trẻ em Nhật, cháu nào cũng nhỏ xinh, nhưng rats tự tin, ít cự nự, quấy khóc, nhõng nhẽo và rất thích các hoạt động ngoài trời. Một tuổi đi học mẫu giáo nhỏ đã ăn đc cơm hạt và tự biết xúc cơm. Hì hì, tài tình là ở chỗ rèn tính thích nghi và tự lập đó ạ. Ko như ta, ôm ấp, bế ẵm, cưng nựng suốt ngày. Rồi thì cả nhà quay cuồng, xì trét về một đứa trẻ, ko còn gì là sung sướng nữa ạ. Chia se vậy thôi, bg mới nói cụ thể đây ạ, cháu nhà bạn chậm lớn, lười ăn, vạy bạn nên xem lại chế độ ăn của cháu, điều chỉnh một chút về chất và lượng, miễn sao cháu thích. Cứ từ từ, ko sốt ruột nhé, miễn bé khoẻ là đc. Các cụ nói rồi, có đầu có đuôi, nuôi lâu cũng lớn, chuẩn mà. Còn thì thường sau đợt ốm dậy, hoặc sau dùng đợt điều trị kháng sinh dài ngày, trẻ bị loạn khuẩn đường ruột, giảm đề kháng, mệt mỏi chán ăn là lẽ thươngf thôi, mn cho uống 1 đợt men tiêu hoá Pháp là Lacteol, ngày 1 gói trước ăn dặm 30 phút, 7 ngày liên tục. Thêm lợi khuẩn là ống Entergromina, 5ml, ngày 1 ống, giữa hai bữa ăn dặm, 7 ngày liên tục. ( nếu sau này, trong đợt con phải dùng kháng sinh, mn nên kết hợp cho uống cùng hai loại này luôn thì bé sẽ ăn ngon miệng và hồi phục nhanh sau ốm ) mẹ và bà sẽ bớt lo lăngs nhé. Chúc cả nhà vui ! Thân mến !

maihanthmechuot01 thích.
  20. tancuong2017

tancuong2017 Thành viên đạt chuẩn

Vì chồng mà chịu đựng bạn, nếu bạn sống tốt thời gian sẽ lay động được mẹ bạn thôi

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.