Tranh luận: Làm Nghề Bán Hàng Online Thì Đã Làm Sao?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi RiverSea143, 13/2/2017.

1. Nguyên tú 89

Nguyên tú 89 BỘT SẮN DÂY NGUYÊN TÚ

ờ mình biết khối bạn nữ ở nhà bán onl mỗi tháng kiếm 50-100 triệu cố học hỏi thôi

Đang tải...

2. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

ĐẰNG SAU MỘT NGƯỜI BÁN HÀNG ONLINE

1. Là cả một sự cố gắng k ngừng nghỉ: up bài, đi giao lưu, tương tác, trả lời comment, tư vấn... Ở nhà, bạn là vương là tướng gì không cần biết. Đối với khách hàng, bạn lúc nào cũng là "em".
    2. Là thời gian online: Ban ngày đã đành, ban tối, ban đêm vẫn trả lời khách dc.
    3. Là một ng vừa làm hàng, vừa là ng nhận order, chốt order, gọi ship, xếp đơn... Đôi khi bạn phải làm gấp 3,4 lần việc của 1 nhân viên văn phòng nhưng vẫn bị chỉ trích "không chuyên nghiệp", cố gắng và cố gắng.
    4. Là nhân vật chịu trách nhiệm của mọi sai sót.
    5. Đôi khi hình ảnh của bạn xấu đi, bô nhếch vì muốn kịp giờ cho mọi người, chả quan tâm lắm hình ảnh của mình xộc xệch ra sao.
    6. Đơn đi rồi vẫn lo ngay ngáy, ship báo ko liên lạc được, không nghe máy... Vẫn là tự giải quyết.
    7. Nhận được phản hồi không tốt, chỉ ngậm ngùi xin cảm ơn, lần sau em sẽ cố gắng.
    8. .....

Note lại để nhớ.

Ai chưa từng bán hàng online, chưa từng phải cúi mặt giữ khách thì đừng có chỉ tay 5 ngón bảo ôi xời, quá đơn giản. Sao không thế nọ? sao ko thế kia... đi.

Xin lỗi, bạn hãy ở vị trí của 1 người bán hàng online, hãy nhận vài chục cái inbox, ngày nghe điện thoại của ship, tối về con cái, gia đình, trả lời tin nhắn, up bài... Nếu không có ai bên cạnh, có khi bạn còn tệ hơn cả 1 ng bán hàng online.

Chỉ trích thì dễ, nhưng để làm được như người ta không dễ đâu.

(Sưu tầm)

Sửa lần cuối: 6/5/2017
  3. thoitrangnuvinh

thoitrangnuvinh Thành viên tích cực

Ai làm nghề bán hàng online đúng là siêu nhân ;)

4. thuyduongfa

thuyduongfa Thành viên tích cực

m làm kế toán, có bán hàng thêm, đúng là bán hàng cần nhiều kỹ năng và cả sự nhanh nhạy cũng như sự kiên trì mới được.

5. Cua Xì Ke

Cua Xì Ke famous lady :3

cm có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm đi ạ, em hóng :)

6. Minhngoc866

Minhngoc866 Thành viên đạt chuẩn

Cũng thích bán online lắm

7. me-cubi

me-cubi

mình vừa làm nhà nước 8h/1ngày mà vẫn:
    1-vừa bán hàng online
    2-vừa chăm con học hành
    3-vừa trồng vườn rau sạch (100m)
    mà vẫn:
    4-thể dục thể thao buổi sáng
    5-vẫn đi chơi xa gần (vào 2 ngày cuối tuần).

xem thánh nào giỏi cứ Khinh đi..... Bai liền :D:D:D

8. quynhhoa209

quynhhoa209 Bắt đầu tích cực

Bán hàng online cũng có khác gì bán hàng ở shop đâu. Cùng là lao động thì có gì phải xấu hổ. Trừ phi làm ăn không chính đáng, bị bóc mẽ các kiểu thì người bán nên tự xấu hổ với chính mình là vừa.

9. susangruth

susangruth Thành viên chính thức

Online nên là một kênh để đẩy offline thôi. Bán hàng mà không có cơ sở đàng hoàng thu nhập bấp bênh lắm. Bạn nào cần nguồn hàng quần áo trẻ em xuất xịn liên lạc với mình nhé.

10. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Bệnh nghề nghiệp khổ lắm í!

[​IMG][​IMG] Đang ngồi làm việc. Ck nhắn tin tí về mua cho anh chai sữa tắm nhé. Mình nhắn lại: vâng. Anh cho em địa chỉ em ship ạ?? Chuông điện thoại vang lên, mình chưa kịp Alo, bên kia tiếng ck oang oang: Có bị điên k đấy. Mua đồ về nhanh lên tao còn tắm! Đồ điên.

[​IMG][​IMG] Một hôm 2vk ck đang ngồi xem mẫu quần áo nam ck bảo: Lấy cho anh bộ này. Mình trả lời: vâng. Anh cho e chiều cao cân nặng ạ? Ck quay sang, đè mình xuống, tự cảm nhận cân nặng đi. Điên vừa thôi.... Khổ, quen mồm rồi nó thế.

[​IMG][​IMG] Chủ nhật. 2mẹ con đang ngủ, ck mua phở về cho gọi vk ơi ra lấy phở vào cho con ăn. Mình hỏi cả ship mất bnhiu anh?? Lần này hắn quay đi k thèm nói j. Mình ngĩ trong bụng, may quá tên này quên lấy tiền hihi.

[​IMG][​IMG] Ck nằm phòng bên nhắn tin sang, "Tí con ngủ sang đây tý nhá". Mình nhắn: "e bận lắm, a qua lấy đc k. Nếu không ship 10k nhá". Ck nhắn lại "tao lạy mày". híc híc.

Nguồn coppy

Tặng cho các bạn bán online

Chúc cả nhà vui vẻ, đông khách nhé

11. Lý Nguyễn T

Lý Nguyễn T Thành viên mới

e cũng đang tập tành bán hàng online. Cảm ơn bài viết để e có thêm động lực.

12. Như Yến 02

Như Yến 02 Thành viên tập sự

Các mẹ mà chạy quảng cáo, đơn về nhiều và đều như vắt chanh thì phải dùng phần mềm quản lý bán hàng thôi. Em đã dùng phần mềm bán hàng Online Sapo Go và thấy tiện với thông minh cực kì. Các mẹ bán trên Shopee hay Facebook đều đổ về tất 1 phần mềm quản lý bán hàng Online. Bấm bấm vài cái là đẩy đơn sang vận chuyển luôn, shipper qua lấy mà chẳng cần ra bưu cục gửi. Nói chung là đại tiện các mẹ ạ, giá lại mềm nữa. Bên Sapo họ cho dùng thử 15 ngày full tính năng đấy, các mẹ trải nghiệm thử xem. CÒn em là em ưng cái bụng lắm á https://www.sapo.vn/quan-ly-ban-hang-online.html